ใครเคยได้พบแม่ชี ทศพร ไม๊...

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย khunsri1972, 30 มกราคม 2005.

1. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    รอฟังเรื่องของคุณขุนศรีมั่งดีกว่า ฟังแต่ของคนอื่นมานาน ของเจ้าของกระทู้ไม่มีเลย

2. khunsri1972

khunsri1972 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    คุณฉิมเอาจริงอ้อ!!!! มันไม่สนุกและก็ไม่น่าตื่นเต้นหรอก แล้วศรีก็จะคิดทุกอย่างตามใจตัวเองแล้วมันก็ไม่ทำให้ผู้อ่านได้รับอะไร ศรีเอาของที่แม่ชีท่านพูดดีกว่า ท่านรู้จริง ศรียังอีกไกล

เอาว่า ศรีจบมาไม่สูงมากนัก ป.4 ( ปริญญาปีที่ 4 ) เมื่อก่อนเข้าสังคมบ่อย แต่พอเข้าใจธรรมมากขึ้นก็วางได้หลายอย่าง เห็นทุกข์มามาก เพราะมีพี่น้องหลายคน ( 10 คน ) กว่าจะโตๆ กันมา โตแล้วแต่ละคนก็มีชีวิตหลากหลายกัน ศรีเป็นคนที่ 8 พี่ๆ เป็นครูได้ดีมาก บทเรียนมันมาก เลยเข้าใจเอาเองว่าตัวเองเข้าใจอะไรๆ และอยากให้คนอื่นๆ ที่กำลังมีทุกข์เข้าใจตัวเองด้วยค่ะ

คุณฉิมไม่เคืองศรีนะ วันก่อนเห็นรูปจริงคุณฉิมแล้ว มีใครสักคนนำมาลง ขอบอกว่าหล่อไม่เบาเลยค่ะ คงรุ่นๆ ศรีนี้แหละ

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาอ่านนะค่ะ ศรีก็พลอยได้บุญไปด้วยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2005
  3. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณขุนศรีมากครับ

4. khunsri1972

khunsri1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษนะค่ะที่ช่วงนี้หายๆ ไป อย่าพึ่งไปไหนกันนะค่ะ เดี๋ยวจะหามาเขียนให้ค่ะ กรุณากลับมาอ่านกันต่อนะค่ะ

5. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ว่างๆคงต้องไปบ้างแล้วครับไปทำบุญก็ยังดีครับ

6. khunsri1972

มาแล้วค่ะ

ขุนศรีพึ่งกลับมาจากวัดแม่ชี คราวนี้ขุนศรีได้นั่งใกล้ท่านมากเลย เพราะต้องการเก็บทุกเรื่องราวมาฝากเพื่อนๆ ค่ะ

ว่ากันต่อเลยนะค่ะ ของวันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2548

แม่ชีเรียกเบอร์ออกมาเบอร์หนึ่ง ผู้หญิงคนหนึ่งเดินออกมา หน้าตาเธอสวยมากกกกกก ขุนศรีเห็นแล้วนึกชอบมากๆๆๆ แก้มใสผิวละเอียด โอ้โฮ้ สวยจริงๆ

แม่ชี : แม่ชีพูดได้ไม๊

โยม : ได้ค่ะ

แม่ชี : ( ยิ้ม แล้วหันไปคุยกับคนข้างๆ แป๊บหนึ่ง )

โยม : ได้เจ้าค่ะ

แม่ชี : โยมแต่งงานหรือยัง

โยม : ยังเจ้าค่ะ

แม่ชี : มีแฟนหรือยัง

โยม : มีแล้วเจ้าค่ะ

แม่ชี : ตอนนี้โยมอยู่กับใคร

โยม : อยู่กับแฟนค่ะ

โยม : ได้เจ้าค่ะ

แม่ชี : ( ยิ้ม ) ที่แม่ชีถามหลายๆ ครั้งก็เพราะว่า โยมจะมีคำถามในใจตลอดเวลาว่า ใช่ไม๊ ไม่ใช่ ดีไม๊ ไม่ดี ทำไม๊ ไม่ทำ ไม่มีความมั่นใจในตัวเอง

โยม : ใช่เจ้าค่ะ

แม่ชี : ที่หนูเป็นแบบนี้ก็เพราะ ความรักไม่สมหวังก็เลยขาดความมั่นใจในตนเอง มีแฟนกี่คนเขาก็ทุบตี

โยม : ใช่เจ้าค่ะ ( เริ่มร้องไห้แล้ว ขุนศรีดึงทิชชูให้สับน้ำตา )

แม่ชี : โยมนี้ผู้ชายเห็นหน้าแล้วอยากทุบตี ทุบแล้วถึงจะมีอารมณ์นอนด้วย ตอนที่เป็นแฟนกันก็จะสุภาพมากๆ แต่พอได้นอนเป็นผัวเมียกันแล้ว ธาตุแท้ก็จะออกมา ( แม่ชีหันมาทางทุกๆ คน ) กรรมมันจะแสดงออกมาตอนได้นอนกันแล้ว อย่างนี้ทุกรายไป เราดูไม่ออกหรอก ( หันกลับมาที่โยมคนนี้ ) เขาอัดอั้นมากเลย อยากจะบอกใครสักคน

โยม : ( ร้องไห้มากเลย ) เจ้าค่ะ

แม่ชี : มันเป็นผลของกรรมนะลูก ชาติก่อนโยมเป็นทนายความ ทำผิดให้เป็นถูก ทำถูกให้เป็นผิด โยมเอาคนเข้าคุกโดยที่เขาไม่มีความผิด สมมุติว่าเขาต้องติดคุก 20 ปี พอ 10 เขาตาย เหลืออีก 10 ปี เขาก็อาฆาตโยมไว้นะ

โยม : แล้วจะให้แก้ไขอย่างไรดีค่ะ

แม่ชี : โยมกลับไปบ้านนะ เอาผ้าห่ม ผ้าห่มลายสก็อตนะ แล้วเข้าไปอยู่ในนั้นนะ ปิดให้มิดเลย อยู่ในนั้น 47 นาที ตั้งนาฬิกาไว้เลยนะ ระหว่างที่อยู่ในนั้นก็อธิฐานว่า " กรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้ทำให้ผิดเป็นถูก ถูกเป็นผิด ทำให้คนอื่นเดือดร้อนเพราะข้าพเจ้า ไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่ รู้หรือไม่รู้ก็ดีข้าพเจ้าขออโหสิกรรมนั้น ขอให้ท่านทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินอโหสิกรรมให้ข้าพเจ้าด้วยเถอด " โยมต้องอดทนหน่อยนะ เพราะเจ้ากรรมนายเวรเขาจะทำให้โยมทรมารมากเลย ใน 47 นาที่นี้

โยม : เจ้าค่ะ

แม่ชี : แต่ว่าพอโยมจะทำ แฟนโยมเขาก็จะไม่ให้ทำนะ แล้วเขาก็อยากจะนอนกับโยม

โยม : งั้นเดี๋ยวไปนอนบ้านพ่อแม่ก็ได้ค่ะ

แม่ชี : ได้ๆ ผู้ชายที่เข้ามาในชีวิตโยมก็พวกที่โยมทำถูกให้เป็นผิดนั้นแหละ สังเกตุสิ ต้องทุบก่อนถึงจะนอนได้ ไม่มีเหตุผล เห็นหน้าก็โกรธไม่มีเหตุผล

โยม : เจ้าค่ะ โยมจะทำตาม

แม่ชี : ดีลูก

เดื๋ยวขุนศรีกลับมาเล่าต่อค่ะ ยังมีอีกเพียบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มีนาคม 2005
  7. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

แวบเข้ามาอ่าน "เกิดแต่กรรม" Unreleased ขอบคุณครับ

8. khunsri1972

เรื่องต่อมาเป็นเรื่องของ ผู้ชายคนหนึ่ง แม่ชีเรียกออกมา

แม่ชี : โยมทำงานอะไร

โยม : รับราชการครับ เป็นนิติกรครับ

แม่ชี : เป็นคนจังหวัดไหน

โยม : สงขลาครับ

แม่ชี : ตอนนี้อยู่ที่ไหน

โยม : กรุงเทพฯ ครับ

แม่ชี : แม่ชีเห็นมากกว่านั้น โยมรับราชการมากี่จังหวัดแล้ว

โยม : อุบลฯ ฯลฯ ( ขุนศรีฯ จำไม่ได้ ประมาณ 5 จังหวัดนะ )

แม่ชี : โยมนี้กลัวโยมผู้หญิงมากเลย เวลาอยู่นอกบ้านมีความมั่นใจมากเลย แต่พอเข้าบ้าน ความมั่นใจมันกองอยู่หน้าบ้าน (หัวเราะ) โยมผู้หญิง (เมีย) มาด้วยไม๊

โยม : มาครับ

แม่ชี : (ยิ้มปนหัวเราะ แล้วหันไปหาโยมผู้หญิงที่มาด้วยกัน ) โยม เขาไม่ไปไหนแล้ว เขาจะตายที่โยมแล้ว ไม่ต้องระแวงและเป็นกังวลนะ

โยมผู้ชาย : เขาจะระแวงผมมากเลย

แม่ชี : โยมผู้หญิงนี้ดุขนาดที่ว่า มีปืนยิงได้เลย มีมีด มีอะไรใก้ลมือ ฆ่าได้เลย ( ปนหัวเราะ ) โยมผู้ชายมีเมียมากี่คนแล้ว

โยม : ( หัวเราะ ) จำไม่ได้ครับ

แม่ชี : เมือชาติก่อนนะ โยมผู้ชายเป็นเจ้าเมือง เวลาไปเมืองไหนๆ เขาก็จัดโต๊ะต้อนรับ แล้วก็หาสาวๆ มาให้ และก็ติดสินบนเรา ให้ทำตามที่เขาขอร้อง

โยม : ครับ

แม่ชี : เลยมีเมียหลายคน แต่ก็ต้องผ่านไป แต่คนเนี่ยตัวจริงแล้วโยม ( หันไปหาโยมผู้หญิง ) โยมคิดอย่างไร

โยมผู้หญิง : ก็ไม่ทราบเป็นอย่างไร เห็นหน้าเขาแล้วมันหงุดหงิด อะไรอยู่ในมือก็แทงได้เลย เจ้าชู้นิ ได้เราเป็นเมียแล้วต้องรับผิดชอบ ไม่ยอมหรอก ตายเป็นตาย

โยมผู้ชาย : นั้นนะสิครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมเวลาทำอะไรดูมันผิดไปหมด แล้วนี้เป็นหนึ่งในเครื่องบรรนาการหรือเปล่าครับ ( โยมผู้ชายหันไปหาโยมผู้หญิง )

แม่ชี : ( หัวเราะ ) ใช่ โยมผู้หญิงเนี่ยเขาถูกนำมาถวายตั้งแต่ยังเด็ก แล้วเกิดท้อง แล้วโยมก็ไปเมืองอื่น เขาโกรธมากเลย เขาเลี้ยงลูกไปก็ทุบตีลูกไปด้วยความแค้น และอาฆาตเอาไว้ว่า " ขอให้ชาติหน้ามาเกิดกับไอ้นี้มันอีก จะจองเวรกับมันทุกชาติไป " เรื่องเก่าอดีตนะ อย่าเอามาใส่ใจ อภัยกันสะ โยมกราบเขาสะ

โยมผู้ชาย : ให้ผมกราบเมียหรือครับ

แม่ชี : ไม่ใช่ ให้โยมผู้หญิงกราบขออโหสิกรรมแล้วโยมผู้ชายก็อโหสิให้เขาสะ

โยมผู้หญิงกราบโยมผู้ชาย แล้วทั้งคู่ก็กอดกัน ถึงตอนนี้หลายคนเริ่มร้องไห้แล้ว

ขอให้โยมทั้งสองโชคดีนะ

9. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ยิ่งอ่านแล้วยิ่งศรัทธานะครับ และก็รู้สึกถึงพระคุณของพระพุทธเจ้าที่ท่านได้ค้นหาวิชาต่างๆเพื่อให้เราได้หลุดพ้นจากการเกิดครับ

10. niafong

niafong Active Member

ผมก็อยู่ ที่นั่นวันนั้นครับ คุณ ขุนศรี1972

เรื่อง ที่คุณเล่ามานั้น ผมก็ อยู่ ด้วย อ่ะครับ ผมว่ามาที่นี้แล้วรู้สึกสงบอ่ะยิ่งตอนเดินจงกลมกับนั่งสมาธิกับหลวงพ่อนั้นยิ่งชอบเลยกะ ตอนนั่งฟังเรื่องกรรมจากแม่ชี แต่คนเยอะมากๆ

11. khunsri1972

ไม่มีบรุษใดประเสริฐยิ่งไปกว่าพระพุทธองค์ค่ะ

ดีใจค่ะที่ คุณ niafong ก็ไปด้วยค่ะ ถึงแม้นว่าคนจะเยอะสักหน่อย แต่ก็ปฏิบัติธรรมได้น่าแปลกมาก วันนั้นเป็นวันที่ท่านพรหมน้ำมนต์ให้เป็นพิเศษเลย ขุนศรีไปหลายๆ วัน ยังไม่เคยเห็นท่านพรหมน้ำมนต์เลย วันนั้นพวกเราโชคดีมาก

คนที่นั่งข้างขวาและติดท่านวันนั้นนะ ขุนศรีเองค่ะ

12. niafong

งั้นผมก็โชคดีอ่ะ เพราะ ตอน ที่ท่าน พรมน้ำมนต์นั้น ท่าน เดินมาที่ผมเลยอ่ะ และ มองมาด้วยอ่ะ และ ตอนที่แจกเสื้อกะหนังสือท่านก็มองอีก อ่ะ มองแบบ ค้างสักพัก อ่ะ กะ ว่า พรุ่งนี้ จะ ไป อีก อ่ะ

13. khunsri1972

ใช่ค่ะ คุณ niafong เพราะเท่าที่ถามๆ มาท่านไม่ได้พรมน้ำมนต์ อย่างน้อยๆ ก็ตั้งแต่เดือนมกราคมมานี้ และวันนั้น คนข้างหน้า หลายๆ คนก็ล้มลงนอนไปเลย บางคนร้องไห้โฮเลย วันนั้น สังเกตุเห็นว่าท่านอารมณ์ดีด้วย

ส่วนคุณอำนาจค่ะ ที่ชื่อขุนศรี ก็เพราะเป็นไทยๆ ดีค่ะ ไม่มีอะไรมาก หน้าดิฉันก็ไม่ค่อยมีดั้ง จะชื่อเชอร์รี่ก็อายเขา เดี๋ยวใครมาเห็นแล้วขอล้วงคอ ( คือจะอ้วกนะ )

ช่วงที่ผ่านมา com ที่บ้านมัน hang นะค่ะ เลยตอบช้า พึ่งจะเอากลับมา ต้องขอโทษนะค่ะ ที่ต้องทำให้ทุกๆ ท่านรอนาน

14. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ถ้าอาร์ตได้กลับเมืองไทยอาร์ตจะไปเยี่ยมท่านและบวชด้วยค่ะ อยากให้ท่านสอน

15. niafong

ฮ์อ วันนี้ ไป มา เค้า งด อ่ะ

16. khunsri1972

ไม่เป็นไรค่ะ เสาร์หน้าไปใหม่ คิดว่าได้ไปทำบุญตู้โรงทานแทนก็ได้ค่ะ ศรีฯ ไปเกือบทุกเสาร์ งด 2-3 หนแนะ ลืมบอกไปว่า เมื่อวาน แม่ชีไปโคราช ทำพิธีบวงสรวงท่านท้าวสุรนารี เนื่องในโอกาสอะไรไม่ทราบ เมื่อสัปดาห์ก่อนเห็นท่านพูดอยู่ ชวนญาติโยมไปทำบุญกันที่โคราช

วันที่ 5 พค. ท่านทำบุญวันเกิดท่าน ที่วัดพิชัยญาติ วันที่ 6-9 พค. ท่านไปเลี้ยงพระที่พุทธมณฑล พระท่านรับวุฒิบัติฯ อะไรไม่ทราบ ทราบแต่ว่าพระจะเยอะมากกกกก แล้วคนที่ชอบทำบุญ จะไปช่วยกันล้างถ้วยชาม จัดอาหาร ฯลฯ เพียบ

งานนี้ใครแก้กรรมอะไร แม่ชีท่านแนะนำให้ทำได้ เช่น คนที่กินข้าว แล้วให้พ่อแม่ล้างชามให้ ท่านให้ไปล้างชามงานนี้ ใครที่รู้ตัวว่า กินข้าวแล้วให้พ่อแม่ล้างให้ ไปล้างได้เลยนะค่ะ เขาไม่ห้าม วันนั้นน่าจะมีชามเป็นหมื่นๆ ใบนะค่ะ เพราะ พระเป็นพันองค์เลยค่ะ

บอกบุญกันตรงนี้เลยค่ะ พบศรีได้เลยค่ะ งานนี้ใกล้บ้านศรีด้วย ศรีไปแน่

17. Seabiscuite

Seabiscuite เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    เข้ามานั่งฟังคุณขุนศรีเล่าเรื่องค่ะ จะคอยติดตามเรื่อยๆนะคะ ขอบคุณมากค่ะ เมื่อไรจะเล่าของคุณขุนศรีคะ
    ( ถ้าเปิดเผยได้อยากอ่านมากๆ ) เรื่องที่เล่ามานี้เหมือนเรื่องน่าอัศจรรย์นะคะ แต่ดิฉันว่าธรรมชาติมันก็เป็นเรื่องน่าอัศจรรย์อยู่แล้วในตัว ถ้าแม่ชีมีความสามารถด้านนี้ ก็มีความเป็นไปได้ เจตนาท่านต้องการช่วยเหลือคนให้พ้นทุกข์ เมตตาผู้ทุกข์ยาก เป็นสิ่งที่น่ายกย่องค่ะ

คุณขุนศรี มาถ่ายทอดต่อ ถือเป็นกุศลให้คนเกรงกลัวในบาปกรรม ขออนุโมธนาด้วยค่ะ ....

18. niafong

ใช่ ช่วยเล่า เป็น ธรรมทาน ได้ ป่าวครับ

19. khunsri1972

ได้ค่ะ คุณ niafong ช่วยกันเล่าก็ได้ค่ะ เป็นธรรมทานค่ะ เพราะตัวเราเองไม่มีเจตนาซ้ำเติม และเจ้าของเรื่องเขาก็คงไม่ว่าอะไร เพราะเขาเป็นคนเล่าเองให้คนส่วนใหญ่ฟังได้ จะรู้เพิ่มอีกหน่อยก็คงไม่ได้เสียหายอะไร กลับจะได้บุญนะค่ะ

คนส่วนใหญ่ที่ศรีเห็นในห้อง ร้องไห้เห็นใจมากกว่าจะซ้ำเติมกันด้วยซ้ำ

20. k_wee

k_wee สมาชิกใหม่

รบกวนถามคุณศรีค่ะ ถ้าไปแล้วจำเป็นต้องค้างคืนด้วยมั๊ย อยากจะไปร่วมฟังเพียงบางช่วงได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ