ใครเคยมีอาการที่เรียกว่า ปิติ บ้างคะ???

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 25 มกราคม 2005.

1. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ดีๆก็เกิดปิติขณะขับรถไปทำงาน

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    กราบเรียนถามผู้รู้ด้วยค่ะ

เกิดขึ้นมาแล้วสองสามครั้งค่ะ ล่าสุดเมื่อสองวันก่อนตอนเช้า ขณะขับรถไปทำงานถนนก็รถไม่มากนัก กำลังคิดเรื่องโน้นเรื่องนี้อยู่ดีๆ(เรื่องรกสมอง) สมองก็ว่างไปเสียเฉยๆ รู้สึกเป็นสุขและอิ่มเอิบด้วย สติและสายตาคมกริบ แอบอมยิ้มอยู่คนเดียว
    รับรู้ว่าความสุขของการไม่มีความคิดในสมองเป็นเช่นนี้นี่เอง

ไม่แน่ใจว่าเรียกปิติหรือเปล่า วันนั้นทำงานทำการได้ดี แต่พอเจอเรื่องอื่นก็กลับมาคิดโน่นคิดนี่แบบเดิม

1. วันก่อนหน้านั้นได้นั่งสมาธิด้วยค่ะ จะเกี่ยวกันไหมคะ (ไม่ได้นั่งบ่อยๆ)

2. แล้วทำอย่างไรจึงจะคงสภาพเช่นนั้นไว้ได้นานๆคะ
    3. ถนนสายที่ขับผ่านเป็นทุ่ง มีน้ำและต้นไม้ บรรยากาศดีมาก ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่าคะ

2. tha99

tha99 Active Member

26 พฤศจิกายน 2004
    แล้วน้ำตาไหลตอนหั่นหัวหอมล่ะครับ ปิติรึเปล่า ...... เอ่ออมมม แต่แสบตาอย่างแรง ..... lol

3. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นมาทำความเข้าใจกับปีติ ก่อนนะครับ

ปีติ มี ๕ อย่าง คือ (ความอิ่มใจ, ความดื่มด่ำ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าไม่ใช่สักอย่างนะคะ เป็นอาการอิ่มเอิบโดยว่างจากความคิดฟุ้งซ่านในสมองน่ะค่ะ รู้สึกปลอดโปร่งเป็นสุขจนต้องอมยิ้ม

ถ้าไม่ตรงกับอาการปิติทั้งห้าอย่าง ก้ออาจจะไม่ใช่ปิติมังคะ

5. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอาการแบบนี้เราสารถควบคุมให้รู้สึกได้ทุกครั้งที่ต้องการโดยไม่ต้องทำสมาธิเลยเชื่อมะ

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปิติเป็นอาการข้างเคียงที่เกิดในขณะทำสมาธิก็แค่รับรู้แล้วก็ปล่อยวางไปครับ รู้สึกตัวทั่วพร้อมแผ่ความรู้สึกตั้งแต่ศีรษะจรดปลายเท้าไปเรื่อยๆ จะทำให้รับรู้ความรู้สึกได้ชัดเจนขึ้นครับ

7. kraarak

kraarak สมาชิกใหม่

24 กรกฎาคม 2005
    สำหรับคนตัวโยกมาก ๆ นะครับ ลองเข้าสมาธิให้มันลึกเข้าไปอีก คืออย่าไปสนใจกายน่ะครับ ผมจะใช้วิธีคิดว่าทิ้งมันไปเลย (เพราะปรกติก็ชอบกายในมากกว่าอยู่แล้ว) พยายามให้ใจแนบกับองค์สมาธิของเรา (ของผมใช้กสิณน่ะครับ ถ้าเป็นอานาฯ ไม่ค่อยถนัด ถามคนอื่นแล้วกัน) ตอนนี้ผมไม่ค่อยสั่นหรือโยกสักเท่าไหร่ ยกเว้นเข้าพิธี
    ยิ่งช่วงไหนไม่ค่อย x มาก คือ เรื่องครองเรือน อ่ะครับ ใจจะแนบมาก แล้วก็สุขดี บางคนเขาว่าอย่าติด แต่ผมชอบมั่ก ๆ เหมือนเป็นอาหารใจ ลองทำดูนะครับ

8. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ผ่านมันไปให้ได้แล้วจะพบของดี ที่คุณลืมไม่ลง.......

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    <center>อาการของปีติ

</center> <hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">
    โดย: ศจ.อุบาสิกา คุณรัญจวน อินทรกำแหง
    <fieldset class="fieldset"> <legend>ไฟล์แนบข้อความ</legend> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="3"> <tbody><tr> <td width="20"><input id="play_8721" onclick="document.all.music.url=document.all.play_8721.value;" name="Music" value="attachment.php?attachmentid=8721" type="radio">ฟัง</td> <td>[​IMG]</td> <td>035 อาการของปีติ.mp3 (2.48 MB, 1805 views)</td></tr> </tbody></table> </fieldset>
    อาการของปีติ โดย ศจ.อุบาสิกา คุณรัญจวน อินทรกำแหง

อาการของปีติ - Buddhism Audio

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009