ในที่สุดก็จะได้ฝึกมโนมยิทธิแล้ว

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย diors, 31 มีนาคม 2009.

1. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่าน ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาครับ

-ปฏิบัติตามที่ท่านสมาชิกเตือนไว้นี่แหละครับ ดีมากๆ เมื่อครูท่านนำก็ทำใจสบายๆ อย่าเครียด และอย่าอายที่จะตอบครับ

-ขอให้เจริญในธรรมครับ

สาธุ

2. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาไม่คอยใคร อย่าผลัดวัน

3. Rainnii

Rainnii เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่ได้ไปฝึกนะคะ อยากไปเหมือนกันค่ะ ถ้ามีโอกาสจะไปแน่ๆค่ะ รู้จักมโนมยิทธิมานานแล้วเหมือนกันค่ะ

4. ข้ามากะพระ

ข้ามากะพระ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ที่เป็นครูมโน แนะนำให้ซ้อมที่บ้านบ่อยๆ ตั้งพานครูทุกครั้ง เปลี่ยนแต่ดอกไม้กับเงิน อย่าอยากรู้อยากเห็น หรือจินตนาภาพไว้ก่อน ทำใจเบาๆ อย่าหนัก ส่วนตัวเคยไปฝึกที่บ้านสายลม แปดเก้าปีแล้ว ไม่ได้เหมือนกัน แล้วก็ไม่ยอมฝึกต่อ ทิ้งไปเลย เพิ่งมาทำสมาธิต่ิิอเมื่อปีที่แล้วเอง จำได้ว่าเคยทำสมาธิ จับภาวนาไปเรื่อยๆ อย่างที่เคยทำ แล้วจู่ๆ ก็เห็นภาพว่าเราไปนั่งอยู่หลังพระภิกษุเต็มไปหมด พูดง่ายๆเห็นแต่ศรีษะพระ มองไปตรงไหนก็เต็มไปหมด แต่ไม่มีเสียง เราก็งงนี่คืออะไร มองกวาดสายตาไปซ้าย ขวา ก็มองเห็น ฉัพรังสี สีน้ำเงิน เขียว สว่างๆรอบศรีษะท่านนึง ซึ่งท่านนั่งเป็นองค์ประธานอยู่ด้านหน้าสุด ตอนนั้นจิตมันรู้ว่า เป็นองค์พระพุทธเจ้าแน่ มองไปอยู่หลายครั้ง แล้วภาพก็หายไปเลย

มีจุดสังเกตุว่า ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย แม้แต่น้อย ไปแต่จิตเราล้วนๆ ไม่มีใครนำไป
    แล้วเราก็งง ทำอะไรไม่ได้ ไม่มีความคิดว่าอยากจะไปไหนต่อเลย แม้แต่จะกราบนมัสการพระองค์เรายังไม่คิดเลย (ทำไมเป็นอย่างนี้หนอ)

เคยเห็นครั้งเดียว ป่านนี้ภาวนาเท่าไหร่ก็ยังไม่ไ่ด้เลย

ทหารใต้ต้องการ ชุดปฐมพยาบาลด่วน!

5. คนมีบาป

คนมีบาป Active Member

19 พฤศจิกายน 2009
    ดิฉันเพิ่งไปมาครั้งแรกเหมือนกันคะเมือวันที่ 5/4/53 ครูจะเน้นว่าให้ใช้จิตรู้สึกอย่างเดียวเลย ตอนแรกๆก็งงๆว่าใช่เหรอเราไปได้จริงๆเหรอ แต่ก็ตัดความสงสัยไปก่อน
    แต่เรารู้สึกนะคะ ว่าได้ไปจริงๆ ความรู้สึกตอนนั้น สบายใจมากๆๆเลยคะ และแถมยังมีอาการ น้ำตาซึมๆด้วย แต่ไม่ไหลออกมานะคะ
    ถามครูว่าเราได้ไปจริงๆเหรอ ครูก็บอกว่าได้ไปจริงๆคะ เพราะครูเห็น ครูพาไปดูนรกด้วยแป๊บนึง(เป็นความรู้สึกว่าได้ไปนะคะ)

และหลังจากนั้นก็รู้สึกว่าจะตัดสิ่งที่เราเคยห่วงได้หมดทุกอย่างเลยคะ เพราะก่อนหน้านี้จะคอยพะวงห่วงคนนั้นคนนี้ แต่ตอนนี้ไม่ห่วงใครแล้วคะ ไม่ห่วงแม้แต่เวลาเราตายด้วย ทำไมถึงรู้สึกเช่นนี้ได้ก็ไม่ทราบเหมือนกันคะ

แต่ว่ามีข้อสงสัยนิดนึงคะ คือมาปฎิบัติที่บ้านแล้ว แต่ว่าไม่มีครูนำเราก็เลยไม่รู้ว่าสิ่งที่เรารู้สึกว่าได้ไปกราบท่านตามที่ครูสอนจะเป็นอุปาทานหรือเปล่า

เลยอยากจะขอรบกวนเพื่อนๆที่ได้มโนยิธิแล้วรบกวนช่วยบอกวิธีมาฝึกที่บ้านหน่อยได้ไหมคะว่าต้องทำไงบ้าง และมีข้อพิสูจน์อย่างไรว่าจิตเราไปแล้วจริงๆอะคะ จริงๆก็อยากจะพิสูจน์โดยการไปที่บ้านคุณพ่อนะคะ แต่กลัวว่าจะไม่ตรงแล้วความมั่นใจจะกลายเป็นไม่เหลือเลย ก็เลยยังไม่ตั้งจิตไปที่บ้านคุณพ่อคุณแม่คะ

และตั้งแต่กลับมาดิฉันก็ฝึกทุกวัน แต่รู้สึกว่า 1-2 วันนี้จะรู้สึกเหมือนง่วงนอนตลอดเวลาเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร ทั้งๆที่นอนตอนบ่ายจนมั่นใจว่าไม่ง่วงแล้วแน่นอน ก่อนเข้าห้องพระก็ไม่ง่วงนะคะ จะเริ่มง่วงก็ตอนเข้าห้องพระ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรคะ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่า

6. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไปมาแล้วครั้งหนึ่งครับ แต่มืดสนิท 555 ตอนนี้ก็ฝึกเองที่บ้านครับ ไปดาวโหลดคู่มือฝึกมาจากเวบศูนย์พุทธศรัทธาครับ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

7. 26

26 เป็นที่รู้จักกันดี

เรากว่าจะได้ไปฝึกรอตั้ง2ปีระหว่างรอเราก้อเอาหนังสือครึ่งกำลังมาซ้อมทำก่อน
    พอไปวัดท่าซุงฝึกกับพระครั้งเเรกไปดาวดึงได้เห็นขาวพรึบกำหนดเห็นเเต่ท่านปู่
    ท่านย่าบางบางต่อจากนั้นเข้าไปในพระจุรามนีขาวพรึบอีกเเล้วก้อไปเเดนนิพพาน
    วิหารสมเด็จองค์ปฐมค่อยเห็นชัดเป็นสีเทาเห็นเเต่องค์สมเด็จนะคนอื่นไปด้วยกันไม่ยักกะเห็นตอนนั้นนะอายุ21

8. 26

เป็นกำลังใจให้ครับ

9. 26

ฝึกที่บ้านน่าจะคล่องกว่านะผมว่าไปวัดทีไรอยู่ได้เเค่3วันเอง
    ไปที่วัดเทวดาเยอะมากรู้สึกทางใจเหมือนท่านบอกแกกลับบ้านไป๊
    ไปที่บ้านเเกก้อฝึกได้

ว่าง ว่างหัดนึกกำหนดภาพพระในอกเบาเบาพอสบาย
    ทำบ่อยบ่อยนะครับ

10. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่านครับ

-ขั้นแรกต้องให้ครูฝึก รับรองผลก่อนว่าถูกแนวครับ

แล้วต่อไปก็หมั่นฝึกเองทุกวัน แล้วหมั่นสอบอารมณ์

กับท่านอื่นๆครับ

สาธุ