ใครอยากทำบุญไม้กวาดก้านมะพร้าวแบบวัดป่า เชิญนะคะ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย benyapa, 13 ตุลาคม 2009.

1. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ใครที่ได้เคยไปพักปฏิบัติธรรม หรือทำบุญ ตามวัดป่า คงจะเคยได้เห็น หรือ ได้สัมผัส ไม้กวาดก้านมะพร้าว ที่ทางวัดใช้ในการปัดตาด (กวาดลานวัด) ในทุก ๆ ช่วงบ่ายของวัน

ไม้กวาดก้านมะพร้าวที่ใช้ในวัดป่า จะมีลักษณะที่พิเศษ แตกต่างจาก ไม้กวาดก้านมะพร้าวทั่ว ๆ ไป คือ มีลักษณะ ก้านยาว และ ขนไม้กวาดมีความยาวกว่าไม้กวาดทั่วไป และมีระยะห่าง ถักรวมเป็นลักษณะกลม เพื่อจะได้ไม่กวาดเอาก้อนหินติดไปกับใบไม้ด้วย

คุณเหมียว และ เพื่อน ได้เรียนรู้วิชาการทำไม้กวาดก้านมะพร้าว (ทำด้วยมือ) จากวัดป่าแห่งหนึ่ง โดยความตั้งใจเดิมที่จะทำถวายให้ทางวัดไว้ใช้อย่างต่อเนื่อง

ต่อมามีผู้สนใจ อยากทำบุญถวายไม้กวาด จึงได้ติดต่อให้จัดทำ โดยจ่ายค่าวัตถุดิบบางส่วน และค่าแรง

และเมื่อต้องตกงานจากสภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ จึงพอได้อาศัยรายได้นั้นเพื่อยังชีพ ในช่วงที่ไม่มีรายได้จากงานประจำ

ในการประสานก้านมะพร้าวกับด้ามไม้กวาด จะใช้เชือกป่านถักด้วยมือทีละก้าน ทำให้ยึดติดกับด้ามได้แน่น และมีความทนทานกว่าชนิดทั่วไปที่ใช้ยางมะตอย

หากท่านใดสนใจ ต้องการจะทำบุญถวายไม้กวาดให้แก่ทางวัดป่า
    และเพื่อเป็นการทำบุญช่วยเหลือ ผู้ตกงาน รายได้น้อยให้มีอาชีพ มีรายได้ เลี้ยงตนเองและครอบครัว
    เรียกว่าเป็นการได้บุญสองต่อ

โดยปกติตัวคุณเหมียวและเพื่อนผู้จัดทำ ก็จะนำรายได้ส่วนหนึ่งที่ได้จากการขายไม้กวาด ไปทำบุญต่อด้วย (เนื่องจาก วัตถุดิบบางอย่าง ได้รับบริจาคจากทางวัด โดยไม่คิดมูลค่าใด ๆ)

หากท่านใดสนใจกรุณา ติดต่อที่ คุณเหมียว เบอร์โทรศัพท์ 087-981-7767
    ปกติราคาต้นทุนจะอยู่ที่ด้ามละราว ๆ 30 บาทค่ะ ยังไงกรุณาติดต่อทางผู้จัดทำอีกทีนะคะ

และหากต้องการร่วมบุญ แต่ไม่สามารถนำไปถวายวัดด้วยตัวเอง ก็สามารถร่วมทำบุญ โดยทางผู้จัดทำจะนำไปถวายให้วัดเมื่อทำเสร็จแล้วในนามของผู้บริจาคทำบุญ (ติดต่อสอบถามรายละเอียดกับผู้จัดทำ)

(ขออภัยที่ยังไม่มีภาพประกอบ)

ขออนุโมทนา สาธุ มาล่วงหน้า กับท่านผู้ใจบุญทุกท่านค่ะ
    ขอให้ทุก ๆ ท่านเจริญก้าวหน้าในธรรม ยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาค่ะ
    ที่ดิฉันซื้อถวายเป็นประจำ
    ราคาขายส่งที่ด้ามละ 9 บาทค่ะ
    ราคาปลีก 15-20 บาท

3. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ กับงานบุญชนิดนี้
    ซึ่งน้อยคนที่จะคิดทำ เพราะถ้าไปอยู่ตามวัดป่า
    ก็แน่นอนอยู่แล้วว่าเป็นวัดป่าก็ต้องมีต้นไม้เยอะ ใบไม้ก็ต้องล่วงลงมาเยอะเช่นกัน
    และยิ่งวัดที่มีไก่เยอะๆ ไก่เค้าก็จะเขี่ยใบไม้กระจุยกระจายเต็มไปหมด

ซึ่งตอนนั้นเคยได้ไปอยู่ที่วัดป่าแห่งหนึ่ง
    ปกติก็จะใช้ไม้กวาดก้านมะพร้าว
    ที่เห็นทั่วๆไป ตามวัดป่านี้ล่ะใช้กวาดตาด(กวาดใบไม้)

แต่พอไปอีกครั้ง ไปเจอไม้กวาดอีกแบบหนึ่ง
    ซึ่งเค้านำกิ่งไผ่มาถักกับด้ามไม้กวาด แทนก้านมะพร้าวดังกล่าว
    ผมว่าเรื่องความคงทนดีกว่าไม้กวาดที่ถักจากก้านมะพร้าวด้วยล่ะครับ

[​IMG] [​IMG]

เพื่อให้นึกภาพออก ลองดูภาพต้นกอไผ่ครับ
    จะนำส่วนของกิ่งไผ่นั้น ที่แตกมาจากลำปล้องไผ่
    นำมาตัดแต่ง แล้วก็มาถักแทนก้านมะพร้าว

ก็นำมาเป็นอีกไอเดียหนึ่ง
    หากว่าวัตถุดิบ คือก้านมะพร้าว ไม่เพียงพอ
    โดยใช้กิ่งไผ่นำมาถักแทนก้านมะพร้าว ก็ได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2009
  4. ติงติง

อนุโมทนาค่ะคุณลี
    ที่วัดป่าโดยมาก..จะใช้พืชตระกูลไผ่ชนิดหนึ่ง..
    ทางอีสานเรียกหญ้าเพ็ก..มามัดทำเป็นไม้กวาดยาวๆ..เรียกว่า "ตาด"
    ใช้กวาดลานวัดสะอาดมากค่ะ
    ไม่ต้องใช้เงินซื้อหาด้วยค่ะ

5. Bacary

อ้าวหรอ เค้าเรียกว่า หญ้าเพ็ก หรือครับ
    ไม่รู้สิเพราะเห็นว่าเหมือนกับกิ่งไผ่
    ก็นึกว่าเค้านำกิ่งไผ่มาถักเป็นไม้กวาด ดังกล่าวน่ะ

หว้า ปล่อยไก่ ซะแร้ววว...

6. ติงติง

คุณลีไม่ได้ปล่อยไก่หรอกค่ะ..
    ที่เค้าเอาแขนงไผ่หรือส่วนปลายของไผ่มาทำก็มากค่ะ...
    เพียงแต่ว่าหญ้าที่ว่านี้..มีมากหาง่ายใช้สะดวก..เท่านั้นเองค่ะ
    กอสูงประมาณ 2 เมตรเองค่ะ มีตามธรรมชาติ..ไม่ต้องซื้อหา...

7. Bacary

อืมๆ เขาเรียกแขนงไผ่ ไม่ใช่กิ่งไผ่ เรียกไม่ถูก

8. ติงติง

โธ่! คุณลี...
    คุณลีนั่นแหละ...เขียนถูกแล้วค่ะ..
    กิ่งไผ่ก็เรียกค่ะ..
    ติงไม่ใช่คุณครูภาษาไทยนะคะ..
    เอาสาระกับติงไม่ได้หรอกค่ะ...^^...

9. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แหะ แหะ พอดีมีน้องทางธรรมให้ช่วยประชาสัมพันธ์นะคะ ถือว่าทำบุญด้วย ได้ช่วยคนตกงานด้วยนะคะ สาธุค่ะ