ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    วันนี้ไปไหว้พระวัดปทุม แถวพารากอน มาครับ
    เห็นทางวัดก็ออกหลวงปู่ทวด ปกติแล้ว พระหลวงปู่ทวดมักจะมีฐานบัวรองครับ
    เป็นพระไม่กี่องค์ที่ทำนั่งบนฐานบัว

2. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    รวมแจมด้วยครับ
    หลวงปู่ทวดผมมีอยู่สามองค์
    1 เตารีดใหญ ปั๊มซ้ำ ปีกกว้าง
    2 เหรียญรุ่นสี่ อัลปาก้า กะไหล่เงิน บล็อค สิบขีด
    3 ปี 24 พิมพ์ใหญ่
    ประสบการณ์ยังไม่มีเพราะไม่ได้แขวนประจำครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมแจมด้วยครับ ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ศรัทธาหลวงปู่ทวดมาก ที่ผมเก็บไว้มีเพียงรุ่นเดียว 2องค์ ผมเห็นว่าเป็นของดี ลองไปหาข้อมูลอ่านดูนะครับ ดีจริงทั้งมวลสาร และ พิธี (ทำพิธีครั้งแรก ปลุกเสกเดี่ยวโดยพระอาจารย์ทิม วัดช้างให้, แม่ชีบุญเรือนสร้างและอฐิษฐานจิต, นำเข้าพิธีใหญ่วัดเอี่ยมวรนุช ปี06, มวลสารผสมน้ำมนต์โสฬสมหาพรหม 2499)
    -หลวงปู่ทวด วัดอาวุธ 2506 พระดีที่ไม่ตามกระแสครับ ที่วัดรู้สึกว่ายังมีให้บูชาอยู่ด้วยมั้งนะครับ คนไม่ค่อยสนใจกันเท่าไหร่ครับ

ขนาดไฟล์:
      70.7 KB
      เปิดดู:
      818
      ขนาดไฟล์:
      71.3 KB
      เปิดดู:
      811
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2010
  4. โอ๋ชัยนาท

โอ๋ชัยนาท Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    ผมเองยังไม่มีประสพการณ์ครับ แต่ศรัทธานับถือหลวงปู่ทวดครับ
    ที่บ้านพอมีพระเครื่องหลวงปู่ทวดครับ และผมเชื่อว่าแทบทุกบ้านต้องมีพระเครื่องของหลวงปู่ทวดแน่นอนครับ ขอกราบมนัสการหลวงปู่ทวดครับ กราบ กราบ กราบ

ขนาดไฟล์:
      41 KB
      เปิดดู:
      301
  5. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ใช่ของวัดอาวุธหรือเปล่าครับ
    ผมเคยสอบถามจากทางวัดแล้ว
    ราคาตู้วัดคือ 5000 บาทครับ ค่อนข้างสูงเลยทีเดียว

6. มะบอม

ของวัดอาวุธครับ

เพิ่งทราบมาไม่นานเหมือนกันครับ เมื่อก่อนแจกฟรี จนกระทั้งมาออกให้ทำบุญ ครั้งก่อนเมื่อไม่กี่เดือน 3000 บาท ตอนนี้ 5000 แล้วครับ แต่อย่าคิดมากครับ มีเงิน+อยากได้พระพิธีดีๆ ก็ไปทำบุญกับวัดโดยตรงได้ครับ แนะนำให้ไปทำบุญที่วัดมากกว่าครับถ้ามีโอกาส ต่อไปถ้าขึ้นหลักหมื่น-หลักแสนขึ้นมา คงหาได้ยากมาก เพราะเริ่มทำเลียนแบบออกมาแล้วครับ

7. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ด้วยใจศรัทธา
    และสวดคาถาหลวงปู่
    ครับ

8. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ศรัทธาหลวงปู่ทวด....แคล้วคาด...ปลอดภัย...
    คาถาบูชาหลวงปู่ทวด
    นะโม โพธิสัตโต อะคันติมายะ อิติภะคะวา

ความงดงามของเหรียญหลวงปู่ทวด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2010
  9. คุณสนุก

คุณสนุก เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    มีแต่พระเหรียญ ไม่เก็บที่เป็น พระผงบ้างเลยหรอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2010
  10. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดีค่ะน้องสนุก
    เมื่อวานพี่นวลจะลงรูปพระเนื้อว่านต่อ ลงภาพหลวงปู่ทวดได้รูปเดียวไฟดับ.....
    วันนี้ไปรื้อกุน้อยๆก็เลยถ่ายภาพนำพระเนื้อผงมาให้ดู
    ส่วนประสบการณ์เรื่องเล่าเกี่ยวกับหลวงพ่อทวดจะลิงค์ให้อ่านนะคะ

http://palungjit.org/threads/แนะนำพระดี-เมตตา-พารวย-ชีวิตก้าวหน้า.239528/page-38#post3344884

กระทู้แนะนำพระดี-เมตตา-พารวย-ชีวิตก้าวหน้า -239528 หน้า 38-39

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2010
  11. nuanhadyai@hotmail

1
    ประมาณปี 35

ได้รับหลวงพ่อทวดครั้งแรก(เนื้อผง) จากญาติธรรม จากเบตง
    เหตุการณ์คราวนั้นซึ่งญาติธรรมท่านนี้ได้ไปทำบุญที่วัดช้างไห้และได้ถ่ายภาพไว้โดยหัวหน้างานเก่าไปทำบุญกับรพ.ยะลาคราวนั้นบันทึกภาพไว้ แล้วญาติธรรมท่านอยากได้โทรศัพท์มาหลายครั้งเพื่อจะเจอหัวหน้างานแต่ไม่เจอสักที (สมัยก่อนโทรศัพท์เป็นแบบโบราณ ใช้เป็นแบบหมุน...และถ้าโทรไปรพ.กว่าจะติดยากมาก และกว่าจะโอนไปหน่วยงานย่อย....วันนั้นเห็นท่านโทรมาก็ไม่เจอหัวหน้าอีกก็เลยสอบถามว่าจะให้ช่วยอะไรหรือเปล่า ท่านบอกอยากได้ภาพตอนไปทำบุญที่วัดช้างให้....ก็เลยบอกนัดท่านว่าให้เข้ามารับเดี๋ยวจะอัดภาพไว้ให้ และท่านก็สอบถามว่าชอบห้อยพระหลวงพ่อทวดมั้ย....สมัยนั้นไม่ชอบห้อยพระ....แต่ก็ฟังท่านพูดท่านบอกว่าหากชอบจะเอาพระมาให้....อยากได้รุ่นไหน
    บอกท่านไปว่าไม่ค่อยรู้เรื่องพระ...ก็แล้วแต่ว่าให้องค์ไหนก็ได้
    พอถึงวันที่ญาติธรรมท่านมารับภาพ ท่านก็นำพระและให้เลือกมีทั้งเลี่ยมทอง 2497 05 เอ็ม 16 อาจารย์นอง..(ฯลฯ)(-เพิ่งรู้ทีหลังจากเริ่มศึกษาพระเครื่องของหลวงปู่...)
    แต่ไม่ใช่เซียนพระนะคะ...ดูไม่เก่ง
    ท่านให้เลือกว่าหยิบเอาเลยท่านให้ ตามสบายองค์ไหนก็ได้ แต่ก็ไม่หยิบ....บอกว่าแล้วแต่จะให้แล้วกัน...(ท่านคงวัดใจด้วยกะมัง) แล้วท่านจึงเลือกให้และบอกว่า บูชาดีดีนะ ให้ตั้งน้ำสะอาด 1 แก้ว แล้วให้เอามือลูบจมูกตัวเองก่อนออกจากบ้าน

*ถ้าย้อนเวลาได้หากได้ศึกษาพระเครื่องก่อนหน้า จะเลือก 2497 *
    ของบางอย่างท่านเลือกแล้วว่าเราจะสมควรได้หรือไม่สมควรได้
    สิ่งไหนที่เป็นสมบัติของเราก็ต้องเป็นของเรา หากไม่ใช่ต่อให้ไขว่คว้ายังไงก็ไม่ได้
    ขึ้นอยู่กับโชควาสนาและโอกาส จงพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่....

พระองค์แรกที่ได้รับวันนั้น

12. โอ๋ชัยนาท

โอ๋ชัยนาท Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    ผมเองก็พอมีพระเครื่องของหลวงปู่ทวดเหมือนกัน และผมเชื่อว่าทุกบ้านต้องมีพระเครื่องของหลวงปู่ทวดกันเกือบทุกบ้านหรือทุกบ้านก็ว่าได้ เพื่อนผมรถมอไซร์คว่ำรถชนหลายครั้งไม่เป็นอะไรก็พระเครื่องของหลวงปู่ทวดนี้แหละ ขนาดพระเครื่องหลวงปู่ทวดรุ่นใหม่ๆ ผมเองขอการันตีว่าพุทธคุณไม่แพ้รุ่นเก่าๆเลย รถพังซ่อมไปหลายครั้ง แต่ไม่้เป็นอะไร วันนี้ขอนำพระหลวงปู่ทวดมาให้ชมบ้างนะครับ

ขนาดไฟล์:
      45 KB
      เปิดดู:
      263
  13. nuanhadyai@hotmail

1
    แคล้วคาดเหตุระเบิดที่หาดใหญ่ 16 กย.49..
    หลวงพ่อทวดจัตรภัทร..ปี 44 วัดช้างให้ พิธีสุดท้ายพุทธภิเษกวัดบวร
    แนะนำพระดี-เมตตา-พารวย-ชีวิตก้าวหน้า-239528-42.htm#post3356084

http://palungjit.org/threads/แนะนำพระดี-เมตตา-พารวย-ชีวิตก้าวหน้า.239528/page-42#post3356084

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2011
  14. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    หลวงปู่ทวดวัดอาวุธผมเองก็เก็บรุ่นนี้ได้ 5 องค์แล้ว......... รุ่นนี้ปี 2506 หาเก่าๆ
    แบบนี้ได้ที่ไหน ไม่ได้เก็บไว้เพื่อปล่อยให้บูชานะครับ เก็บไว้เพื่อลูกหลาน........

15. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    หลวงปู่ทวดไม่ว่าจะถูกหรือแพง ล้วนแรงด้วยพุทธคุณ!!!

16. nuanhadyai@hotmail

1
    ใช่ค่ะ หลวงพ่อทวดไม่ว่ารุ่นไหนก็ศักดิ์สิทธิ์ค่ะ แม้แต่ภาพถ่าย
    เคยมีเหตุการณ์ไฟไหม้บ้านหลังหนึ่ง แต่ภาพถ่ายหลวงปู่ทวด....ไม่โดนไฟไหม้

ที่เป็นพระพุทธรูปก็มีค่ะ.....องค์นี้แม่สรงน้ำท่าน (เห็นแป้งขาว แม่หวงมาก)
    นำของเก่า ของแม่มาให้ชมเป็นหลวงพ่อทวดเนื้อปูน....
    แม่เล่าให้ฟังว่า....พ่อต้องไปรอรับพระวันนั้นมีคนแห่ไปเอาที่วัดช้างให้กันแน่นมาก...เบียดกัน...เหมือนจะเหยียบกันตาย...กว่าจะได้มา
    และยังเล่าให้ฟังอีกว่า.....พ่อกลับจากสนามฝึก...ชอบนำลูกกระสุนปืนไปวางใกล้ท่าน....
    เมื่อก่อนแม่ครอบแก้วองค์หลวงพ่อทวด......

แม่ขายของอยู่หน้าบ้านได้ยินเสียงเหมือนอะไรระเบิด...(ดังจากที่วางหลวงพ่อทวด)
    พอไปดูปรากฏว่า ลูกกระสุนเฉี่ยวเอาเข่าหลวงปู่ทวดแต่องค์พระไม่แตก....

บ่อยครั้งหากเกิดเหตุการณ์อะไรที่แม่ไม่สบายใจ แม่จะจุดธูปบอกหลวงปู่ทวด
    ตอนแม่ท้องพี่สาวคนที่โต พ่อต้องเดินทางไปรับราชการที่ปรานบุรี...แม่ท้องแก่มากกลัวว่าจะคลอดลูกระหว่างเดินทาง(รถไฟ) ยายบนจุดธูปบอกหลวงปู่ทวดยังไงก็ขอให้คลอดก่อนเดินทาง....
    และแม่ก็คลอดก่อนเดินทางจริงๆ จนแม่ต้องบวชชีแก้บนหลวงปู่ในขณะที่ท้องพี่สาวคนที่ 2
    และพี่ชายต้องเดินทางไปราชการ 3 จังหวัดยะลา ปัตตานี นราธิวาส หรือล่าสุดเหตุการณ์น้ำท่วมที่หาดใหญ่....
    เพราะเชื่อในอภินิหารและความศักดิ์สิทธิ์ของท่าน...ว่าท่านต้องคุ้มครองให้แคล้วคาดและปลอดภัย

17. night_club

night_club เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่ครับ

หลวงปู่ทวดสุดยอดครับ แสดงให้เห็นประสบการณ์มากมายครับ ผมเคยห้อยของวัดประสาท ครับ
    รถมอไซ ล้ม ครับ คนขับเลือดโชกแต่ผมไม่ได้รับบาทเจ็บครับ แต่น่าเสียหายองค์นั้นไม่อยู่แล้ว แต่ก็ห้อย ของหลวงปู่ดู่ แทนครับ กับ ทะเลซุง สุดยอดครับ

18. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

คนใต้แทบทุกคน คงต้องมีหลวงปู่ทวดในบ้านครับ
    ขอแค่ศรัทธาในหลวงปู่่ทวด แม้เป็นพระเครื่องปลอมก็ศักดิ์สิทธิ์ เค้าว่างั้น
    ผมมีเก็บไว้เล็กน้อย เอาภาพมาฝากกันนิด

ขนาดไฟล์:
      150.7 KB
      เปิดดู:
      1,417
  19. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากอีกนิด องค์แรกตกทอดมาจากอาม่า ป๋า แล้วก็มาที่ผมครับ สมัยโน้นไม่มีราคาค่างวดอะไร อาม่าไปทำบุญที่วัดมา
    องค์ที่สอง เนื้อว่าน ว้ดพะโคะครับ องค์นี้หาเช่ามาเองเมื่อสองสามปีก่อน เนื้อแห้งดีครับ

ขนาดไฟล์:
      104.1 KB
      เปิดดู:
      554
      ขนาดไฟล์:
      109.2 KB
      เปิดดู:
      509
  20. มะบอม

ไปทำบุญที่วัดสิครับ 5000 บาท ตามที่เคยได้ยินนะครับ

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดเรื่องเก็บของดีๆไว้ให้ลูกๆหลานๆ แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว เค้าจะเห็นคุณค่าเหมือนที่เราเห็นหรือเปล่า ส่วนใหญ่เห็นเอาไปก็ห้อยบ้างลืมไว้บ้านบ้าง หรือไม่ก็เอาไปขายเลยก็มี เพราะเห็นว่าเป็นรุ่นดังมีราคาเลยขายซะ แบบนั้นช้ำใจผู้ให้เปล่าๆครับ สมมุติมีร้อยองค์ ลองแจกไปให้หมดแล้วสังเกตุดู จะพบว่ามีไม่ถึง 2-3 คนที่จพเห็นคุณค่าจริงๆ เพราะฉนั้นลองช่างใจไว้บ้างนะครับ หากลูกๆหลานๆศรัทธาเมื่อไหร่ซักวันเขาจะมาขอไปเองครับ ไม่ต้องไปยัดเยียดความศักดิ์สิทธิ์ให้ใคร เพราะเด็กๆรุ่นใหม่ไม่เชื่อเรื่องแบบนี้กันแล้วครับ ผมเข้าใจดีเลยล่ะครับ