ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ก่อนจะเริ่มมาศึกษาพระเกจิต่างๆ..หลวงพ่อทวดเป็นพระองค์แรกที่ได้เริ่มศึกษา...
    ทุกวันนี้ไม่ว่าจะออกเดินทางไปทำงานหรือที่ไหนก็ตาม ผมจะสวดคาถาหลวงปู่ทวดเสมอ..แม้บางครั้งจะลืมแขวนหลวงพ่อทวดก็ตาม แต่หากได้สวดคาถาก็ทำให้อุ่นใจเสมอครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      201.4 KB
      เปิดดู:
      7,591
  2. Norragate

โมทนาครับ....ผมเพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าพุทธคุณของหลวงปู่ทวดจะช่วยส่งเสริมบารมีด้วย...(^_^)...ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ ..(^_^)...

ขนาดไฟล์:
      118 KB
      เปิดดู:
      4,931
  3. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

4. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งสวยทั้งงาม อันนี้ช่วยยืนยันอีกครับ ถ้าถึงเป็นของเรา ท่านจะเมตตามาอยู่ด้วยครับ

5. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เป็นประสบการณ์ของน้องชายผมครับ
    1. น้องผมเป็นคนเกเรมากๆ ติดยาบ้า จนต้องแอบเอาพระในโกฏิของพ่อแม่ไปขายเพื่อเอาเงินมาเสพยา ตอนหลังเลิกยาได้ ผ่านไป8ปี เริ่มหันเข้าหาธรรมะ แล้วได้รู้ว่าตนนั้นได้กระทำผิดอย่างมาก เอาทรัพย์สมบัติพ่อแม่ไปขายกิน ไม่ยอมรักษาเอาไว้ และพอดีอ่านเจอหลวงปู่ทวด น้องชายผมตั้งจิตอธิษฐาน ขอให้ได้บูชาหลวงปู่ทวด จู่ๆพ่อของแฟนน้องชาย ส่งหลวงปู่ทวด จำนวน5องค์ ปี2497(น้องชายค้นหาข้อมูลเรียบร้อยแล้ว) ผมได้รู้จักพี่คนหนึ่ง เค้าเล่นพระ และสามารถรับรู้สิ่งที่อยู่ในองค์พระได้ เลยให้พี่เค้าลองดู ทำการอาราธนาพระ นั่งนิ่งซักพักจนขนลุกทั้งตัว พี่เค้าบอกว่า ยอดเยี่ยมมาก พี่เจอไม่กี่คนหรอกนะ ที่มีครบแบบนี้ เก็บรักษาให้ดีๆ

2.น้องชายผมเป็นคนชอบเที่ยวธรรมชาติ วันนั้นเอาหลวงปู่ทวดใส่กระเป๋า กับยาดมโป๊ยเซียน น้องชายผมยืนสูบบุหรี่ที่ชานชลารถไฟ สายตาเหลือบเห็นรองเท้าเปื้อนฝุ่น จึงก้มลงปัดฝุ่น ช่วงนั้นมีของตกออกจากกระเป๋า1ชิ้น น้องชายผมใจหายแวบ รีบจับกระเป๋าเสื้อ ปรากฏว่ายาดมหล่น หลวงปู่ทวดยังอยู่ ทั้งๆที่หลวงปู่ทวดมีน้ำหนักมากกว่า น้องชายผมยกไหว้เหนือหัวเลยละครับ

6. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    คนสร้างและออกแบบพิมพ์นี้คือคุณอำพล เจน ครับ แล้วให้หลวงพ่ออุตะมะเสก ผมก็บูชามาจากแกครับ นานหลายปีแล้ว ผมไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีให้ทำบุญบูชาหรือไม่ ลองเข้าไปดูในเว็ปสวนขลังดูนะครับ

7. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

<center> คอลัมน์:สรณะคนดัง:ประสบการณ์ปาฏิหาริย์หลวงปู่ทวด ของ ส.ส.สุพร อัตถาวงศ์ (ส.ส.แรมโบ้)

</center>
    [FONT=courier new,courier,monospace][​IMG][/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]
    ประสบการณ์ปาฏิหาริย์หลวงปู่ทวด [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]ของ ส.ส.สุพร อัตถาวงศ์ (ส.ส.แรมโบ้) [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]พระ ครูนครธรรม โฆสิต (หลวงปู่นิล อิสฺสริโก) วัดครบุรี ต.ครบุรีใต้ อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา เกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียงเป็นที่เคารพ ศรัทธาและเลื่อมใส ของชาวโคราชมาเป็นเวลาช้านาน ท่านได้มรณภาพเมื่อวันที่ ๑๕ สิงหาคม ๒๕๓๗ สิริอายุได้ ๙๒ ปี พรรษา ๗๒ และได้มีการจัดงาน พระราชทาน เพลิงศพเมื่อวันที่ ๙ กุมภาพันธ์ ๒๕๔๕ นับเป็นพระเกจิอาจารย์ ที่เคารพ นับถือของ "ส.ส.แรมโบ้" สุพร อัตถาวงศ์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต ๑๒ จ.นครราชสีมา ในฐานะกรรมการบริหารพรรคไทยรักไทย [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]นอก จากนี้ ส.ส.สุพร ยังนับถือ หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ จ.ปัตตานี อีกด้วย แม้ว่าก่อนหน้านี้จะเป็นคนที่แขวนพระหลวงปู่ทวดติดตัว เป็นประจำ แต่ระยะหลังไม่ได้แขวนอันเนื่องมาจากเป็นคนขี้ร้อน ตามคอจะมีอาการ แพ้สายสร้อยกับองค์พระ จึงนำพระหลวงปู่ทวด ที่เคยแขวนเก็บไว้ในตู้เซฟ [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]ส.ส.สุ พร เล่าถึงเหตุการณ์ เฉียดตายว่าครั้งแรกเกิดขึ้น ระหว่างนั่งเครื่องบิน ๔๓๐ ไปประชุมที่ จ.แม่ฮ่องสอน ในฐานะเลขานุการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ปรากฏว่าเครื่องบิน ไม่สามารถลงจอดได้เนื่องจาก สภาพอากาศปิด กัปตันจึงขับเครื่องบินวนอยู่รอบๆ สนามบินนานเป็นชั่วโมง [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]กระทั่ง มีอธิบดีท่านหนึ่ง ที่นั่งมาด้วยกันได้ถามว่า ส.ส.สุพร มีพระหลวงปู่ทวดไหม จึงตอบไปว่ามีอยู่ที่คอ อธิบดีท่านนั้น ก็เลยขอยืมไปแล้วก็ยกมือขึ้นไหว้อธิษฐาน ทันใดนั้นเองเครื่องบินก็กระแทกรันเวย์ตึงๆ เสียงดัง จนน่ากลัว ความรู้สึกในตอนนั้นเหมือนล้อจะหลุด [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace] เหตุการณ์ ครั้งนั้นเป็นเรื่องรอดตายจากบารมีหลวงปู่ทวด จากที่ได้ศึกษาบารมีของหลวงปู่ทวด ตามความเชื่อก็พบว่า ใครที่มี พระหลวงปู่ทวดไว้บูชาจะทำให้ชีวิตมั่งมีศรีสุข ผู้ใหญ่เห็นก็ จะให้ความรัก ความเมตตา สงสาร ยิ่งความเชื่อเกี่ยว กับอุบัติเหตุ ด้วยแล้วต่างเชื่อกันมากว่า ใครมีพระหลวงปู่ทวดไว้บูชา จะไม่มี วันตายโหงเพราะ บางครั้งไม่ว่าคนเรา จะพบกับ ภัยอันตรายใดๆ ก็จะแคล้วคลาดเสมอ เหมือนกระแสจิต ของท่านจะแผ่บารมี มาช่วยให้ปลอดภัยตลอดเวลา [/FONT]

[FONT=courier new,courier,monospace]"ถ้า ถามว่าจิตใจในวันที่เกิดเหตุ เป็นอย่างไร ขอบอกตาม ตรงว่าจิตใจตอนนั้นไม่ดีเลย คิดว่าถ้าบินกลับกรุงเทพฯ ก็คงไม่ถึงแน่เพราะ น้ำมันจะหมดเสียก่อน จึงทำได้สถานเดียวคือ ต้องนำเครื่องลงจอดให้ได้ แต่วันนั้นอากาศมันปิด ลงไม่ได้จริงๆ เชื่อไหมว่าผมใจสั่นไปหมด ทุกคนใจหายใจคว่ำไปตามๆ กัน เครื่องมันทำท่าร่อนลงอยู่หลายครั้ง แต่ก็ลงไม่ได้สักที ที่ผมรอดตายมาได้ก็เชื่อว่าเป็นเพราะบารมีหลวงปู่ทวดอย่างแน่นอน" นี่คือความเชื่อในปาฏิหาริย์ของ ส.ส.แรมโบ้ [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]ส.ส.สุ พร เล่าต่อว่า ปาฏิหาริย์เกิดขึ้นอีกเมื่อครั้ง นำคณะพี่น้องในพื้นที่ครบุรีและเสิงสางกว่าร้อยคนขึ้นรถบัสไป ๒ คัน เดินทางไป จ.ภูเก็ต จากนั้นได้เดินทางต่อไปเพื่อไหว้หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]บังเอิญระหว่างเดินทาง มีคนหนึ่ง พูดเล่นขึ้นมาว่า หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด ทำไมไม่ไปเหยียบทะเลน้ำเค็มบ้าง [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]คน ที่พูดเขาไม่ได้คิดอะไร เชื่อไหมว่ารถบัสวิ่งออกจากวัดช้าง ให้มาไม่ถึงกิโลเมตรปรากฏว่าแอร์ดับทั้งสองคัน เมื่อรถไม่มีแอร์อากาศหายใจก็มีไม่พอ ทำให้หลายคนเป็นลมต้องนำส่งโรงพยาบาล [/FONT]

[FONT=courier new,courier,monospace] จังหวะ ที่กำลังช่วยคนนำส่งโรงพยาบาลอยู่นั้น ก็นึกขึ้น ได้ว่ามีคนพูดจา ดูหมิ่นหลวงปู่ทวดจึงได้พนมมืออธิษฐานว่า หลวงปู่หากพวกลูกๆ กระทำสิ่งหนึ่ง สิ่งใดหรือบุคคลหนึ่ง บุคคลใดในคณะดูหมิ่น หรือกล่าวด้วยคำพูดที่ไม่ดีต่อหลวงปู่ ก็ขอให้อโหสิกรรมด้วย และให้อภัยไว้ตรงนี้เพราะ ทุกคนที่มาสักการะหลวงปู่ทวด ล้วนมีเจตนาดีด้วยกันทุกคน พออธิษฐานจบลงก็เป็นช่วงเวลาที่รถเสียนานเป็นชั่วโมง ไม่น่าเชื่อว่ารถยังไม่ทันขับเข้าอู่เลย แอร์ที่ดับอยู่นั้นกลับเปิดขึ้นมา เป็นปกติ อย่าง น่าประหลาด ในวันนั้นทุกคนต่างก็เดินทางกลับ จ.นครราชสีมา ได้อย่าง ปลอดภัยทุกคน [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]ส่วน ปาฏิหาริย์ที่เกิดขึ้นอีกครั้งนั้นอยู่ที่ในระหว่างเดินทางเข้ากรุงเทพฯ โดยมีลูกน้องเป็นคนขับ ไม่รู้ว่าลูกน้องอ่อนเพลีย หรืออย่างไรไม่ทราบ เกิดหลับใน ขับรถวิ่งไปในเขตเลนที่มีรถประจำทางสวนมา ภาพที่เห็นคือ รถวิ่งผิดเลน ประกอบกับก็เห็นรถกำลังวิ่งสวนเข้ามาหา มีความรู้สึกว่าตกใจคิด ในใจว่างานนี้ ต้องตายแน่ๆ ไม่รอดอย่างแน่นอน [/FONT]
    [FONT=courier new,courier,monospace]"จังหวะ ที่รถวิ่งเข้าไปในเลนรถบัส ที่วิ่งสวนมา ผมก็เอามือกำหลวงปู่ทวดที่แขวนติดตัวไว้ ฉับพลันทันใดนั้น คนขับรถ ก็หักพวงมาลัย ทำให้รถวิ่งเข้ามา ในเลนเดิม เชื่อไหมว่ารถประจำทางกับรถของผมเฉียดกันนิดเดียว รถผมก็เสียหลัก ไปนิดเดียว ผมไม่รู้จะทำอะไรพอผ่านพ้นเหตุการณ์นั้นมาได้ก็ยกมือไหว้หลวงปู่ทวดทันที มาวันนี้ผมจึงโดยแท้จริงว่า รอดตายมา ได้ก็เพราะบารมี ของพระหลวงปู่ ทุกวันนี้จะไปไหนมาไหน ผมต้องมีพระหลวงปู่ทวดติดตัวเป็นประจำ" ส.ส.สุพร กล่าว [/FONT]

เรื่อง สุทธิคุณ กองทอง /ภาพ ทวีศักดิ์ ภักดีหุ่น

ที่มา. ������:�óФ��ѧ:���ʺ��ó�ү���������ǧ���Ǵ �ͧ �.�.�ؾ� �ѵ��ǧ�� (�.�.�����) �ҡ���͡ ���๪�� oknation.net

8. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    เป็นแบบขอพึ่งบารมีท่านนะคับแต่ที่มี ปสก ที่เกิดกับพี่ชายผมได้เหรียญเลื่อนสึกๆ ได้มาหลักร้อยซะด้วยพี่ชายทำงานราชการ เห็นเข้าหักคอผมเลยพอได้ไปไม่นาน สอบเลื่อนซี8 ได้ซึ่งระดับนี้ถือว่ายากมากเลยหุ้มทองมาอวดผมซะจาก ปสก ของเหรียญเลื่อน จึงเป็นที่มาในการสร้างเหรียญเลื่อนของเกจิรุ่นหลังคับ

9. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ผมก็เคยเจอมาหลายครั้งที่มีการพูดจา หมิ่นหลวงปู่ จากตัวเอง คนรอบข้าง และได้ยินคำเล่าจาก ปสก ที่ต้องเจอกับเหตุการณ์บางอย่าง แต่จะไม่ร้ายแรง คล้ายๆเป็นการเตือน
    โดยเฉพาะผู้ที่ชอบลองของ พูดไปเรื่อย
    แม้แต่ตัวผมเองยังเผลอ พูดเล่นๆก่อนนอนว่าท่านจะศักสิทธ์จริงเหรอ?
    ตกดึกนอนอยู่ดีๆ ตะขาบตัวเท่านิ้วก้อยมาไต่เล่นตามตัว ตกใจตื่น มันคลานหนีลงข้างเตียงไปข้างใต้(ซึ่งเป็นแคร่ไม้)
    ก็เลยยกเตียงพลิกดูก็หาไม่เจอ ไม่รู้หายไปไหน ทั้งๆในห้องก็ไม่มีอะไรอื่นนอกจากเตียงที่ผมนอน เลยนอนไม่หลับทั้งคืน ลองไม่ได้จริงๆคับ อิอิ

10. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ได้เข้าไปอ่านข้อเขียนของคุณอำพล เจน ในเว็บสวนขลังเกี่ยวกับหลวงปู่ทวดรุ่นนี้แล้ว ดีมากๆ พระรุ่นนี้สร้างแล้วผู้สร้างมอบให้วัดไปหลายแห่งส่วนหนึ่งมอบให้คุณอำพล เจน นำมาออกให้บูชาทางไปรษณีย์ สรุปความโดยรวบรัดเท่านี้ครับ ขอขอบคุณบทความรู้นี้ และเว็บสวนขลังด้วยครับ

ถึงเวลานี้น่าจะหายากอยู่พอสมควรสำหรับพระ "ทวดลอยองค์" ซึ่งสมบูรณ์พร้อมด้วยเจตนาการสร้าง มวลสาร และเกจิอาจารย์ผู้ปลุกเสกครับ

11. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ผมยืนยันครับ ทุกครั้งที่ผมแขวนท่าน สังเกตุ คนที่อายุต่ำกว่าเรา ทั้งไวยวุฒิหรือคุณวุฒิ จะให้ความเคารพเราอย่างไม่เคยเป็น และทุกครั้งที่ผมแขวนท่าน ผมรู้สึกถึง ความเยือกเย็น สุขุม และมีปัญญา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2010
  12. คุณสนุก

คุณสนุก เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    สอบถามหน่อยครับ
    ปกติแล้ว เหรียญที่มีห่วง
    พี่ๆจะเอาห่วงออกก่อนเลี่ยมกันน้ำ
    หรือเลี่ยมทับเลย

13. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    หลวงปู่ทวดนอกจากเด่นทางด้านแคล้วคราด..แล้วยังเด่นทางด้านความเจริญก้าวหน้าด้วยนะครับ..ไม่อดไม่อยากเวลามีปัญหาจวนตัวจุดธูปบอกท่านมักจะคลี่คลายไปได้ด้วยดีเสมอ....
    ประสบการณืกับผมล่าสุดอยากทำบุญกะพี่หมอฟอร์ดและอยากเช่าพระกริ่งนารายณ์รุ่งเรืองก้นเงินซึ่งตอนั้นราคาแพงเอาการผมไม่รู้จะหาเงินจากที่ไหน..ผมเลยจุดะปบอกกล่าวหลวงปู่ทวดและหลวงปู่ดู่ว่า"อยากร่วมบุญกะพี่หมอฟอร์ดแต่ตอนนี้ลูกไม่มีเงินเลย"
    ขอให้ลูกได้เงินมาแบบลาภลอยหรือแบบแบบไหนก็ได้ครับ....สักพักวันหวยออกผมไม่รู้จะซื้อเลขไรดีเลยดูตัวเลขจากพระกริ่งพรายบัวผุด..ซึ่งงวดนั้นผมถูกหวยใต้ดินถูก3ตัวบนตรงๆๆได้เงินมาพอสมควร..แต่เชือ่ไหมครับผมหักค่าใชฃ้จ่ายแล้วหรือพอเช่าพระกริ่งนารายณ์รุ่งเรืองพอดี7000บาท....ซึ่งตอนผมจุดธูปกะหลวงปู่ทวดกะหลวงปู่ดู่ก็ขอแค่ได้เงินมาเช่าพระกิร่งร่วมบุญเป็นเงิน7000บาท...ซึ่งทำให้ผมยิ่งทราบซึ้งในอิทธิปาติหารเกี่ยวกะหลวงปู่ทวดและหลวงปู่ดู่มากยิ่งขึ้น
    คนไหนที่กำลังลำบากลองจุดธูปบอกกล่าวให้หลวงปู่ทวดช่วยดูนะครับผมคิดว่าถ้าไม่เกินกรรมหลวงปู่ทวดช่วยแน่นอนครับ....ภาพรวมๆๆหลวงปู่ทวดที่ผมมี

14. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    หลวงปู่ทวด(พิมพ์เล็ก)สร้างโดยหลวงพ่อเล็ก ( หรือที่นิยมเรียกท่านว่า อ.เล็ก ) วัดสันติคีรีศรีบรมธาตุ ( วัดเขาดิน ) จ.กาญจนบุรี....หลวงปู่ทวดอีกหนึ่งสำนักที่น่าเก็บครับ ออก ปี ๐๒ ครับ

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

15. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

24
    หลวงปู่ทวด อ.ทวี ทิวแก้ว เนื้อผง ปี ๑๒ ครับ

ขนาดไฟล์:
      369.2 KB
      เปิดดู:
      951
      ขนาดไฟล์:
      368.1 KB
      เปิดดู:
      382
  16. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอแจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ สำหรับท่านที่สนใจพระหลวงปู่ทวด วัดโพธิ์ของผม ที่ pm มาหาผม ผมขอชื่อที่อยู่ไว้แล้ว ผมจะจัดส่งให้ในเร็วๆนี้นะครับ ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนประเทศอะไร รับรองส่งให้แน่นอนครับ
    แต่ตอนนี้ผมขอหยุดแจกก่อนนะครับ เพราะช่วงนี้ผมไม่ค่อยว่างเลยครับ ท่านที่ pm มาต่อจากนี้ผมขอเสียมารยาทไม่ตอบกลับนะครับ
    อันที่จริงผมก็กะจะแจกให้เป็นของขวัญปีใหม่แก่เพื่อนสมาชิกเวปพลังจิตจำนวนนึงอยู่แล้ว เพื่อเผยแพร่บารมีของท่านให้ขจรขจายยิ่งๆขึ้นไป เพราะผมเคยโพสท์ไปแล้วว่า บารมีของท่านท่วมหัวผม แต่ผมคงไม่ต้องบอกลายละเอียดหรอกนะครับ เอาเป็นว่าช่วงสิ้นปีหรือไม่ก็ต้นปี ผมจะเปิดกระทู้ขึ้นมา แต่อาจเป็นการร่วมสนุกตอบคำถาม เพราะถ้าแจกอย่างเดียว แจกสะเปะสะปะ ไม่มีประโชน์อะไร ได้ไปก็เอาไปเก็บ ไปหายซะเปล่าๆ ผมเก็บมาร่วม 20 ปีแล้ว เก็บต่อไปผมก็ไม่เดือดร้อนอะไร ก็คิดว่าคงจะถามเรื่องเกี่ยวกับหลวงปู่ดู่และหลวงปู่ญาท่านสวนเป็นหลัก เพราะผมศรัทธาในปฏิปทาของท่าน ท่านทั้งสองมีปฏิปทาคล้ายกันมาก คือสมถะ และ เก่งจริง สององค์นี้ใครเคยได้อ่านประวัติท่านก็อาจจะเหมือนผมคือ อ่านไปยิ้มไป หรือไม่ก็น้ำตาอาจจะซึม
    สำหรับที่มาที่ไปของพระชุดที่ผมได้มานี้ ที่มาดีแน่นอนแท้ล้านเปอร์เซ็นต์ สมัยก่อนที่พระชุดนี้ออกมาสู่ตลาดก็มาจากผมเองนั่นแหละครับ มีพระที่วัดโพธิ์ที่รู้จักกันกับที่บ้านผมมาร่วม30ปีแต่ภายหลังสึกออกมา มาขอแบ่งไป ก็แบ่งให้ไปด้วยความเกรงใจ เห็นเอาไปลงหนังสือพิมพ์ขายองค์ละ 3000 ขายไปขายมาพอหมด จะมาขอแบ่งอีก แต่ไม่ให้ไป พอไม่ให้แกก็เลยทำออกมาซะเองเลย คนก็โดนกัน คนก็เลยไม่เล่นหากัน ไปเล่นวัดอื่นแทน รุ่นนี้ทำปี 02 ท่านอ.ทิม มาเองเลย มวลสารสำคัญก็ปี97 นั่นแหละครับ

17. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ครั้งหนึ่งได้มีโอกาสสนทนาธรรมกับพี่ท่านหนึ่ง หลังจากที่ท่านเกษียณ...คุยเรื่องหลวงปู่ทวดและได้คุยเรื่องหลวงปู่ดู่...(ท่านศรัทธาหลวงปู่ทั้งสอง และตลอดระยะเวลาการทำงานท่านอยู่ในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนใต้...พระหลวงพ่อทวดท่านมีหลายองค์เพราะมักจะไปทำบุญที่วัดประจำ...สอบถามท่าน....ท่านคุยถึงหลวงปู่ดู่ว่าได้ไปทำบุญที่วัดสะแก...อยากไปวัดสะแกบ้าง....ก็ได้ไปสมใจ...
    ครั้งนั้นเขาได้มีการหล่อหลวงปู่ทวด....ของพี่ธง.....คณะจากหาดใหญ่จัดรถตู้ไปหนึ่งคัน...ไปถึงวัดสะแกทุ่มกว่าๆ ได้ร่วมสวดมนต์กับทางคณะ...และพักที่วัด....จำได้ว่าด้วยความรีบร้อน ก็ลืมเครื่องนอน...เสื้อหนาว หมอนเล็ก ผ้าห่ม...มีแต่กระเป๋าเสื้อผ้าใบเดียว มีญาติธรรมหลายท่านที่เขาไปจับจองที่นอนและพักที่นั่น....
    ก่อนนอนก็บอกกว่าหลวงปู่ดู่....บอกท่านว่ารู้สึกดีใจมากที่ได้มาวัดหลวงปู่เพราะในชีวิตไม่เคยมา....มากราบหลวงปู่ครั้งนี้เป็นครั้งแรกและพรุ่งนี้ก็ได้ร่วมหล่อพระหลวงปู่ทวด
    คืนนั้นฝันค่ะ.....ว่าหลวงปู่ดู่มาและท่านก็นำผ้าห่มมามอบให้....นอนหลับสบายไม่หนาวเลย....รู้สึกปิติมากหลวงปู่ดู่ท่านเมตตา...ลูกหลานที่มาไกลจากทางใต้...

18. Norragate

สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน...

เป็นอีกองค์ที่เลือกแขวนบ่อยๆครับ..(^_^)..

ขนาดไฟล์:
      129.2 KB
      เปิดดู:
      5,245
      ขนาดไฟล์:
      113.3 KB
      เปิดดู:
      5,329
  19. เพชรฉลูกัน

24
    ลป.ทวดอีกรุ่นที่น่าบูชายิ่งครับ ทั้งพิธี มวลสารถือได้ว่ายอดเยี่ยมมากรุ่นหนึ่งครับ
    ...หลวงปู่ทวด สก. ...

ขนาดไฟล์:
      366.4 KB
      เปิดดู:
      205
      ขนาดไฟล์:
      371 KB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      341.8 KB
      เปิดดู:
      206
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      194
      ขนาดไฟล์:
      345.7 KB
      เปิดดู:
      217
      ขนาดไฟล์:
      370.8 KB
      เปิดดู:
      214
  20. เพชรฉลูกัน

24
    หลวงปู่ทวด เนื้อพญาเหล็ก(เจ้าแม่ทองธรรมชาติ) หลวงพ่อหวล วัดพุทไธสวรรค์ อยุธยาครับ

ขนาดไฟล์:
      353.8 KB
      เปิดดู:
      298
      ขนาดไฟล์:
      344.1 KB
      เปิดดู:
      192