ใครเคยอ่านหนังสือ The Secret บ้างคะ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย oriental_beauty, 26 พฤศจิกายน 2010.

1. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2010
    อยากจะทราบว่า มีใครอ่านหนังสือ the secret แล้วสามารถ นำมาปรับใช้ในชีวิตจริงได้บ้างคะ หลายๆคนบอกเป็นหนังสือที่ดีมากเล่มหนึ่ง สามารถนำบทความในหนังสือมา ทำให้เกิดผลในการเปลี่ยนชีวิตได้เลย

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับอะไรค่ะ

3. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    อ่านแล้วครับ เนื้อหาในหนังสือออกแนว ให้เรามีทัศนคติและจุดมุ่งหมายในการทำอะไรต่าง
    เหมือนเชื่อว่ามันจะเป็นไปได้ ออกแนวจิตวิทยาเล็กน้อย แต่เกิดผลในการเปลี่ยนชิวิตหรือไม่นั้น ค่อนข้างตอบลำบาก....

แนะนำอีกสักเล่ม : ไอน์สไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น :cool:

4. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    พุทธศาสนานี่ละครับดีที่สุดแล้วครับ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วค่ะ ทั้งภาษาอังกฤษ และที่แปลเป็นภาษาไทย
    และหนังสืออื่นๆ ในแนวเดียวกัน
    สามารถนำมาปรับใช้ในการดำเนินชีวิตได้ค่ะ

6. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านมาสองรอบแล้วค่ะ จากที่ตัวเองอ่านแล้วนำมาใช้ ตอบได้เลยค่ะ ว่าได้ผลจริง ฟันธง เพราะรองตามที่หนังสือบอกมาหมดแล้ว ไม่ได้เป็นจิตวิทยาเชิงหลอกล่ออะไร แต่เป็นการบอกให้เรารู้มากกว่าว่า ในตัวเรามีพลัง และพลังนั้นสามารถนำมาใช้ได้จริง รองทำแล้วได้ผลมาหลายครั้งหลายอย่างแล้วถึงได้เชื่อ ไม่ใช่งมงาย ก็เป็นมีส่วนคล้ายๆพุทธศาสนาที่สอนให้เรานั่งสมาธิ เวลาเรานั่งสมาธิจิตเราต้องเป็นไง เขาให้เราทำจิตให้สงบ ไม่ให้เราฟุ้งซ่านคิดเรื่องนู้นเรื่องนี้ใช่ไหมค่ะ หนังสือเดอะซีเครท ก็ออกแนวแบบนั้น ให้เราคิดบวกอย่าคิดลบ ให้เราคิดถึงสิ่งต่างๆที่เราต้องการที่เป็นสิ่งที่ดี อะไรที่เป็นสิ่งที่ลบๆๆแย่ๆ เราอย่าพยายามคิดถึงเพราะมันจะวิ่งมาหาตัวเรา เหมือนเวลาเราคิดดีๆเราก็จะดึงดูดสิ่งดีๆมาหาตัว เขาให้เราโฟกัสความคิดไปกับสิ่งดีๆที่เราต้องการ แล้วไม่นานเราก็จะได้สิ่งนั้น แต่ความคิดเราต้องชัดเจน แล้วทำความรู้สึกให้ได้ว่าเราได้สัมผัส ได้เป็นเจ้าของสิ่งที่เราต้องการแล้วมันจะมาหาเราเร็วมาก

ชัดเจนที่สุดหนังสือเล่มนี้ ไม่ได้สอนให้งมงาย แต่สอนให้เรารู้ว่าพลังในจักรวาลมีอยู่จิง ขอเพียงแต่เรารู้ว่าจะนำมันออกมาใช้ได้ไง และนักวิทยาศาสตร์ ครู อาจารย์หลายๆคนเขาก็นำมาลองมาแล้วกันทุกคน ได้ผลอย่างชัดเจน ใครไม่เชื่อแต่เราเชื่อ เพราะไม่รู้ประสบการณ์กี่ครั้งแล้วที่ทดลองจากหนังสือเล่มนี้ แล้วก็ได้ในสิ่งที่ต้องการได้จริงๆ แม้กระทั่งคิดลบ คิดแย่สิ่งนั้นก็มาเช่นกัน รองดูค่ะไม่ต้องเชื่อใคร ซื้อมาอ่าน ศึกษา รองทำได้ผลจริงแล้วค่อยเชื่อ ไม่ได้ผลก็คิดว่าอ่านหนังสือดีๆเล่มนึงประดับความรู้

7. pigbuta

pigbuta เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ได้จริงครับ แต่ต้องทำตามหลัก ขอ เชื่อ รับ ให้เข้มข้นจริงๆครับ(ทำยาก)
    ถ้าตอนอ่านหนังสือใหม่ๆเห่อๆลองทำดู ความเชื่อมันแรง ก็น่าจะทำได้นะครับ

8. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ
    เห็นทีเราจะต้องไปหามาอ่านบ้างแล้ว
    ว่าแต่เป็นหนังสือที่อ่านแล้วเข้าใจยากไหมคะ
    เพราะตัวเราเอง บอกตรงๆว่าเป็นคนไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือเ่ท่าไหร่ แฮ่ๆ
    คือ เรียกง่ายๆว่า สมาธิสั้น นั่นเอง

9. Nefertiti

Nefertiti Active Member

28 สิงหาคม 2006
    เราว่าใช้ได้ผลนะ แต่ต้องปรับความคิดและความรู้สึกของเราให้เป็นบวกจริงๆ

10. ยุบล

ยุบล เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    เนื้อหาบางส่วนรู้สึกจะคล้าย (ถึงจะคนละแนวแต่แกนเดียวกัน) คือThe law of success ของดร.นโปเลียน ฮิลล์ นะขอรับ
    แปลพิมพ์ในไทยครั้งแรก พ.ศ.2524 ชื่อนี้คงเป็นของโปรดของหลายๆท่าน เนื้อหาด้านในบ่งได้แต่ว่าใครจับแล้วจะวางไม่ลงเพราะทุกๆ5บรรทัดของหนังสือเล่มนี้มีอะไรดีๆแบบคลาดไม่ถึง เพราะแค่รายชื่อผู้ที่ช่วยเหลือในการเนียนหนังสือของ ดร.นโปเลียน ฮิลล์ ที่รวบรวมจากประสบการณ์ของท่านเหล่านั้นรวมระยะเวลา20ปีก็สะอึกแล้ว รอคนพิสูนจ์อยู่นะขอรับ .
    ปล.จะรอเป็นเล่มทัดไปที่ จขกท จะเหลียวแล ^.^

11. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนั้นไม่ต้องสนใจหรอกครับ...

...นี่ เบอร์โทรผม 086XXXXXXX...แล้วอย่าลืมโทรมานะ[​IMG]

12. ภัทรอังคาร

หามาอ่านเลยค่ะ The Secret และอีกเล่มนึงที่มาจากเค้าโครงของ The Secret ก็คือ The Law of Attraction. ถามว่าอ่านยากไหมก็อ่านยากนิดนึงส์โดยเฉพาะแปลจากอังกฤษเป็นไทย ถ้าเก่งภาษาอังกฤษแนะนำให้อ่านฉบับภาษาอังกฤษเลยจะดีกว่าจะไม่งงไม่ปวดหัวกับพวกรายชือที่เขาแปลออกมา ไม่เข้าใจยากหรอกค่ะ ขนาดอุ้มไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือแปล พอได้อ่านก็เข้าใจดี สมาธิสั้นเหมือนกัน แต่อันไหนที่เป็นประโยชน์กับชีวิตเราก็อยากจะอ่านถึงจะยากนิดนึงแต่ก็ทำใจค่ะ

13. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อ่านแล้ว ครับ
    ดีมาก ครับ

14. farwizard

farwizard สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2010
    ~ ฮา ฮา ฮา ถูกใจ ๆ ~

15. oriental_beauty

ขอบคุณคุณ อุ้ม มากนะคะ สำหรับข้อมูลดีๆ แถม ข้อมูลลแน่นมากๆ ค่ะ
    ถ้าอ่านแล้วได้ผล ไม่ได้ผลยังไง จะมาบอกนะคะ :cool:

16. oriental_beauty

ทำยากจริงๆเหรอคะเนี่ย
    คือถ้าเราหวังอะไร เรา้ต้องเชื่อว่าเราจะได้จริงๆใช่ไหมคะ
    ถึงจะได้ผล

17. oriental_beauty

ห้าห้า:'(

18. oriental_beauty

ขอบคุณ คุณ ยุบล มากค่ะ สำหรับ คำแนะนำดีๆ
    แถมยังแนะนำหนังสือ น่าอ่านอีกหนึ่งเล่ม ^^(ping-love

19. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ผมอ่านเล่ม2 ไม่รู้เป็นไรมักมาอ่านเล่มหลังๆ ก่อนทุกที

โดยสรุป ของหนังสือเล่มนี้ คือ " ความคิด มีแรงดึงดูด " ถ้าเราคิดดี ก็จะดึงดูดสิ่งดีๆ
    เหตุการณ์ดีๆเข้ามาหา ให้คิดดีอยู่ตลอดเวลา เทียบกับพุทธศาสนา คือ การทรงอารมณ์
    หรือทรงฌานนั่นเองคับ เมื่อความคิดดี คิดบวก เราก็เกิดปัญญา ในการใช้กับชีวิตประจำวัน
    ได้โดยง่าย ทำให้มีสติ คิดก่อนทำครับ

ขอ เชื่อ รับ คือ การสร้างพลังทางศรัทธาให้กับชีวิต ให้มุ่งไปสู้เป้าหมายที่วางไว้ เราจึงมี
    ทิศทางในการดำเนินชีวิตที่ค่อนข้างแน่นอน เพราะเรากำหนดเป้าหมายไว้แล้ว ดีกว่าการใช้
    ชีวิตไปวันๆ โดยเปล่าประโยชน์ . . .

โดยส่วนตัวแล้ว หนังสือเล่มนี้ใช้ได้เลยครับ แต่ยังไม่เท่าไหร่ . . >_<

20. ภัทรอังคาร

ถูกต้องครั้ง นอกจากจะหวังอย่างเดียวแล้ว เราต้องสร้างความเชื่อให้เกิดกับตัวเองด้วยว่าเราจะได้ในสิ่งนั้นจริงๆ รับรู้ สัมผัส ว่าเราได้แล้ว อย่างเช่นอยากได้รถสักคัน คิดถึงมันตลอดเวลา มีโอกาสก็ไปที่โชว์รูมลูบๆคลำๆรถดูค่ะ ให้นึกว่าตัวเองได้เข้าไปขับรถคันนั้น คือทำความคิดเราให้มุ่งมั่นกับสิ่งที่เราหวัง บอกไ้ด้ว่าถ้าเราทำได้อย่างงี้เราจะได้ในสิ่งที่ต้องการอย่างรวดเร็ว อุ้ืมได้พิสูจน์กับตัวเองมาแล้ว อุ้มถึงพูดได้ว่าไม่ยาก ไม่ได้โฆษณาให้ชวนเชื่อแต่ถ้าอยากรู้ได้จริงหรือไม่ได้จริงก็ต้องรอง หนังสือเล่มทีุ่คุณข้างบนแนะนำมา The Law of Success ก็เป็นอีกหนึ่งเล่มที่ออกไปในแนวเดียวกัน หนังสือเขาไม่ได้อ่านครั้งเดียวและเข้าใจ และทำได้เลย ต้องอ่านย้ำๆซ้ำๆบ่อยๆค่ะ