ใครอยากสมหวังในรักจงฟังทางนี้

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PalmPalmnaraks, 23 มกราคม 2005.

1. PalmPalmnaraks

PalmPalmnaraks บุคคลทั่วไป

พระพุทธโอวาทสามเดือนก่อนปรินิพพาน คัดลอกมาจาก หนังสือด้วยศรัทธาธรรม เพื่อสัมมาทิฏฐิ

" ดูกรภิกษุทั้งหลาย ! ความรักเป็นความร้าย ความรักเป็นสิ่งทารุณ และเป็นเครื่องทำลายความสุขของปวงชนทุกคนที่ต้องการสมหวังในชีวิตรัก แต่ความรักไม่เคยให้ความสมหวังแก่ใครถึงครึ่งหนึ่งแห่งความต้องการ ยิ่งความรักฉาบทาด้วยความเสน่หาด้วยแล้ว ยิ่งเป็นพิษแก่จิตใจทำให้ทุรนทุรายดิ้นรนไม่รู้จักจบสิ้น ความสุขที่เกิดจากความรักนั้น เหมือนความสบายของคนป่วยที่ได้กินของแสลง เธอทั้งหลายอย่าพอใจความรักเลย เมื่อหัวใจยึดไว้ด้วยความรักหัวใจนั้นจะสร้างความหวังขึ้นมาอย่างเจิดจ้า แต่ทุกครั้งที่เราหวัง ความผิดหวังก็จะรอเราอยู่"

อ่านแล้วรู้สึกงัยมั่งครับ จะรักใครชอบใครก็เลือกเอาดีๆแล้วกันนะครับ เลือกเอาคนดี จะได้ไม่ต้องมาเจ็บช้ำในภายหลัง จนน้ำตาท่วมจอ+++ อ่านจบแล้วถ้าง่วงก็ไปนอนซะ ตั้งใจนอนด้วยหละ อย่ามัวแต่ฝันมันจะไม่ได้นอน+++++++++++++

2. PalmPalmnaraks

555 โหเราทำได้งัย

ขอฝากเนื้อฝากตัวกับเว็บพลังจิตซักคนนะครับ ปาล์มรู้จักมานานแล้วแหละ แต่พึ่งสมัคสมาชิก ปาล์มเป็นคนค่อนข้างปากจัดหน่อยนะครับ อิอิ ว่างๆปาล์มจะเอาสาระดีๆทางธรรมมาฝากทุกคน รับได้ก็รับ รับไม่ได้ก็ต้องรับนะครับ เพราะมาจากความหวังให้ทุกคนเป็นคนดี

3. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการมองอีกแง่มุมนึงครับ
    คิดว่าเป็นพุทธโอวาสเตือนสติไม่ให้มัวเมาหลงไหลครับ

แต่สำหรับผู้ที่ไม่มีวิจารณญานแล้วผมเกรงว่าพุทธโอวาสบทนี้
    จะเป็นช่องทางให้มารศาสนามาโจมตีพุทธศาสนาของเราได้ง่ายๆครับ
    อย่างเช่นการ์ตูนสอนศาสนาที่เห็นกันอยู่...
    ก็ความรักเป็นสิ่งยิ่งใหญ่สุดศรัทธาของพวกเขานี่ครับ ฮิๆๆ

...โย่ว ยินดีต้อนรับครับ หารูปมาเป็นไอคอนได้รึยังครับ
    ถ้าเล่นmsn add มาครับ zzzumzzz@hotmail.com
    แล้วเดี๋ยวไปเจออาจารย์อ้นกัน อิอิ

4. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความรักก็เหมือนกับเหรียญ 2 ด้านนั่นแหละ มีทั้งแง่มุมที่ดี และไม่ดี
    ความรักที่แท้จริงเป็นสิ่งที่บริสุทธิ์และไม่เคยทำร้ายใคร
    ความไม่รู้ต่างหากที่ทำให้ชีวิตผิดพลาดและเจ็บปวด
    แล้วเข้าใจผิดว่าความรักมันทำเอา (ความรักเลยเป็นแพะรับบาปตลอดศก)
    ความรักเป็นเครื่องหล่อเลี้ยงที่ทำให้คนเรามีชีวิตอยู่ได้ เราเกิดมาเพื่อเรียนรู้ที่จะให้และรู้จักรับจากความรัก แต่ทุกวันนี้ที่มีคนเจ็บปวดจากความรักมากมาย
    เพราะคาดหวังจากการให้ที่ในใจคิดแต่จะรับ พอไม่ได้ดั่งหวังก็เจ็บปวด โกรธแค้น
    สิ่งที่พระพุทธองค์ตรัสไว้ ไม่ผิดเลยสำหรับความรักที่เกิดจากความไม่รู้นั้น
    มันก็จักให้ผลตามนั้นทุกประการ

เออ..สงสัยว่า จะนอนนี่มันต้องใช้ความตั้งใจด้วยเหรอ
    กระสือนี่..หลับแบบไม่เคยตั้งใจซักที ลอยๆอยู่ยังหลับกลางอากาศได้เลย อิ อิ

5. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

อีกหน่อยกระหังกลางหาว จะตามหารัก กับกระสือข้างส้วม

ประเดี๋ยวเจอของจริง ... แล้วจะพูดไม่ออก .... ก๊ากกกกกๆๆๆๆๆ

6. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เอ้อดีจิง...ช่วยเอามาฝากพวกผีๆแถวนี้หน่อย เผื่อจะเข้าใจอะไรๆกันมั่ง
    แต่เอ๊ะ!อะไรนะ....ปากจัดเหรอ ดีเลย ว่างๆก็ช่วยไปต่อกรกับพวกผีปากดีแถวนี้ด้วย
    ชอบมารุมทึ้งกระสืออยู่เรื่อยเลย :'( หยั่งงี้เค้าเรียก" ผีหมู่ " นี่หว่า:boo:
    อ้อ..ก็ยินดีต้อนรับน้องใหม่ด้วยนะ (bb-flower ระวังโดนรับน้องนะอิ อิ

7. Anonymous

Anonymous Active Member

ความรักเป็นอาสวะกิเลสครับ หากมองแบบทางโลกก็คงจะคิดว่าความรักนั้นเป็นสิ่งที่สวยงาม แต่เมื่อมองลงไปให้ลึกจะเห็นว่า ความรักนั้นมาพร้อมกันกับความ "ยึดมั่นถือมั่น" ด้วยเพราะเห็นว่าสิ่งที่เรารักนั้นมี "ความเป็นตัวตน" ตรงนี้แหล่ะที่เป็นเหตุเป็นปัจจัยให้เกิดทุกขเวทนาทั้งหลายแหล่ตามมา

8. กระสือข้างส้วม

1
    ไม่เถียงหรอก อย่างที่ Anonymous มันถูกหละ แต่การที่จะเข้าใจไปถึงจุดนั้นได้ต้องผ่านกระบวนการเรียนรู้ความรักจากทางโลกก่อนทั้งนั้น
    จากความไม่รู้ไปสู่ความรู้แจ้งและเข้าสู่สภาวะนั้นในที่สุด
    แต่อันนี้กระสืออยากพูดในแบบทางโลกที่ทุกวันนี้ก็เข้าใจยากและทำกันยากพออยู่แล้ว

9. PalmPalmnaraks

อิอิ กระทู้ปาล์มมีคนสนใจด้วย เย้ดีใจจังเยยยยยยยยยยยยยย

ไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวนะครับ อย่ารับน้องแรงหละ เอ๊ะ แรงก็ได้นะ ไม่เป็นไรค่ะ สีทนได้ .....................เพราะว่าคุณแม่ขอร้อง

10. กระสือข้างส้วม

1
    อิ อิ...ไม่แรงหรอก
    แต่อาจตายแล้วต้องไปเกิดใหม่ แค่นั้นเอง อู๊ยยย....อันนี้ก็แรงปายยย

11. PalmPalmnaraks

55555555555555555555555 ไม่กลัว.............

พี่กระสือจากัดปาล์มหยออออออออออ 5555555555 ไม่กลัว ใครแชทบ่อย ออนเอ็มบ่อย มาคุยกันกับปาล์มบ็องได้นะ......Taenaraks19@hotmail.com..................55555555555 คุณแม่ขอร้อง แชทให้สนุกลุกนั่งให่สบาย 555555555 เรียนสนุก ลุกนั่งสบาย อาจารย์ สอนตลก สอบตกชิบหาย.............................555

12. NiNe

อะจ๊าก ... ผีกัดอย่ากัดตอบ

13. PalmPalmnaraks

เข้ามาอ่านมากๆนะ ของดีที่คนมักจะลืม

เข้ามาอ่านมากๆนะ ของดีสิ่งดี ที่คนมักจะลืม คือพระพุทธธรรมนี่แหละครับ

14. NiNe

ความรัก คือความหลงผิด
    ถ้าอยากสมหวังในรัก ..... ก็ต้องเตรียมพร้อมกับความผิดหวัง

จงตัด รัก โลภ โกรธ หลง ให้ขาดอย่าให้มีสิ่งผูกพันใดๆ ....
    นั่นแหละคือความสุขที่แท้จริง

15. PalmPalmnaraks

ครับ อ่านกันเยอะๆนะ

ตั้งใจอ่านแล้วก็พิจารณาตามจะเกิดประโยชนืนะครับ

16. PalmPalm

PalmPalm บุคคลทั่วไป

สู้ๆๆ ครับ

17. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ใดมีรักที่นั่นก็ย่อมมีทุกข์ค่ะ คนเราจะมีวามสุขตลอดก็เป็นไปไม่ได้ฉะนั้นเค้าก็เลยให้มีความทุกข์เกิดขึ้น เหมือนเส้นขนานกันไป 555 ขอโทษนะคะถ้าเกิดพูดไรผิดไปอาร์ตก็ขออภัยไว้ด้วยแล้วกันค่ะ

18. PalmPalmnaraks

555555555555

อ้อยอิ่ง อ่อยเธอ อยู่นาน
    หนุ่มหน้าหวาน ใยเป็นเช่นนี้
    ไม่มอง ไม่สนใจ ไม่ใยดี
    อ๋อไอ้นี่ ที่แท้ เป็นเกย์ควีน

19. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

เตือนสติได้ดีมากค่ะ