ใครไปงานฝึกเต็มกำลังที่วัดท่าซุงมาบ้างจ๊ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย sutthida, 19 สิงหาคม 2007.

1. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    เอเอก็เป็นคนหนึ่งที่ไปฝึกเต็มกำลังที่วัดท่าซุง เป็นผู้หญิงสะพายเป้ไปคนเดียวไปตั้งแต่วันศุกร์ที่ 17 สิงหาคม เคยไปมาแล้วครั้งนึงตอนงานบวชธุดงค์ ไปคนเดียวเหมือนกัน(มาคนเดียวไปคนเดียว)ไปขึ้นรถตู้ตรงอนุสาวรีย์ พอไปถึงวัด บังเอิญเป็นคนที่กลัวหมามากๆ

ตอนที่จะไปลงชื่อเข้าพักที่ ศาลานวราช เห็นหมาตัวนึงขวางหน้าอยู่ หมามันเหมือนจะกัด ก็กลัวมากไม่กล้าเดินคนเดียว พอดีเห็นพี่ผู้หญิงคนนึงเดินมาคนเดียวเหมือนกัน ก็เดินเข้าไปหาเขา บอกว่ากลัวหมาไม่กล้าเดินคนเดียว พี่เขาบอกเดี๋ยวเดินไปเป็นเพื่อน ระหว่างทางพี่เขาถามว่า พอลงชื่อเข้าพักเสร็จแล้ว ว่างหรือเปล่า เอเอก็ตอบเขาไปว่าว่าง เขาบอกว่างั้นดีเลย เดี๋ยวพี่ขอแรงไปจัดดอกไม้บูชาครูหน่อย เอเอก็ดีใจ (555 มีคนมาชวนทำบุญ เราชอบอยู่แล้ว)

พอลงชื่อแล้ว ก็เบิกเครื่องนอน นั่งพักให้หายเหนื่อยแป๊บนึง ก็ไปช่วยพี่เขาตัดดอกไม้ ก็มีทั้งดอกดาวเรือง ดอกกล้วยไม้ ดอกกุหลาบ ก็มาช่วยเขาตัดดอก แล้วก็แต่งกลีบอีกนิดหน่อย พี่เขาบอกช่วยกันจัดดอกไม้ ตายไปจะได้เป็นนางฟ้า (สาธุ) ใช้เวลาไม่นานเท่าไหร่ พอเสร็จเราก็ไปงานหล่อฐานพระสมเด็จองค์ปฐมที่ศาลา 12 ไร่ ก่อนไปพี่เขาบอกพรุ่งนี้มาช่วยจัดดอกไม้ใส่กระทงนะ เราก็รับปาก

พอวันรุ่งขึ้น ก็ไปเจอกันตรงประตู 1 ศาลา 12 ไร่ ก็ไปช่วยเขาจัดดอกไม้ใส่กระทง เพื่อใช้ในงานพิธี ตอนเช้าไม่ค่อยยุ่งเท่าไหร่ ตอนประมาณ 9 โมงกว่าๆ ก็จัดเสร็จ ช่วยเขาขายดอกไม้เอารายได้เข้าวัดด้วย (อยากรู้ใช่ป่ะ เอเอคนไหน หันไปมองทางซ้ายดิ นั่งยิ้มแป้นอยู่นั่นเห็นป่ะ) ระหว่างที่ช่วยขาย เอเอก็แว๊บไปทักคนโน้น คนนี้บ้างตามประสาคนมีเพื่อน แต่ช่วง 11 โมงกว่าคนเริ่มเยอะ พานที่จัดไว้เริ่มไม่พอ ก็ต้องจัดกันใหม่ บางคนมาช้าหน่อยจัดให้ไม่ทันก็ใส่ไปแต่ดอกไม้ ไม่มีกระทง (ต้องขออภัยด้วยนะคะ) ค่อนข้างจะฉุกละหุก

พอพิธีเริ่มเอเอก็ร่วมในพิธีด้วย ก็นั่งตรงที่เราขายดอกไม้น่ะแหล่ะ ตอนที่สมาทานพระกรรมฐาม เริ่มเกิดปีติ น้ำตาเริ่มไหล (เวลาไปฝึกที่บ้านสายลม น้ำตาไหลเหมือนกัน) พอตอนที่เปิดเทปหลวงพ่อ เอเอก็นั่งฟัง ตอนนี้น้ำตาไหลไม่หยุดแล้ว เริ่มรู้สึกเหมือนจะสั่น แต่ก็อั้นไว้ พอจบเทป ท่านหลวงพ่อเจ้าอาวาส ให้เริ่มภาวนาได้

เอเอก็ภาวนา นะมะพะธะ ก็ภาวนาไปแค่ 2 ครั้ง พอขึ้นครั้งที่ 3 พอจบ ธะ ปุ๊บ เอเอรู้สึกว่าปีติขึ้นถึงหัว ทนไม่ไหว เหมือนเราโดนดูดอย่างแรงจากบนหัว เห็นแสงสว่างจ้าจากข้างบน แล้วก็รู้สึกว่าเหมือนโดนเหวี่ยงอย่างแรง แล้วก็ล้ม ล้มเร็วมากไม่ถึง 5 นาที พอล้มแล้วเอเอเห็นกำแพงแก้วอยู่ตรงหน้า ชัดมากเป็นแก้วใสส่องประกายระยิบระยับสวยงามมาก (เห็นแต่กำแพงจริงๆ ประตู หน้าต่าง ไม่เห็นเลย แถมเห็นแค่ด้านเดียวอีกต่างหาก ) แล้วภาพก็หายไป (เสียดายเห็นแค่แว๊บเดียวเอง) แล้วก็ไม่เห็นอะไร ซักพักก็ได้ยินเสียงคนเรียกชื่อ เอ๋ เอ๋ หลายครั้ง(ไม่รู้ใครเรียก คิดไปเองรึเปล่าก็ไม่รู้) ก็เห็นเป็นดวงกลม สีเขียวนวลๆ ลอยมาประมาณ 2-3 ดวง

ซักพักก็เห็นมือเป็นแก้วใส มีเครื่องประดับที่มือเป็นแก้วใสเหมือนกัน กำลังดึงเราให้ขึ้นไป ตอนนั้นหายใจเริ่มติดขัด หายใจไม่ออก เหมือนจะหยุดหายใจ มือท่านดึงอยู่แป๊บนึง แล้วก็หายไป ( ที่ดึงไม่ขึ้น สงสัยจะหนักกิเลส ต้องขัดเกลาเยอะหน่อยแล้วเรา ) พอมือหายไป เราก็เริ่มใจไม่ดีแล้ว ไม่รู้จะไปทางไหน ไม่เห็นแสงแล้วด้วย ตอนนั้นเห็นผ้าเหลืองอยู่ไกลๆ ก็เอ๊ะผ้าเหลืองใคร ก็รู้สึกว่าเป็นหลวงพ่อ เห็นท่านอยู่ไกลมากๆ ก็พยายามจะตามท่านไป แต่ตามไม่ทัน เห็นท่านไกลออกไปเรื่อยๆ จนลับตาไป (สงสัยจะกิเลสหนาจริงแหล่ะ) พอท่านหายลับไป ก็ได้ยินเสียงกระดิ่งดัง ท่านหลวงพ่อเจ้าอาวาสบอกว่าเลิกฝึกได้ ก็ยังนั่งนึกเสียใจอยู่เลย แต่ยังไงบุญเราไม่ถึงไปได้แค่นี้ก็พอแล้วเนาะ

ใครไปงานเต็มกำลังมาก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
    อนุโมนาค่ะ

2. sutthida

อนุโมนาบุญ กับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกท่านที่ช่วยกันจัดดอกไม้ และท่านผู้ร่วมงานทุกท่านค่ะ โอกาสหน้าเจอกันงานบวชธุดงค์ เดือนธันวาคมค่ะ

3. artant999

artant999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่เล่าให้ฟัง ทีแรกผมก็วางแผนไว้ว่าจะไปตั้งแต่วันศุกร์ แต่ว่าอาจารย์นัดสอบแคลคูลัส 3 ตอนบ่ายโมงวันเสาร์ผมก็เลยพลาดโอกาสครับ แต่ครั้งหน้าจะพยายามไปให้ได้ครับ แต่ไม่รู้จะมีงานอะไรอีกเมื่อใหร่ครับ

4. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

หมาหน้าศาลานวราชต้องรายงานตัวอย่างสุภาพก่อน แล้วจะไม่กัดจ้ะ
    มาถึงก็บอก "จะมาพักที่วัดครับ/ค่ะ"
    เวลาจะไปกดน้ำก็บอก "ขอไปกินน้ำครับ/ค่ะ"
    เวลากลับก็บอก "จะไปคืนกุญแจครับ/ค่ะ"
    กลางคืนให้ใส่ชุดขาว
    เวลาหมามางับขากางเกงไม่ปล่อย แปลว่าจะไถบุญ
    ให้อุทิศส่วนกุศลแล้วจะปล่อยจ้ะ

5. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าเกรงจะพูดกับหมาไม่รู้เรื่อง ก็เชิญลุงอักไปเป็นล่ามได้จ้ะ ยินดีให้บริการ

6. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

หมาฟังภาษาคนรู้เรื่องฮะ
    ไม่ใช่ป๋มพูดภาษาหมา
    (b-uh)

7. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมไม่ได้ไปไหน เกิดเป็นอีกร่างหนึ่งออกไปเดินที่ถนนหน้าศาลาฝึกมโนมยิทธิ หันไปที่ศาลาก็เห็นเขานั่งสมาธิกัน พอไปที่ศาลาที่เขาจัดเลี้ยงอาหาร แต่กลายเป็นเทวดากำลังชุมนุมกันอยู่ในศาลานั้น พอรู้สึกตัวเหงื่อท่วมหน้า อาจจะเพราะผมไปท่องแต่พุทโธ จิตจึงไม่ไปเหมือนคนอื่น

8. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ยังไงก็เก่งกว่าผมเยอะ พยายามพูดกับหมาที่บ้านมาหลายปีแล้ว
    บ่นกะเขาแทบทุกวัน ว่าพูดด้วยก็ไม่ตอบสักที ก็ยังหยิ่งไม่ยอม
    ตอบมาจนทุกวันนี้ ยากกว่าจีบสาวอีกแฮะ ยังน้อยพอมีด่ากลับ
    มาบ้าง

โมทนากับท่านที่ได้ฝึกด้วยครับ

9. jirasak

jirasak เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    สุดเลยครับผมเชื่อแล้วครับเพราะเจอกับตัวเองแล้ว เป็นปัจจัตตัง ครับต้องไปเองแล้วจะเชื่อ สาธุ

10. want_lun

want_lun เป็นที่รู้จักกันดี

โห คุณพี่ เอเอ ครับ ผมก็ไป คนเยอะแยะมากมาย ไปตั่งความตั้งใจไว้
    คืนก่อนเดินทางตื่นเต้นนอนไม่ค่อยหลับเลย 55
    วันเดินทางตอนเช้าไปขึ้นรถทัวร์จากโคราชเวลา 8.00 น ถึง กรุงเทพประมาณ11.00น. โอ เป็นธรรมดา ขึ้นรถจากหมอชิตไปอุทัย 3 ชั่วโมงครึ่ง ตอนแรกคนในเว็บบอกประมาณ 2 ชั่วโมง เราก็คิดว่าไกล ๆ พอจริง ๆ รถวิ่งช้ามาก แต่ก็เพลินดีในขณะที่ขึ้นรถ

ออ ผมไปวันที่ 6 มีน้าผู้ญอ้วนตัวใหญ่ ๆ ขึ้นมาบนรถก่อนรถออก แล้วก้มาบ่นพรึมพรำอะไรก็ไม่รู้ร่ายมนต์ใหญ่เลยนั่งอยู่เบาะด้านหน้าผม
    บอกจากใจจริง กลัวจนน้ำตาจะไหลได้แต่นึกถึงหลวงพ่อให้ช่วยพาไปให้ถึงวัดด้วยเพราะผมไม่เคยไปเลย แล้วก็ไม่เคยฝึกไรเลย ตอนนั้นได้กำลังศรัทธาที่จะปฏิบัติและรู้สึกรักหลวงพ่อบลอกไม่ถูกก็เลยไปคนเดียว นั่งกับความกลัวไปตลอดทางเพราะน้าญคนนั้นดันจะไปวัดท่าซุงเหมือนกันอีก ตาย ๆ ๆ ไม่กล้าหลับทั้งที่ง่วงเพราะตื่นเต้นไม่ได้นอน พอถึงอุทัย โล่งใจ แต่ก็ยังง เพราะไปเกินเวลา เกือบจะห้าโมง เห็นในเว็บเขียนบอกว่าไปให้ตรงเวลา16.00 ถ้าเกินจะไม่รับให้ที่พักไม่ว่าจะกรณีใด ๆ กลัวก็กลัว คิดในใจ ไม่ให้พักก็นอนมันตรงไหนก็ได้ว่ะ ตัดสินใจนั่งรถสามล้อไปวัด 555+ 80 บาท ทำไงได้คนไม่เคยมา มารู้ทีหลังกับน้องที่พักห้องเดียวกันว่า 16 บาทรถสองแถวก็ถึง กรรมจริง ๆ พอถึงวัดเข้าไปหาหลวงพี่ที่ศาลานวราช ขอที่พัก ปรากฏว่าหลวงพี่ให้พั กอุยโชคดี ไม่เคร่งอย่างที่คิด นึกว่าจะได้นอนหน้าโบสถ์หรือบริเวณวัดซะแล้ว ไม่ใช่มีทิฐินะครับเพียงแต่ผมไม่เคยไปจริง ๆ ได้ที่พักก็ดล่งใจที่สุด ดีใจมาก ๆ
    ---------

เดี๋ยวมาเล่าต่อเรื่องการอยู่และปฏิบัติ คิคิ ดีใจมาก

อนูโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยครับ

11. want_lun

want_lun เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ต่อ ครับ พอตกเย็นค่ำแล้วอากาศมีลมนิดหน่อยวันที่6นะ ไม่รู้เลยอะไรอยู่ทางไหนยังไง เห็นเค้าใช่ชุดขาวกันหมด แต่ในเว็บ อ้างเว็บอีกแล้ว บอกว่าใส่ชุดไรก้ได้ แต่ผมกลัวเป็นแกะดำ เลยเดินออกมาซื้อกางเกงขาวหน้าวัดที่ตั้ง ๆ ขายกัน เพราะเอาเสื้อขาวมาซะส่วนใหญ่ ซื้อแล้ว ก้เริ่มค่ำ ข้าวกินตรงไหนหว่าเดินไป เจอร้านคุณยายอ้วน ๆ หน้าวัดที่ขายอาหาร ก้เลยตรงเข้าไปสั่งข้าวเย็นกิน แล้วก้ถามไถ่ว่ามาอยูวัดต้องทำไง มีอะไรต่อตอนเย็น ก้ได้เรื่องว่า มีทำวัตรเย็นอีกตอน ประมาณ หกโมง อยู่ที่ 12 ไร่ งงเลยครับ แล้ว 12 ไร่ไปทางไหนอ่ะก้เลยถาม ยายท่านก็บอกว่าไปทางนี้ ทางนั้น เสร็จผมก้กลับเข้าห้งพัก ห้องพักที่พระท่านจัดให้อยู่หลังพระอุโบสถ ด้างข้าง ๆ จะมีทบันได้ขึ้นไป แล้วข้ามไป 12 ไร่ เห้นเค้าเดินไปกัน เก็บของเสร็จก้ตามเข้าไป เจอน้องหมา ที่มีชื่อฝรั่ง ๆ อะไรจำไม่ได้ละ มากระดิกหางให้ เราก้เดิน ๆ ไป ปรากฏว่าได้ยินเสียงสดมนต์ซะแล้ว มองทางขวาเหนพระใช้หนี้สงฆ์เยอะมาก งง ไปทางไหนว่า เดินไปทางพระใช่หนี่สงฆ์ มองไป เสียงเริ่งหาก เอ๊ ผิดแน่ๆ เลยเดินกลับ ออกมาทาง หน้าพระอุโบสถแล้วเดินเข้าไปทางที่มีป้ายติด ว่าไป 3 ไร่ 12 ไร่ วิหาร 100 เมตร ไปทางนั้น อ้อมเอาเพราะหลวงทาง 55 พอไปถึง 12 ไร่ ก็ตกใจ เห็นพระรูปเหมือนหลวงพ่อ ที่ตั้งคู่กับพระสังกัจจจาย เหมือนจริง ๆ นึกว่าหลวงพ่อ ตกใจน้ำตาจะไหลเอา ดูใหม่ ออ รูปเหมือน เลยเข้าไปนั่งสวดกับเค้า หนังสือสวดก้ไม่มี งง ไม่รู้ว่าสวดอะไรกันบ้างก็ได้แต่น้อมจิตไปตามเสียงที่ดังมาจากข้างหน้าและลำโพงเอา อิอิ
    -----
    เรื่องเต็มกำลัง ผมมีโอกาสได้อยู่วันเดียวคือวันที่ 8 ไปไม่ได้เลยครับ ทำได้แต่ครึ่งกำลัง แต่อนูโมทนากับคนที่ได้ด้วยครับ ตอนนั้นสงสัยตั้งอารมณ์ไม่ถูก
    สนุกมากๆ และรู้สึกดีมากครับ ที่ไปวัด หลวงพ่อ รักหลวงพ่อมากครับ อธิบายไม่ถูก หากลับหอบหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหามาฝากวัดที่โคราช 2 ชุด อิอิ
    --
    หวังว่าแต่ซักวันต้องทำให้ได้ครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2007
  12. suwanachat

suwanachat สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2007
    ผมไม่เคยไปครับ
    เขาฝึกกันที่ไหน เวลาใดครับอยากไปฝึกบ้างช่วงปิดยาว ปีใหม่ครับ

13. sutthida

วันที่ 29-30 ธันวาคม ที่บ้านสายลม พหลโยธิน ซอย 8 นั่งมอเตอร์ไซด์รับจ้างเข้าไปบอกว่าไปบ้านหลวงพ่อค่ะ แล้วเจอกันนะคะ

14. งามแท้

งามแท้ สมาชิกใหม่

13 ธันวาคม 2010
    ไปวันเดียวคะ

ไปมาเหมือนกันค่ะ ไปครั้งแรกด้วย แระก็ไปวันอาทิตย์ที่ 12 วันเดียวค่ะ

รู้สึกดีจริงๆๆ แต่ว่าออกไม่เป็นค่ะ เจอแสงแล้วพุ่งไม่เป็น ใจสั่นแรงมากถึงมากที่สุด

คราวหน้าจะไปอีกค่ะ

15. อิระชา

อิระชา สมาชิก

21 สิงหาคม 2011
    โมทนาสาธุจ้า ที่แบ่งปันความรู้ โมทนาบุญแล้วขนลุกซู่ซ่ามากเลย