ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ..!!

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย นะ จัง งัง, 15 สิงหาคม 2018.

1. นะ จัง งัง

นะ จัง งัง Active Member

นั่งสมาธิแล้วเหมือนมีอะไรมาสกิดที่ปลายผมด้านซ้ายกับกลางหัว แปลว่า?

2. กลับตัวกลับใจ

กลับตัวกลับใจ สมาชิก

19 สิงหาคม 2017
    จะเล่าเชิงแชร์ประสบการ์ณ์ตัวผมเองเพื่ออาจเป็นแนวทางได้นะครับ
    คือเวลานั่งสมาธิแล้วรู้สึกถึงอะไรบางอย่าง(พลังงาน)มาทำให้เราสัมผัสได้ แต่ก่อนผมก็สงสัยลองหาอ่านในเน็ตดู อาการเหล่านี้คือ (ปิติ) ตอนนี้ผมก็เริ่มชินๆเจอเมื่อไหร่แผ่เมตตาจนเบาตลอด แล้วก็ภาวนาต่อ ประมาณนี้ครับ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่าเป็นคล้ายมือจริงๆมาสกิดเลยหรือเปล่า
    เหมือนคนเอามามือมาจับเราเลย...
    หรือแค่รู้สึกแค่หยุบหยิบๆเฉยๆเหมือนมีอะไรมาไต่
    หรือมีอะไรคล้ายๆลมผ่านเฉยๆ
    หรือมีก้อนๆอะไรมาสกิดๆเฉยๆ....

มีแค่แบบแรก จะเป็นครูบาร์อาจารย์ทางภพภูมิ
    มาสกิด ส่วนมากจะมาตอนที่เราตั้งใจจะฝึก
    แล้วเผลองีบหลับในท่านั้ง
    ส่วนถ้ากิริยาอื่นๆเป็น
    อาการทางสมาธิที่เกิดขึ้นได้ทั่วไป

4. ทามะโยริฮิเมะ ยูกิ

ทามะโยริฮิเมะ ยูกิ 雪 (ひめみこ)

1 มิถุนายน 2018
    ปวดหัวก็ทานยาค่ะ !!!!

5. ตรีวิกรม

ตรีวิกรม สมาชิกใหม่

ของผมนั่งสมาธิทีไรวูบหลับทุกที เหมือนพอกายมันนิ่งๆ มันจะหลับให้ได้

6. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ นั่งสมาธิแล้ว ยุงบินผ่านไป แปลว่า
    +++ นั่งสมาธิแล้ว แมลงวันบินผ่านมา แปลว่า
    +++ นั่งสมาธิแล้ว จิ้งจกร้อง แปลว่า
    +++ นั่งสมาธิแล้ว ท้องร้อง แปลว่า
    +++ นั่งสมาธิแล้ว คันไปคันมา แปลว่า
    +++ นั่งสมาธิแล้ว เกาไปเกามา แปลว่า

+++ อือ.... เมื่อไรจะเลิกแปล แล้ว "ลงมือ" มันตรง ๆ ไปเลย
    +++ แค่ลมพัด "เส้นผมกระดิก" ก็ต้อง "มานั่งแปล"
    +++ ไอ้ตรง "ขวัญ" มันเป็น "วังวน" ลมพัดผ่านง่าย ก็รู้สึกง่าย ก็ยังต้อง "แปล"
    +++ รีบ ๆ "เผ่น" ออกมาจาก "สำนักแปล" เถอะ ขืนแปลนานไป "ธุรกิจเจ๊ง" แน่นอนนะ

7. แค่พลัง

แค่พลัง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2017
    ถูกใจคุณธรรมชาติ จริงๆ

8. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ อาการ "มันส์... ๆ " ของผู้ที่ ไม่รู้จัก "สัมโพชฌงค์ 7" มีให้เห็นอยู่เสมอ

+++ ก็ต้อง เล็งคำตอบ ที่ส่งผลให้ ผู้ถาม กลับเข้าสู่หนทางได้ง่าย ก็เท่านั้นเอง นะครับ