ใคร..? เป็นผู้กำหนดให้ว่า คนนั้น คนนี้ คือพระโพธิสัตว์ครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 3 กุมภาพันธ์ 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นมีใครหลายคนเรียกกัน กล่าวถึง การเป็นพระโพธิสัตว์ของ ใครสักคน ว่าเขาคนนั้นคือพระโพธิสัตว์..ผมเลยอยากทราบคำตอบว่า
    1.ใครที่กำหนดให้เขาเป็นพระโพธิสัตว์.?
    2.อะไรคือเครื่องยืนยันว่าเขาคนนั้นเป็นพระโพธิสัตว์.?
    3.เขายกย่องตัวเองหรือลูกศิษย์ พากันยกย่องให้เขาเป็นพระโพธิสัตว์.?
    4.ทำไมต้องเป็นพระโพธิสัตว์.?
    5.พระโพธิสัตว์นี่นิพพานหรือยัง.?

ขอบคุณล่วงหน้าในคำตอบครับ

2. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
    1.ตัวเขาเองเป็นคนกำหนด ความเป็นพระโพธิสัตว์มีขึ้นตั้งแต่เริ่มคิดแล้ว คือคนที่เป็นพระโพธิสัตว์นั้น เริ่มแรกเลยก็คือ มีความคิดที่อยากจะช่วยเหลือให้คนอื่นพ้นจากความทุกข์ หลัง ๆ มาก็คิดอยากจะเป็นพระพุทธเจ้าเพื่อที่จะช่วยคนอื่นให้พ้นทุกข์โดยการช่วยชี้ทางให้ไปนิพพานได้

2.มันก็มีหลายอย่าง แต่เอาง่าย ๆ เลยก็คือ ในตอนที่พระพุทธเจ้าท่านทรงเปิดโลก ตอนนั้นสวรรค์ โลกมนุษย์ สัตว์นรก เห็นกันหมด แล้วทุกคนในตอนนั้นทั้ง 3 โลก ต่างก็คิดว่า พระพุทธเจ้านี้อัศจรรย์จริง ๆ แล้วในใจลึก ๆ ก็คิดว่า อยากจะเก่งแบบท่านบ้าง เพียงเท่านี้ก็เป็นการปราถนาพุทธภุมิแล้วครับ จะมีเล็ดลอดบ้าง ก็เพียงแต่คนที่อยู่ใน โลกันตนรกเท่านั้นที่เห็นเพียงแค่แสงสว่างวาบเดียวเหมือนฟ้าแลบ เลยไม่ได้ปราถนากับเขา ขนาดมีคนที่ปราถนาพร้อมกันมากมายขนาดนั้น พระพุทธเจ้ายังบอกว่า ได้สัก 2 คนก็เก่งแล้ว

3.แล้วแต่ครับ ถ้าบอกก็มีคนรู้ หรือไม่บอก แต่คนอื่นรู้ แล้วไปบอกต่อแบบนี้ก็มี ดูที่จริยาอาการ เพราะพระโพธิสัตว์แต่ละบารมี ก็มีนิสัยแตกต่างกัน เอาง่าย ๆ ในโลกนี้ให้หาคนที่ไม่ใช่พระโพธิสัตว์จริง ๆ น่าจะหายากกว่านะผมว่า

4.เพราะต้องการช่วยเหลือคนอื่นให้พ้นจากทุกข์ เขาทุกข์เรื่องอะไร ก็ช่วยไปหมด แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับบารมีของแต่ละท่านด้วยนะครับ ไม่ใช่จะช่วยได้ทุกเรื่อง บางท่านช่วยได้มาก บางท่านช่วยได้น้อย

5.ความเป็นพระโพธิสัตว์ไม่มีความเป็นพระอริยะเจ้า เพราะฉะนั้นไปอยู่นิพพานไม่ได้ แต่ถ้ามีความสามารถถึงเมื่อไหร่ก็แวะไปพักผ่อนได้ แต่อยู่เลยไม่ได้

3. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับการตอบครับ