ในศาสนาพุทธมีคำสอนเรื่อง กาลจักร์ อยู่ด้วยหรือเปล่า (เกี่ยวกับการย่นเวลา)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย pongsiri, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

จากสารคดีนี้ ช่วงเวลาที่ 7:53 - 7:56 ได้กล่าวถึงศาสนาพุทธ เดียวกับคำสอนเรื่อง กาลจักร

"แต่พวกเขากลับได้ค้นพบ คำสอนของศาสนาพุทธ นั้นคือ กาลจักร" (วงล้อแห่งการเวลา)

ผมเคยได้ฟังมาว่า พระพุทธเจ้าทรงแสดงปฏิหาร วางเมล็ดมะม่วงพี่พื้นแล้ว ก็มีต้นมะม่วงเติบโตจนออกผลทันที เรื่องนี้มีเขียนไว้ในพระไตยปิฏกหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นจริง จะเป็นไปได้ไหมที่เครื่องย้อนเวลา ได้แรงบันดาลใจ มาจากศาสนาพุทธ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=ivdhzFe5cGg]Ancient Aliens - ตอน ข้ามมิติเวลา (THE TIME TRAVELERS) - YouTube[/ame]

2. โปเย

โปเย เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่ามีครับ แต่อาจไม่ได้ตรัสเป็นพระสูตรหรืออะไรเป็นบทๆ มังครับ
    อย่างปกติ คนทั่วไป ปฏิบัติธรรม ใช้เวลานาน แต่ถ้าพระพุทธเจ้าช่วย
    ก็คิดว่า "ฉับพลัน" ก็ได้ครับ (ถ้าเขาพร้อมแล้วนะครับ)

3. pongsiri

เจอแล้วครับ ลองอ่านดู

ครั้นพระบรมศาสดาทรงรับผลมะม่วงของนายคัณฑะแล้วประสงค์จะประทับนั่ง ณ ที่ตรงนั้น พระอานนท์เถระจัดอาสนะถวายประทับตามพุทธประสงค์ ครั้นประทับนั่งแล้ว ทรงหยิบผลมะม่วงในบาตรส่งให้พระอานนท์ทำปานะ พระอานนท์ก็จัดทำปานะมะม่วง คือน้ำผลมะม่วงคั้นถวายตามพระประสงค์ ครั้นพระบรมศาสดาเสวยแล้วก็ทรงส่งเมล็ดมะม่วงให้นายคัณฑะว่า "คัณฑะ! เธอจงคุ้ยดินร่วนขึ้นทำเป็นหลุม ปลูกมะม่วงเมล็ดนี้ ณ ที่นี้เถิด " นายคัณฑะก็จัดปลูกมะม่วงเมล็ดนี้ ณ ที่นั้น
    พระพุทธเจ้าทรงล้างพระหัตถ์เหนือพื้นดินบนเมล็ดมะม่วงนั้นในทันใดนั้นก็พลันบังเกิดความอัศจรรย์ขึ้น เมล็ดมะม่วงนั้นเกิดงอกออกต้นขึ้นทันที และในช่วงขณะที่นายคัณฑะพร้อมด้วยพระสาวกทั้งหลายมองดูอยู่ด้วยความพิศวง ต้นมะม่วงต้นน้อย ๆ นั้นก็เติบโตใหญ่ขึ้น ๆ ออกกิ่งใหญ่ ๆ ถึง ๕ กิ่งยื่นยาวออกไปถึง ๕๐ ศอก ทั้งล้วนตกดอกออกผล มีทั้งผลดิบผลสุก แลอร่ามไปทั้งต้น ร่วงหล่นเกลื่อนพื้นพสุธา
    นายทัณฑะมีปีติเลื่อมใส ได้ประสบอัศจรรย์เฉพาะหน้าก็เก็บผลมะม่วงสุกที่หล่นมาถวายพระสงฆ์ทั้งหลายที่ติดตามมาให้ฉันจนอิ่มหนำสำราญทั่วกัน

http://www.dhammathai.org/buddha/g73.php

อีกลิ้งค์นึ่ง
    http://84000.org/tipitaka/picture/f62.html

4. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
  5. pongsiri

6. terrato

terrato สมาชิก

12 มิถุนายน 2007
    ...ถ้าในศาสนาพุทธก็มีอยู่แล้ว และเป็นหัวใจของคำสอนของพระพุทธเจ้าอีกด้วย นั่นก็คือ "ปฏิจจสมุปบาท" นั่นเองครับ ที่เรียกกันว่า "กาลจักร" หรือฝรั่งเรียกว่า "Wheel of Life"

ส่วนรายละเอียดนั้นก็ลองค้นหากันดู ซึ่งจะเน้นเด่นชัดในนิกายวัชรยานของธิเบต และท่านพุทธทาสภิกขุ ก็ได้นำมาอธิบายให้พุทธศาสนิกชน ชาวบ้านทั่วไปเข้าใจได้ง่ายขึ้น

ผมขอยกตัวอย่างจากรายการ "พื้นที่ชีวิต" จะได้ทำความเข้าใจได้ง่ายขึ้นนะครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=eMl2KZZuKbU"]????????????_?????????????1/3 - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=hvjJisYERiU"]????????????_?????????????2/3 - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=2j7s1orU6JI"]????????????_?????????????3/3 - YouTube[/ame]

..........................

ส่วนเรื่องของการย่นย่อ เวลา - สถานที่ [Space-time] นั้น ในพระไตรปิฎก หรือ อย่างย่อ ๆ ก็ในไตรภูมิพระร่วงก็มี อย่างเช่น การที่เหล่าสัตว์อเวจีนรกต้องย้ายจากที่หนึ่งไปยังอีกโกฏิจักรวาล(ประมาณแกแลคซี่ใหม่)

หรือ อย่างเช่น การที่เหล่าอสูรที่รบกับเหล่าเทวดา ได้พ่ายจนถอยทัพโดยผ่านมิติโลกมนุษย์โดยผ่านทางก้านดอกบัวนั้น ทำให้มนุษย์ที่พานพบเห็น ถึงกับคิดว่าตนเองเป็นบ้าก็มีบันทึกไว้ในพระไตรปิฎกเช่นกัน

และอีกหลากหลายแห่งในพระไตรปิฎก ซึ่งลองค้นหาดู เพราะมีอะไรให้น่าค้นหาและน่าทึ่งเสมอ โดยที่ฟิสิกส์สมัยใหม่นี้ จะทำให้เราเข้าใจได้มากยิ่งขึ้น ถ้าเราได้ศึกษามาเทียบเคียงกัน

...แต่สุดท้ายแล้ว ผมว่า "กาลจักร" หรือ "ปฏิจจสมุปบาท ที่ยกตัวอย่างมานั้น จะเหมาะสมกับการศึกษา และควบคู่ไปกับการปฏิบัติต่อมนุษย์เรามากที่สุดครับ ส่วนเรื่อง "ฤทธิ์" "ปาฏิหาริย์" นั้น เราก็อ่านหรือศึกษาไว้พอรู้หรือเพื่อความบันเทิงเป็นอย่างน้อยก็พอครับ

...................

แถมท้ายกับแนวคิดเรื่อง "เวลา" (กาล) ของท่านพุทธทาสภิกขุแล้วกันครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2013
  7. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ไม่ทราบ เฮียแอ้ จะย่นระยะทางไปไหนครับ ไปดาวเนปจูนหรือครับ
    อิอิ

สำเร็จที่ใจสิครับ เจอทุกข์วันเวลาระยะทางช่างนานจัง เจอสุขวันเวลาระยะทางน้อยจัง

8. LungKO

LungKO เป็นที่รู้จักกันดี

เจริญ คือบำเพ็ญธรรม คือ อิทธิบาท 4 (ธรรมะที่ทำให้มีฤทธิ์ หรือสำเร็จตามประสงค์)
    ให้เยอะ ๆ ก็จะเหาะได้ ถ้าไม่เชื่อพระพุทธองค์ ก็จงทำด้วยตนเอง แล้วจะรู้ของจริง
    นะครับ

9. naithammada

naithammada เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมว่ามีแน่นอน มีบางคนหรือพระบางท่านทำได้ครับ
    (ตามหลักวิทย์ว่าไว้น่าจะประมาณอินฟินิตี้)
    ถูกผิดประการใดขออภัย

10. pongsiri

แล้วมีเรื่องราวบ้างไหม ในอดีตที่กล่าวถึง การหายตัวของพระอรหันต์เป็นเดือน ๆ หรือเป็น ปี ๆ แล้วก็กลับมาปรากฏอีกครั้ง ถ้ามีแปลว่า มีอยู่จริง

11. naithammada

naithammada เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2013
    มีหลวงปู่เทพโลกอุดรครับ แต่ผมก็ได้ยินแต่ข่าวครับ
    ผิดถูกประการใดขออภัย

12. Horoscopes

Horoscopes สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2012
    ผมสนใจข้อความนี้ครับ "จอห์น กล่าวว่า ในปี 2015 จะเกิดสงครามโลกครั้งที่ 3 และคนจะตายเกือบ 3,000 ล้านคน คนที่เหลือรอดอยู่จะอยู่กระจัดกระจายกันไปเป็นกลุ่มชนรุ่นใหม่"

สรุปว่าไม่ได้เกิดจากภัยธรรมชาติอะไรเลย เกิดจากน้ำมือมนุษย์นี่แหละอีก 2 ปี มาดูกันครับ แล้วบทความนั้นก็โพสไว้เมื่อปี 2553 จากสถานการณ์ตอนนี้มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดสงครามโลกครั้งที่ 3 ซะด้วยครับ

13. Horoscopes

Horoscopes สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2012
    เกี่ยวกับการย่นเวลาลองฟังประสบการณ์ตรงของผมดูครับว่ามันคืออะไรผมก็ยังหาคำตอบไม่ได้ เรื่องมีอยู่ว่าทุกวันผมต้องเดินทางจากปราจีนบุรี มาทำงานแถวสี่แยกศรีอยุธยา ไปกลับทุกวัน แล้วเมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมมีความสนใจในการนั่งสมาธิ เลยอยากลองฝึกดู เลยขอคำแนะนำจากรุ่นพี่ที่ทำงานซึ่งพี่เค้าเป็นคนที่ปฏิบัติในทางนี้ พี่เค้าสามารถรู้ได้ว่าในองค์พระพุทธรูปที่พี่เค้าพบลึกๆ แล้วข้างในคือสิ่งใดบางองค์ก็มี บางองค์ก็ไม่มี แต่จะบอกเล่าผู้อื่นได้ก็ต่อเมื่อสิ่งนั้นอนุญาตให้บอกเท่านั้น กลับมาที่เรื่องผมพี่เค้าแนะนำผมว่าก่อนจะนั่งสมาธิให้ถามกายก่อนว่าพร้อมรึยัง ถ้ากายพร้อม ให้ถามจิตว่าพร้อมรึยัง ถ้าจิตพร้อมก็ให้ตัดความคิดในหัวออก พอหัวว่างแล้วค่อยภาวนาคำที่ถูกจริตกับเราบางคนอาจจะถูกจริตกับคำว่าพุทธ-โธ หรือคำอื่นๆ แล้วแต่บุคคล พร้อมกับการกำหนดลมหายใจเข้าออก ถ้าจิตไม่นิ่งให้ถอนแล้วเริ่มใหม่อย่าไปเร่งรีบ จากคำแนะนำของรุ่นพี่ พอตอนขาขึ้นรถไฟกลับบ้านผมก็ลองฝึกโดยใส่หูฟังฟังเพลงไปด้วย แต่ตอนที่ยากคือ ตอนที่ให้ตัดความคิดนี่แหละครับยากมาก ทั้งเสียงเพลง ทั้งเสียงคนคุยกัน ทั้งเสียงรถไฟ พาเราคิดได้ตลอด แต่แปลกที่ผมก็สามารถตัดความคิดออกได้เหลือแต่หัวโล่งๆ จากนั้นก็เริ่มภาวนา เข้า-ออก กำหนดลมหายใจที่ปลายจมูก ภาวนาเข้า-ออก ไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังได้ยินเสียงทุกอย่างอยู่เหมือนเดิม แต่จิตเรามันไม่ได้สนใจแล้วไง สนใจอยู่ที่กลางหน้าผาก แล้วก็หยุดภาวนาไปเมื่อไรไม่รู้ แต่รู้สึกว่าหายใจเบามาก มันนิ่งๆ รู้สึกว่าประมาณ 10 กว่านาทีได้ จากนั้นก็ถอนออกมาเพื่อจะดูหนังในโทรศัพท์ กะว่าคนคงจะเต็มรถไฟละเพราะปกติถ้านั่งรถไฟมาประมาณ 10 นาทีคนจะขึ้นมากันเต็มรถไฟละ พอลืมตามาอ้าวคนโล่งแปลกจัง ดูสถานี เฮ้ย! ถึงสถานีซอยวัดลานบุญแล้วหรอนี่ ผมขึ้นรถไฟจากอุรุพงษ์ มาเริ่มฝึกสมาธิตรงมักกะสัน ปกติ 10 นาทีนี่จะถึงแถวคลองตัน ไม่ก็สุขุมวิท71 แต่นี้ลืมตามาอยู่แถวซอยวัดลานบุญจะถึงพระจอมเกล้าอยู่แล้ว ผมก็งง เวลามันหายไปไหน พอมาทำงานผมก็ไปถามรุ่นพี่ว่า "พี่ๆ นั่งสมาธินี่มันย่นเวลาได้หรอครับ เพราะตลอดเวลาที่ผมนั่งสมาธิผมมีสตินะได้ยินเสียงทุกอย่างตลอด" พี่เค้าก็แค่ยิ้มๆ วันต่อๆ มาผมก็ลองฝึกอีกแต่ก็ไม่เป็นสมาธิเลย ทุกวันนี้ก็ยังงงอยู่ เลยลองมาแชร์ประสบการณ์ให้อ่านกันเผื่อผมจะได้คำตอบด้วยครับ

14. pongsiri

ช่วงเวลาที่เท่าไรของวีดีโอครับ จะได้ลากไปที่เวลานั้นเลย

15. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    มีแค่ จินตนาการ มีแต่ คิดเอง เออเอง ตามหนัง นวนิยาย ต่างๆ..

มีแค่ จินตนาการ มีแต่ คิดเอง เออเอง ตามหนัง นวนิยาย ต่างๆ..

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2013