ใครเคยนั่งสมาธิและได้ความรู้เกี่ยวกับความรู้เกี่ยวกับข้อพิทำคำสอนอะไรบ้างคับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Username-chatreekain, 2 มกราคม 2019.

1. Username-chatreekain

Username-chatreekain ใต้สรวงสวรรค์

ใครเคยนั่งสมาธิแล้วได้คำสอนจากพระพุทธเจ้าบ้างครับ ส่วนตัวผมเคยได้พระคำพระคำหนึ่งมาว่า พระเจ้า เขาขึ้นมาอย่างนี้เลยครับขึ้นมาที่กลางจมูกของเรานั่งสมาธิอยู่ดีๆก็มีอักษรขึ้นมาจากตัวร่างกายจุดกลางของเราและขึ้นมาอยู่กลางจมูกของเราขึ้นคำว่าพระเจ้าอย่างนี้ หมายความว่าเช่นไรครับเกี่ยวกับตัวมโนธรรมหรืออะไรหรือเปล่าเช่นนี้อันนี้ผมก็เคยมานั่งคิดนะครับเพราะว่าคนปกตินั่งก็นั่งกันเจริญภาวนากันดีๆแต่อยากทราบว่าใครเคยเจอเช่นนี้บ้างครับ สอบถามหน่อยครับ ส่วนตัวผมเคยเจอมาแล้ว หลายลักษณะ เดี๋ยวนั่งขึ้นไปสู่สวรรค์บ้างอย่านั่งขึ้นตกนรกบ้างอันนี้ก็คือความสบายใจของเราแต่ว่าผมอยากนั่งจน มีอภิญญาติดตัวไว้ครับอภิญญาก็คือความรู้ที่เราคนก็อยากจะได้อภิญญาคือตัวบำบัดอย่างหนึ่งไม่ใช่อำนาจอะไรเลยครับแต่ว่าอีกสภาพหนึ่งก็คือเหมือนมีฤทธิ์อำนาจอย่างหนึ่งก็เช่นกันกับคำว่ากินยาเหมือนมีฤทธิ์แบบธรรมชาติแบบนี้ใช่เปล่าครับ มีตัวนี้ล่ะครับที่ทำให้ทุกคนไม่เคยมีเลยสักครั้งนึงจากการนั่งสมาธิแต่ส่วนตัวผมก็เคยมีดังนี้เช่นกันครับ ถ้าใครนั่งสมาธิขี่ฟ้าแล้วดังเปรี้ยงขึ้นมาแบบฟ้าผ่าอย่างนี้เช่นนี้ล่ะครับถึงจะเรียกว่ามีอภิญญาของจริงครับขอบคุณครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็นมโนธรรม
    ที่จะขวางเราให้ไปศาสนาอื่นมากกว่าครับ
    ไม่ขอลงรายละเอียดเนาะ

ส่วนคำสอนที่เป็นผลจากสมาธิ
    มันจะผุดออกจาก ทั่วๆไป
    ๑. กลางจิต ตรงลิ้นปี่ แต่ตอนนั้น
    จิตต้องไม่เกิดเลยนะครับ
    ๒. ตรงแก่นกลางกระโหลกเลย
    มาแบบหลายคำพูด เบานิ่ม และที่สำคัญ
    เราจะฟังได้ทั้งหมด ความรู้สึกว่าทั้งประโยคนั้นเราฟังว่าเป็นพยางค์เดียว คือเร็วมาก
    แต่เข้าใจ
    ๓. เสียงดังๆชัดๆทางหูขวาในมุมสูงครับ

นอกจากนี้ให้ระวังครับให้เลิกสนใจครับ

สุดท้ายแต่ถ้ามาจากการที่จิตคลายตัว
    ตัวจิตจะไร้รูปร่างร่วมกับมีกระแสตรงๆ
    ขึ้นไปข้างบนเลยศรีษะจากจิตร่วมด้วย
    พวกนี้ถ้าเกิด แค่วิสองวิ
    คุณต้องมาเขียนอธิบายในสิ่งที่คุณรู้
    ประมานสองสามหน้ากระดาษถึงจะหมดครับ
    ถ้าอภิญญาแบบที่คุณเข้าใจ
    จะต้องเป็นแบบประโยคสุดท้ายที่เล่าให้ฟัง
    คือพ้นทั้งแบบ ๑ ๒ และ ๓ และอื่นๆครับ

ลองค่อยๆพิจารณาดูครับ

3. Username-chatreekain

Username-chatreekain ใต้สรวงสวรรค์

ครับๆขอบคุณครับ

4. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    สโลแกนนี้คุ้นๆ เหมือนกับเวลา ที่ศาสนานึงชอบประกาศ

5. nongpunky

nongpunky สมาชิก

เมื่อก่อนคนใกล้ตัวผมได้รับคำสอนจากครูบาอาจารย์บ่อยเลยครับ บางครั้งรู้ว่าใคร บางครั้งไม่ทราบ สอนทีท่านสอนเยอะมาก โดนมาแล้วทั้งพระเดช พระคุณ ทั้งดุ ทั้งเมตตา ล้วนแล้วแต่เป็นธรรมที่ลึกซึ้ง คนไม่ค่อยอ่านหนังสืออย่างเขาย่อมไม่สามารถพูดธรรมระดับนั้นได้อย่างคล่องแคล่ว ลื่นไหล ไม่สะดุด ไม่แม้แต่ทิ้งเวลาไว้คิดสักนิด แบบรู้ในใจแล้วพูดออกมาเลย (ผู้เขียนอ่านเยอะไปหน่อย ปฏิบัติยังหย่อนจึงโดนไปเยอะ) แต่ท่านสอนแบบเข้าใจง่าย (ผู้เขียนอยู่ในเหตุการณ์) และท่านจะเน้นย้ำเสมอว่าให้ปฏิบัติ จงอย่าละทิ้ง และภายหลังจากนั้นก็มักจะมีเหตุการณ์เกิดขึ้นหลายกรณี ที่พิสูจน์ให้รู้ว่าอุปาทานกินหรือไม่ ปล สิ่งที่คนใกล้ตัวผมได้คือมโนมยิทธิครับ ขอให้ปฏิบัติจริง แล้วจะสิ้นสงสัยครับ

6. Username-chatreekain

ขอบคุณครับส่วนใหญ่ผมจะนั่งแต่สมาธิอย่างเดียวครับไม่มีครูบาอาจารย์ สอนเหมือน เหมือนใครหลายๆคน ครับ