ในชีวิตมีอะไรให้ตื่นเต้นบ้าง (นาๆประสบการณ์ส่วนตัว)

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย The eyes, 19 ธันวาคม 2016.

1. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ตั่งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะว่า อยากหาพื้นที่เก็บเรื่องราวในชีวิตประจำวัน อาจไร้สาระบ้าง มีสาระบ้าง ใครหลงเข้าอ่านก็อย่าถือสากันนะ ^_^

2. The eyes

3
    ชายหาดแถวบ้าน ตอนนี้มีรถสองแถวให้บริการแล้วนะ ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถส่วนมากก็จะใช้บริการของรถโดยสารแทน วันนี้ตอนเช้าก็เช่นกัน มาขึ้นรถสองแถวริมหาด เพื่อเดินทางไปตัวเมือง (รถวิ่งเลาะเรียบชายหาดตลอด ผ่าน3ที่ท่องเที่ยวคือ แหลมสน แหลมแม่พิมพ์ สวนสน บ้านเพ จึงจะออกถนนสุขุมวิทย์เข้าตัวเมือง
    นั่งมองบรรยากาศยาวเช้าก็สุขใจ สูดบรรยากาศ โอนโซนสุดแสนฟิน แต่แล้วก็ได้ยินเสียงไก่ร้องพร้อมเสียงหมาเห่า เลยรีบหันไปมอง เห็นหมาไล่ไก่ตรงมาที่รถจอด จากนั้นไก่ก็ทำราวกับนก กระพือปีกบิน....โอ้แม่เจ้า!!! ดิฉันนี่อ้าปากค้างเลย ไก่อะไร เกิดมาไม่เคยเห็น บินตั่งแต่ฝั่งริมหาด ข้ามถนนสองเลนท์ ผ่านหลังคาศาลาวัด ไปเกาะบนหลังคาวัดอีกหลัง สุดทึ้งจริงๆ ออกปากชมแบบลอยๆเลย ว่ามันสุดยอดดดดมากกก!!!
    ตั่งแต่เกิดมาน้อยครั้งจะเห็นไก่บินไกลขนาดนั้น นี่มันบิน แถมออกแนวถลาเล่นลม ยังกับพวกเหยี่ยว พวกอินทรีย์ กระพือปีกบนอากาศครั้งเดียวล่อนจากหลังคาหลังหนึ่งไปอีกหลังหนึ่ง ระยะทางจากตรงโดนหมาไล่ ไปจนถึงหลังคาที่สอง ราวน่าจะ 30เมตรได้ หุหุ...
    เอ้าในเมื่อเห็นเหตุการณ์ไก่บินหนีหมา เลยคิดคำทำนายของตัวเองว่า ชะตาชีวิตเจ้านี้ จะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี ที่ดี 5555 (อวยตัวเองเอา)

ใครที่ชอบส่องนก ถ่ายรูปนก บอกเลยแถบนี้เหมาะสมเหมือนกัน เพราะนกมากพอควร

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2016
  3. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ตั้งใจเข้ามาอ่านเลยนิ

4. The eyes

3
    อ่านแล้วหาสาระไม่ได้ แม่เมืองอย่างงกันนะ ^_^

ปล. รู้สึกพลาดอะไรไปอย่างค่ะ
    ตนเตือนตนไม่ได้ใครจะเตือน (ใช่ม๊ะ)
    เจ็บแล้วต้องจำ ย้ำเอาไว้จะได้ไม่เจ็บอีก คนเราไม่ควรลืมความเจ็บง่ายๆ ให้ต้องอายตนเอง (อย่างงั้นเหรอ??)

อันนี้ตอกย้ำตัวเองนะ ไม่เกี่ยวกับแม่เมืองนะเออ ^_^

5. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    อ่านเรื่องราวคนมีบ้านริมหาดบรรยากาศฟินๆแล้ว
    ใจมันบอกว่า อิสสาหิ อัตโน นาโถ.อิจฉาแลเป็นที่พึ่งของตนอิอิ

6. The eyes

3
    เก็บไว้ ๆ แค่ฝันนะ

เหรียญหลังครุฑ 4 ปล่อยพญาจงอาจ1 ล่าสุด ธนู 2
    แต่คราวนี้เป็นเรื่องราวของนักรบผู้ใช้ธนูคนหนึ่ง แต่ดันมีคู่แข่งเป็นฝรั่งนี่ซิ เลยต้องจัดการประลองหาผู้แม่นสุด 555 สภาพแวดล้อมตอนนั้น คล้ายในวัดตะเคียนงาม บริเวณต้นตะเคียน แต่ต้นตะเคียนนี้ กลายมามีลวดลายไทย งดงามนักแล ในขณะที่แจ้งเรื่องแข่งขัน ก็ได้นิมิตหิ้งที่อยู่ใกล้ต้นตะเคียนนี้ว่า จะกลายเป็นลายคชลักษณ์ ในการแข่งขันนี้ ฝ่ายเรา(ไทย) จะชนะ ฮิ้วววววๆๆๆๆ
    จบฝันแระ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ธันวาคม 2016
  7. The eyes

3
    ตื่นมาตีสี่นิดๆ หลับต่อฝันถึง (..........) ขอกราบพระบาท ดีใจสุดๆ ก่อนมีนกแปลงกายบินเข้ามา ชะรอยฝันแบบนี้ รวม ฝันครั้งก่อน น่าจะมีอะไรเกี่ยวกับครุฑ ถึงฝันถึงบ่อยเกิน ประกอบกับ เคยไปฝึกสมาธิที่วัดท่าซุง เห็นฝูงนกเต็มฟ้า (ได้ยินบางคนที่นั่นนิมิตเห็นเช่นกัน ) มันทำให้แปลกใจ น่าจะมีอะไร

สงสัยปีหน้าเป็นปีของครุฑ พญานาคถอยล่นบำเพ็ญ
    งั้นคงต้องระวัง เรื่องโลดโผน ทุกอย่างดูสดใส แต่ถ้าเกิดอะไรขึ้นคงจะรุนแรง ไม่มีนอกไม่มีใน แบ่งขาวดำชัดเจน ดีก็ดีสุด ร้ายก็ล่วงดั่งนกปีกหัก ^_^
    ปล.เดาล้วนๆนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2016
  8. The eyes

3
    การถมที่

หลายท่านคงจะเคยชินกับการถมที่ ปรับพื้นที่ ให้สภาพพื้นที่สวย มีมาตรฐาน แต่สิ่งที่ไม่ควรมองข้ามอีกอย่างคือ ถมแล้วเบียดเบียนสัตว์ รึ ผู้คนโดยรอบรึไม่ ??? พวกท่านลืมเรื่องพื้นๆพวกนี้ไปรึไม่ ???

ในหมู่บ้านแดนเกิดตอนนี้ เวลากลับไปทีไร มักเห็นการซื้อที่ ถมที่ ทุกทิศทาง แต่การถมครั้งล่าสุด รู้สึกจะไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มันเกิดสิ่งนี้ขึ้นในใจ
    " เจ้าที่ยอมได้ไง ?? ...พวกสัตว์คงตายเกลื่อน ...หึหึ เอาละว้า !!! บลาๆๆๆๆ แต่ก็ได้แค่คิดในใจ อย่างเราจะไปทำอะไรเขาได้ ทุกท่านคงรู้จัก "อิทธิพล" กันดี

แล้ววันนี้ก็เกิดเหตุการณ์ที่ไม่เคยคิดว่าจะมีเกิดขึ้น อยู่แถวนี้มาตั่งแต่เด็กยันโต พึ่งจะมีตัวเงินตัวทอง มาคลานต้วมเตี้ยมบริเวณบ้าน และดูท่าแล้ว คุณน้องเขาก็จะยึดกองไม้ตรงห้องนอนแม่เป็นที่อาศัย
    งงเป็นไก่ตาแตกกันทั้งบ้าน ร้อยวันพันปีไม่เคยพบ อยู่ๆคุณน้อง ก็มาเป็นเพื่อนบ้าน ขนาดหมาสองตัวเห่า คุณน้องก็ไม่สน ประมาณว่า จะอยู่อะ ใครจะทำไม ???
    " มันมาจากไหน ???"
    "ไม่รู้ "
    แล้วใจก็ประหวัดไปถึง แนวรกครึ้มกว่า 10ไร่ ที่ถูกไถและถม
    "อืมๆ "
    นี่ละหนา สัตว์ก็เดือดร้อนเป็น บ้านผมถูกยึด ผมถูกไล่ออกจากบ้าน พี่น้องไม่รู้เป็นรึตาย ผมเดินทางมาเรื่อยๆ ขอที่พักพิงให้ผมเถอะครับ
    เอาละซิ พอใช้เดาสญาณ ก็ต้องเห็นใจ เขาหนีร้อนมาพึ่งเย็น จะรังเกียจเดียร์ฉันก็ใช่ที่ ตอนนี้พอให้อยู่ได้ แต่อนาคตละ ??? หึหึไม่อยากนึก
    บรรพบุรุษเราเคยว่าไว้ ก่อนจะทำอะไรกับที่นั้นๆ ต้องขออนุญาติเจ้าที่เสียก่อน ต้องบอกกล่าวให้เหล่าสรรพสัตว์ได้ล่วงรู้ และต้องทิ้งเวลา เพื่อโยกย้ายอย่างน้อย 10 วัน
    ได้ผลรึไม่ เป็นจริงรึเปล่า แต่ถ้าทำให้เราสบายใจควรทำ อย่างน้อยเพราะสิ่งที่มองไม่เห็นนั้นมีอยู่จริง!!!
    ว่าแต่ทำไมต้องบ้านเฮาละ??? TOT ห่างตั่งไกล มาทำไม???
    ปล.รู้สึกช่วงนี้ ทั้งลิง ทั้งตัวเงินตัวทอง จะพร้อมใจมาแถวบ้านจริง

9. เวโรจนะ

เวโรจนะ เป็นที่รู้จักกันดี

สัญชาตญานเขารู้บ้านคนใจบุญครับ อีกหน่อยนกหนูงูตะขาบจะทะยอยมาหุหุ

10. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    .....
    เคยอ่านเรื่องเล่าของหลวงพ่อจรัญนะคะ ตัวเงินตัวทองนี่ต้องพูดกับเขาดีๆ"เงินไหลนอง ทองไหลมานะ"เขาก็ผงกหัว(เขาหนีมาจากอีกบ้านที่เอานํ้าร้อนสาด)พอหลังจากนั้นเขาก็ถูกลอตเตอรี่ คงจะมาจากกุศลของความเมตตานะคะ:cool:

11. The eyes

3
    ขอบคุณที่มาร่วมแจม เล่าประสบการณ์ค่ะ

คุณนักรบเงานี้คมในฝักนะ เล่าเรียนวิชากับคนกระเหรี่ยงได้ถือว่าไม่ธรรมดา

ส่วนบรรดาสัตว์ทั้งหลาย อาทิเช่น ตะขาบ นก รึ งู แมว หมา กบ อึ่ง ที่บ้านมีครบค่ะ ยายข้างบ้านเคยเห็นงูตัวสีดำเท่าข้อแขน เลื้อยแถวนั้น สมัยก่อนตัวดิฉันก็เคยได้ยินเสียงมันขู่ฟู่ๆ อยู่ตรงใต้ตรงที่นั่งด้านนอกค่ะ ตอนนั้นไฟดับเลยจุดเทียนก้มลงดู ไม่เห็นตัวแต่เทียนไหม้ผมกลิ่นหึ่งเลยค่ะ ^_^
    เลยนึกบอกทุกสรรสัตว์ไว้ ต่างคนต่างอยู่ อย่าขึ้นมาให้เห็นบนบ้าน ไม่งั้นอย่าหวัง....(ก็ขู่เอาไว้ ถึงเวลาจะร้องรึจะไล่ ยังไม่รู้เลย ) อุดมสมบูรณ์ขนาดนี้ถึงว่าเพื่อนบ้านเยอะ

สาธุนะคะคุณสุ หวังว่าคุณน้องเขาจะมาให้ลาภนะคะ ส่วนน้ำตก ก้อย นี้ที่บ้านไม่นิยม คุณน้องเขาคงสบายใจ ^_^

12. The eyes

3
    ต้องกราบขออภัยด้วยค่ะ ที่อาจก้าวล่วงท่านที่ไม่ควรก้าวล่วง ตอนลงโพสนี้เนื่องจากไม่ทราบรายละเอียดส่วนลึก แต่ก็คิดว่า คนบนดอยส่วนมากจะเก่งๆทั้งนั้น ต้องขออภัยคุณนักรบเงา และบูรคณาจารย์ด้วยค่ะ

13. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,003
    เปล่านะครับ ไม่ได้รู้สึกไม่ดีอะไร

เป็นกระเหรี่ยงก็ไม่ผิดนะครับ ผมไม่ได้รู้สึกไม่ดีอะไรนะครับ
    ตัวหนังสือบนออนไลน์อาจไม่ได้สื่อความรู้สึกได้หมด

ดูสิครับ ชาวกระเหรี่่ยงที่ได้มรรคผลหรือเป็นบริวารครูบาวงศ์ มีไม่น้อยนะ ผมแค่อธิบายเรื่องของท่านเพิ่มเติมเอง

14. The eyes

3
    ค่ะ ^_^

พอดีเห็นคุณนักรบเงาลบโพสด้านบนออก และประกอบกับ ตอนที่ดิฉันพิมพ์โพส ตรงคำว่า " คนกระเหรี่ยง " ดิฉันต้องหยุดพิมพ์ และ ลบ 2 รอบ เพราะไม่แน่ใจ แต่สุดท้ายก็ใช้คำเดิม
    พอคุณนักรบเงาอธิบายเพิ่มเติม ดิฉันถึงบางอ้อ รู้สึกเองว่า ใช้คำไม่ถูกต้องสมควรค่ะ เลยขอกล่าวอโหสิกับคุณนักรบเงา และท่านบูรคณาจารย์ค่ะ ^_^

ปล. มีประสบการณ์ที่ตื่นเต้นอะไร มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ บางเรื่องชั่วชีวิตคนๆหนึ่ง อาจไม่มีโอกาสได้ประสบเลย

15. The eyes

3
    บ้าบอคอแตกไปเสียแล้วดิฉัน (กำลังกินงงงวยน้ำทำให้เบลอสติแตก)
    วันนี้ตรวจสอบการเดินทางของพัสดุ ที่ปลายทางส่งมาจากลำพูน จุดหมายปลายทาง ระยอง ผ่านมา 2 วัน หึหึ !!! นึกว่าจะอยู่ใกล้แค่เอื้อม ที่ไหนได้ ชมวิวกินลมยังไม่มาแถวอีสาน !!!

EMS. ลำพูน----->
    อุดรธานี ----->
    สว่างดินแดน (สกลนคร) ----->

พ่อแก้วแม่แก้ว จะมาถึงระยองเมื่อไหร่นี้ รู้ไหมผิดแผนไปหมด ToT

16. The eyes

3
    วันนี้จะได้แสดงฝีมือ แปลงโฉม เหล่าม้า ช้าง อิอิ

ปล.จะงามแค่ไหนนะ เดี๋ยวเสร็จแล้วมาดูกัน