ในนี้มีใครที่อ่านหนังสือพระไตรปิฏก 91 เล่มจบเเล้วครับ ? ผมอยากถามอะไรหน่อย

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 25 พฤศจิกายน 2009.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ตัวผมนั้นเพิ่งเริ่มอ่านเล่มหนึ่งอยู่ ยอมรับว่าเข้าใจยากมาก เพราะโดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ค่อยชอบอ่านเกี่ยวกับคําบาลีหรือคําราชาศัพท์หรือชื่ออะไรที่อ่านยากเยอะ ๆ แต่ยังไงผมจะอ่านให้จบครับ จะค่อย ๆ อ่าน ๆ เก็บไปทุกวัน คือผมอยากจะถามพี่ ๆ ในนี้สําหรับคนที่อ่านจบแล้วนะครับ เพราะผมมักจะได้ยินคนพูดกันว่า พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้กล่าวถึงสวรรค์นรก ผมแค่อยากจะรู้ว่าจริงรึไม่ ? ผมว่าน่าจะมีบ้างแหละน่า ผมหมายถึงสวรรค์นรกที่เป็นวิมานเป็นสถานที่ที่เราต้องไปใช้กรรมจริง ๆ นะครับ ใครที่อ่านจบแล้ว รบกวนบอกหน่อยว่าในหนังสือท่านได้กล่าวไหม เพราะคนที่พูด ๆ นั้นอาจจะไม่เคยหยิบจับมาอ่านเลยด้วยซั้า หรืออาจจะอ่านแต่ก็แค่นิด ๆ หน่อย ๆ ขอบคุณครับ อนุโมทนาครับทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2016
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    อ่านตั้ง ๙๑ เล่มเลยเหรอ....

ผมอ่านเล่มเดียวยังไม่จบเลย....เล่ม ฉบับประชาชน.....

เรื่อง ภพภูมิมีแน่นอน.....

3. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ขอแนะนำให้อ่านพระไตรปิฏกในเรื่อง พระสูตร น่ะครับ
    คุณจะรู้ว่า พระองค์ท่านได้กล่าวถึง เทวดา พรหม ไว้อยู่มากครับ
    แล้วถ้าเทวดา พรหม มีจริง... นรก-สวรรค์ก็ควรจะมีจริงด้วยใช่มั้ยครับ

ปล.อันนี้เรื่องส่วนตัวผมนะครับ ปกติผมเป็นคนไม่เชื่อเรื่องพวกนี้เลย
    จนกระทั่ง เมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว เรื่องการสักยันต์โด่งดังมาก
    ผมก็เลยอยากจะพิสูจน์ ว่าที่เค้าของขึ้นกันน่ะขึ้นจริงมั้ย

ก็สักมา ตอนแรกก็ไม่เคยอาการของขึ้นแต่อย่างใด
    แต่ประมาณ 1 ปีผ่านมา ผมก็ได้ประสบกับตัว คือผมเกิดอาการของขึ้น

เอ่อ..ตั้งแต่นั้นมาผมเลยเชื่ิอว่า ไสยศาสตร์ การสักยันต์มีจริง ล้านเปอร์เซ็น !!
    แล้วที่สำคัญ ผมก็เลยเชื่อว่านรก-สวรรค์มีจริง ! นับแต่วันนั้นจนวันนี้ ผมเลยมั่นคงดำรงอยู่ในศีล 5 เสมอๆ
    ผมเชื่อ เพราะผมก็ได้ย่างก้าวเข้าไปพิสูจน์

พวกคุณล่ะ เชื่อกันรึปล่าวครับ ผมว่าศีล 5 ก็ไม่เหนือบ่ากว่าแรงนะครับ
    แรกๆลองกั้นใจฝืนรักษาสักนิด แต่ต่อไปคำว่าฝืนทนมันจะไม่มีครับ มันจะเป็นไปโดยไม่ต้องบังคับเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2009
  4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ผมอ่านพระไตรปิฏกเล่ม 1 ไปถึงหน้า 210 เเล้วเเละเห็นว่าท่านได้กล่าวถึงสวรรค์จริงครับ กระจ่างเเล้วครับทุกคน ผมเเค่อยากฝากให้คนที่ชอบพูดว่าพระพุทธเจ้าท่านไม่ได้กล่าวถึงนรก สวรรค์ในพระไตรปิฏก คือกล่าวขึ้นมาลอย ๆ โดยที่ไม่เคยลงมืออ่านอย่างจริงจัง บัดนี้ผมเข้าใจเเล้วครับ ขอบคุณพี่ ๆ ที่ช่วยเข้ามาแนะนําด้วยแล้วกันครับ ผมเชื่อสนิทครับว่า โลกหลังความตาย วิญญาณ สวรรค์ นรกอะไรนี่มีจริงหมดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2016
  5. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    พระไตรปิฎก เรื่อง มหาสติปัฏฐานสูตร (เล่มที่ 22 หน้า 144 )

พระพุทธพจน์เรื่อง สัญญาวิโมกข์
    ข้อที่ 3 สัพพโลเกอภิรัตสัญญา
    ภิกษุพึงเป็นผู้ไม่มีความยินดีชอบใจใน รูป รส กลิ่น เสียง ลาภ ยศ สรรเสริญ เจริญสุขใด ๆ ในโลก ไม่ติดใจในร่างกายเรา ร่างกายเขา ซึ่งเป็นเพียงที่อาศัยชั่วคราวของจิตเรา ร่างกายตายจิตเราก็ต้องไปหาที่อยู่อาศัยใหม่ มีบุญก็ไปสวรรค์ มีบาปก็ไปนรกเป็นต้น ภิกษุไม่พึงยึดมั่นสิ่งใด ๆ ในโลก ไม่มีสิ่งใด ๆในโลกนี้น่าอภิรมณ์มีแต่ความเสื่อมสลายสูญหายทุกอย่าง

6. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอยืนยันว่า พระพุทธเจ้าตรัสเรื่อง นรก สวรรค์ วิมาน ภพภูมิ ฯลฯ ตรัสไว้มากมาย กระจายอยู่ในพระไตรปิฎก ผมอ่านพระไตรปิฎกจบไปค่อนแล้ว ค่อยๆอ่านช้าๆอย่างละเอียดๆ จดบันทึก-จดข้อสังเกต-จดการปฏิบัติสำคัญๆ-ได้รับรู้ปิติ-รู้ได้ด้วยตนเองหลายอย่าง อ่านมานานหลายปีและคงอีกหลายปีกว่าจะจบ ผมขอยืนยัน นรก สวรรค์ ตามพุทธพจน์(ตถาคตภาษิต)ครับ แนะนำให้ Search คำว่า--นรก-สวรรค์ ใน 84,000 ครับ