ใครเป็นเหมือนผมบ้างช่วยบอกที ครับ...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mark, 19 พฤศจิกายน 2004.

1. mark

mark Active Member

ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

ปกติ ผมจะชอบทำสมาธิโดยการเพ่งแสงสว่างครับ เพราะเพ่งอย่างอื่นจิตไม่สงบ เคยเพ่งดวงอาทิตย์ยามเช้าๆๆๆ จนตาเกือบบอด เลยเลิก เคยเพ่งดูเงาตัวเองในกระจกเงาจนเห็นรูปตัวเองละลาย จนกลายเป็นศพ รู้สึกกลัวเลยเลิกเพ่ง และช่วงหลังเวลาสวดมนต์ ไหว้พระ จะจุดเทียน และชอบเพ่งเปลวเทียนเพราะเกิดสมาธิดี และแล้วต่อมาก็เกิดอาการ แปลกที่ตา คือเวลามองวัตถุอะไรก็ตามที่มีแสงสว่าง เช่น หลอดไฟ ไฟรถยนต์ มอเตอรืไซด์ที่วิ่งสวนมา จะมองเห็นเป็นรัศมีวงกลม เป็น สีรุ้ง 7 สี เหมือนรุ้งกินน้ำแม้แต่มองพระจันทร์ เต็มดวง เหมือนลักษณะ จันทร์ทรงกลดนะรับ
    เลยสงสัยว่า ตาจะเสียหรือเปล่าแต่ก็รู้สึกดีเวลามองแสงสีเหล่านั้น เพราะสวยงามมาก...ใครทราบช่วยบอกผมด้วยนะครับ...