ใครเคยเป็นแบบผมบ้าง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย bunzenji, 1 กุมภาพันธ์ 2015.

1. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    ใครที่เคยเป็นแบบนี้มั้งครับ

ผมได้ไปวัดกับพี่ๆที่ทำงานช่วงพักเที่ยงก่อนปีใหม่ แล้วได้เข้าไปไหว้พระทำบุญที่ อยุธยามา แล้วหลังจากกราบไหว้พระที่อยู่ในวัดเสร็จเรียบร้อย พี่พี่ที่ทำงานผม ก็ได้ไปที่ตู้พระเครื่องของทางวัด แล้วได้บูชาพระมา และผมได้ได้ถูกเชียร์ให้เอาองค์โน้นองค์นี้มาทั้งๆที่ไม่ได้อยากได้เลย แต่ก็ตามกระแสพวกพี่ที่ทำงานว่าพระท่านสวยนะ พุทธศิลป์สวยนะ ผมก็เลยเอาซะหน่อยไม่ได้คิดอะไร ก็เลือกอยู่ซักครูนึง ไปเห็นองค์พระสิวลีองค์ใหญ่เอาไว้ตั้งโต๊ะบูชา องค์สวย ผมเลยบูชามาเห็นครั้งแรกแล้วชอบมาก แล้วก็ บูชาพระเครื่องมาอีก 4 องค์ มีแค่ 2 องค์ที่ผมชอบ แต่อีก 2 องค์พวกพี่ เชียร์ให้เอา ก็เลยบูชามาเพิ่ม แต่ผมชอบองค์พระสิวลีมากกว่าแล้วก็กลับ หลังจากนั้นก็ตั้งองค์พระสิวลี ที่ห้องและก็สวดมนต์บูชา ผมก็ได้นำพระเครื่องทั้งหมดไปเลียมกรอบเรียบร้อย ผ่านไปวัน2 วันแรกก็ปกติสวดมนต์ธรรมดา นั้งสมาธิ แต่แล้วพอวันที่ 3-4 ผมได้ยินเสียงข้างหูผม ถอนหายใจเบาๆและก็มีเสียง ผู้หญิง พอหลังจากนั้นผมก็มีความรู้สึกว่า เอ๊ะพระเครื่ององค์นี้สวยดีนะ ทั้งๆที่เราไม่ได้ชอบตั้งแต่แรกก็ดูสวยดี ทุกๆเช้าผมก็จะมองแต่พระเครื่อองค์นี้ตลอดทั้งๆที่ช่วงแรกไม่ได้ชอบเลย แต่ก็ต้องมามองทุกวันเหมือนอยากจะห้อย แต่ก็แบบว่าก็เบรคๆตัวเอง เพราะพระองค์ใหญ่เกินไป แต่แล้วนานๆเขาก็รู้สึกว่ามันไม่สบายใจกังวลๆเล็กๆก็เลยลองตัดสินใจห้อยองค์นั้นดู สรุปแล้ว ห้อยตลอด แล้วพอถอดไว้เหมือนไม่ค่อยสบายใจ เวลาลืมนึ้จะนึกถึงตลอด

มีท่านไหนเคยเป็นแบบผมมั้งครับ ว่าเราคิดไปเองหรือว่า หลวงพ่อท่านเรียกให้ห้อยองค์นี้ครับ

2. Mettigo

Mettigo ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คงประมาณว่าถูกโฉลกกับเรานะครับ ลองจับภาพองค์พระให้ติดตาแล้วอธิษฐานขอพรดูนะครับ

3. paween

paween เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2010
    ขออนุญาติคุณลิปโป้ ครับ..องค์ที่ว่า คือพระอะไรครับ หลวงพ่อ.. ผมก็เป็นคล้ายกัน
    แต่ของผมหาวัด หาหลวงพ่อไม่เจอ ..ก็เลยหาองค์ที่คล้ายกันไม่เจอแล้ว มีแต่ลองไปเรื่อยอยู่

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อุปาทาน

ด้วยความเคารพ

5. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    พระองค์ที่ว่า คือ เหรียญหล่อพระพรหม ปี 22 ครับ ส่วนพระผงปี17 ผมห้อยแล้วยังดูยังไม่ใช่ เป็นเพราะผมยังไม่ดีพอหรือผมเจอแต่ของเก๊ก็ไม่รู้นะครับ ส่วนปี19 อันนี้ลุงได้มาจากวัดเลย ก็ไม่รู้เก๊รึป่าว ผมลองให้เพื่อนไปใช้ ก็คล้ายๆผม ก็เลยเปลี่ยนให้เป็นปี 22 ก็เป็นคล้ายๆผมนี่ละครับ

6. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ห่วงนี้คสช.รณรงค์ลดการขัดแย้งคนในชาติครับ...........

8. bizkitmanza

bizkitmanza เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เป็นครับ แสดงว่าเคยมีสายสัมพันธ์กันเมื่อแต่ชาติปางก่อน เช่นเราเคยบูชา เคยทำบุญอุทิศให้ท่าน เมื่อถึงชาตินี้ เมื่อถึงเวลาสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหล่านี้จะมาเองครับ จะต้องมีเหตุอย่างใดอย่างหนึ่งให้เราได้ไปเช่าบูชา หรือได้เหรียญหรือวัตถุมงคลนั้นๆมาครอบครองครับ

9. ommplay

ommplay เป็นที่รู้จักกันดี

จะอุปทานหรือไม่อุปทานล้วนมีเหตุเกิดมาจากใจของเราเอง

ความยินดียินร้ายในสิ่งใด สิ่งเหล่านั้นล้วนอุปทาน

การได้บริโภครสแห่งอาหาร ที่โอชะลิ้น ก็เกิดปิติสุขดี ฉันใด การห้อยพระที่โอชะใจก็เกิดปิติสุขดีฉันนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2015
  10. TTT333

TTT333 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    พระวัดไหน หลวงพ่ออะไรหรือครับ จะได้ไปเช่ามาบ้าง

11. ลิปโป้

หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ครับ

แต่ละคนคงจะไม่เหมือนกันหรอกนะครับ ตอนผมห้อยองค์นี้ตอนแรกก็เงียบสนิท จนคิดว่าของปลอม จนผมถอดบูชาไว้บนหิ้ง (เพราะองค์ก่อนที่ห้อยแล้วชอบดันยกให้เพื่อนไป)
    แต่ก็มีจุดเปลี่ยนบางอย่างให้กลับมาห้อยอีกแล้วก็ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นองค์หลักของผมตลอดไปแล้วครับ

อีกอย่างนึง ภาวนาบ่อยๆ ช่วยเสริมได้ดี สำหรับการห้อยพระทุกหลวงพ่อนะครับ ผมก็ภาวนา เรื่อยๆเปื่อยๆ ก็ไม่ได้ก้าวหน้าอะไรนะครับ ก็ภาวนาไปแบบคนโง่ๆตามที่หลวงปู่ดู่สอน ว่าอย่ารู้เยอะ ทำๆไปจะรู้เอง(ตอนนี้ก็ยังไม่รู้นะครับ) แต่สิ่งรอบๆตัวก็ดีขึ้นเรื่อยๆ

12. ลิปโป้

ขอแก้นิดนึงนะครับ ปี 17 ก็เหมือนกันนะครับ สงสัยองค์แรกที่ได้มาจะปลอม :'(