ในเมื่อต้องอยู่กับการเปลี่ยนแปลงธรรมชาติ ทำไมเราไม่ปรับเปลี่ยนการใช้ชีวิตใหม่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย น้ำกับพายุ, 13 สิงหาคม 2012.

1. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    ผมคิดเล่นๆนะ จากการดูและอ่านข้อความจากหลายๆท่าน ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงธรรมชาติครั้งใหญ่ในเร็วๆนี้ ผมเลยคิดตามไปว่า ถ้าการใช้ชีวิตต้องอยู่กับธรรมชาติที่เลวร้าย เช่น พายุ น้ำท่วม แผ่นดินไหว ผมว่า ผมสนใจ บ้านลอยน้ำที่องค์สมเด็จพระเทพฯ ท่านอุตส่าห์ หาแนวทางให้ประชาชน มีทางเลือกให้ชีวิตอยู่รอดแบบไม่ต้องลำบากกันมาก โชคดีว่า บ้านลอยน้ำแต่เดิม หลังนึงประมาณ700000 แต่ตอนนี้ก็พอมีคนทำจำหน่ายในราคาถูกลงมาก ในความคิดง่ายๆของผม ถ้าเอาความคิดของคุณลุงเชียงใหม่ ที่ได้บอกคุณวิกรม ถึงเรื่องตู้คอนเทนเน่อร์ ที่จะสามารถรับมีกับสภาวะของแผ่นดินไหว ผละพายุได้ เอามาบวกรวมกับ บ้านลอยน้ำ โดยใช้ทุ่นถังขนาด200ลิตร หลายๆถัง(ต้องคำนวณ)จากฐานน้ำหนักตู้ฯ ผมว่า ปลอดภัยได้ในระดับที่น่าพอใจ แล้วไม่ต้องหนีขึ้นเขาหรือหาที่หลบ หากที่พักที่เตรียมไว้ ถูกน้ำท่วม หากที่ฐานใด จะนำไปประยุกต์ก็คงจะดีมาก เพราะหลายๆฐาน มีทั้งแรงคน และแรงทรัพย์ น่าจะช่วยเหลือได้มากทีเดียว ส่วนท่านใดที่ไม่ได้มีกลุ่มหรือ ไม่ได้มีสถานที่รองรับ ผมว่า ไม่ใช่ปัญหานะครับ เพราะเห็นโครงการของกรมโยธาทิการ ที่องค์สมเด็จพระเทพฯ ท่านมีรับสั่ง ให้หาแบบราคาประหยัด มาให้ประชาชนแล้ว คิดว่าเร็วๆนี้แน่นอนครับ ผมแค่นำเสนอนะ เผื่อจะเป็นประโยชน์ ส่วนตัวผม จะเริ่มทำกระต๊อบตู้เหล็ก ปลายปีนี้ และจะลองทำฐานแบบบ้านลอยน้ำดู (เป็นห่วงครอบครัวครับ) ที่ผมไปทำบ้านตู้ไว้อยู่ที่เพชรบูรณ์ แถวหนองไผ่ ใกล้เขาสมาหมื่น ที่ดินเป็นที่ดอน แต่เตรียมไว้ก่อนก็ไม่เสียหาย เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาใหม่ แต่ชีวิตคนในครอบครัวที่ผมต้องดูแล หรือเพื่อนท่านใดมีงบน้อย ขอให้ดูจากชาวบ้านที่อุทัย บ้านแพ ก็ดีไม่ใช่น้อย อยู่กันแบบพอเพียง ดีที่สุด

2. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    ว่าจะเริ่มด้วยการเปลี่ยน คนที่บ้าน ก่อนเป็นอันดับแรก

แต่สงสัยจะทำไม่ได้ คงต้องปล่อยเลยตามเลย อะไรจะเกิดก็เกิด..... (deejai)

ตั้งรับให้ได้ทุกสถานการณ์ ก็รอด ....(deejai)(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2012
  3. น้ำกับพายุ

ผมเป็นหัวหน้าครอบครัว(เลยเผด็จการ) เตรียมให้ครอบครัว แต่ผมก็เชื่ออย่างคุณ ตั้งรับได้ ก็รอด โชคดีแน่นอนครับ

4. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010

ผมหมายถึงเปลี่ยน ผู้บัญชาการที่บ้าน น่ะ

5. น้ำกับพายุ

อันนี้ ยากแฮะ โชคดีอยู่แล้วครับ :cool: