ในเวปคนสะสมพระอย่างนี้ยังมีใครห้อยพระเดี่ยวองค์เดียวอยู่ไหมครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nontaburi, 19 ตุลาคม 2010.

1. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    -ผมมีพระเหนือพรหมผงจักรพรรดิ หลวงปู่ดู่ ครับ

-ถ้าออกกำลังกกายก็ เชือกร่มครูบาเจ้าเกษม เขมโก ครับ

2. nontaburi

nontaburi เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    แขวนเดี่ยวเยอะนะครับ
    แต่ผมไม่แขวนเดี่ยวแต่แขวนทีละชุดของวัดเดียวทีละ3องค์มั่ง5องค์มั่ง
    เช่นวันนี้ ต้องไปเจอลักษณะงานอย่างนี้ ก็อาราธนาชุด วัดบวรไป
    บางวันไปอย่างนี้ ก็อาราธนา ชุด หลวงปู่ทิมไปอะไรอย่างนี้
    ถ้าจะให้แขวนเดี่ยว ก็ในยามท่องเที่ยว ปิดตาวัดบวรกับเชือกถักองค์เดียว ไปไหนได้ทั่วโลกเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76.7 KB
      เปิดดู:
      212
  3. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เพื่อความอุ่นใจสามองค์นี้เที่ยวรอบโลกครับ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. nontaburi

พูดถึงพระมงคลมหาลาภ ผมเคยใส่ตลับทองคล้องบูชานะครับ
    ผมว่าเป็นพระที่ดีมากๆเลย
    แต่ถ้าพลาดไปกินเหล้าแล้วคล้องพระไปด้วย จะมีเหตุให้ติดขัดและแย่ๆอยู่ทั้ง3ทีที่ลองดูเที่ยวหลังนี้ เลยต้องถอดเก็บ เพราะทำงานอย่างผมพบปะผู้คนจะงดก็ยาก จะถอดเก็บรถก็เสียว ขนาดจะกินอาราธนาบอกก่อนและกลับด้านไปอยู่ข้างหลังก็ไม่รอด เลยต้องถอดออกจากคอ และ อาราธนาพระที่เข้าสังคมได้ไปแทน
    พระมงคลมหาลาภนี่ใส่แล้วถ้าผู้ใส่มีศีล5และปฏิบัติทำอะไรก็ขึ้น แต่ถ้าลองใส่กินเหล้าดูกันนะครับ เจอแต่เรื่องแย่ๆ
    ซึ่งพระแบบอื่นที่ผมคล้องติดตัวไม่เป็น ผู้เสกท่านคงต้องการอย่างนั้น
    ใครปฏิบัติได้ดีๆ แนะนำเลยครับ ไม่มีผิดหวังเมตตาดีสุดๆ

5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

อุ่นใจแทนคุณchain เลยครับ...(^_^)....

6. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ผมก็ห้อยติดตัวตลอดครับ สำหรับพระมงคลมหาลาภ
    ผมก็กินเหล้าเช่นกันครับ และทำงานพบปะผู้คนมากเหมือนกันด้วยครับ
    แต่ผมไม่เคยเกิดเหตุการณ์แย่ๆอะไรนะครับจะมีก็น้อยมากๆครับ ส่วนใหญ่มีแต่เรื่องดีๆทั้งนั้นเลยครับอธิฐานได้ไหว้รับเลยล่ะครับ แต่ผมมีพุทธานุสติอยู่เสมอๆครับทุกๆวัน และทุกวันถ้าไม่คิดถึงคุณพระพุทธเจ้าหรือคุณครูบาอาจารย์เหมือนมันจะเหมือนขาดอะไรไปสักอย่างติดๆขัดๆเช่นกันครับ

7. nontaburi

งั้นก็ดีแล้วครับ นี่องค์ของผม

8. ta_eka

ta_eka เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    คุณ nontaburi ครับผมศิษย์หลวงปู่หงษ์ เรื่องเหล้าไม่แตะเด็ดขาด ยินดีรับฝากมงคลมหาลาภตลับทองนะครับ เก็บไว้เฉยๆเสียดายแย่เลย 5555

9. nontaburi

555 ให้ผมเก็บไว้ชมเถอะครับมีไม่กี่องค์เองแล้วก็ไม่ค่อยสวยด้วยสักองค์

10. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

กระเซ้ากันพอชื่นใจครับ ...หุหุ..:cool:

...พระเครื่องที่พุทธาภิเษกโดยพระสายกรรมฐานส่วนใหญ่หรือหลายๆท่านจะให้ถือศีลบางข้อแบบเคร่งครัด....เช่น หลวงพ่อปาน หรือ หลวงพ่อวัดท่าซุง ให้รักษาศีลข้อ 2 และ ข้อ 5 , หลวงปู่หงษ์ ให้รักษาศีลข้อ 5 ....มิฉะนั้นพระจะไม่คุ้มครอง หรือไม่ไให้ผลในช่วงที่ศีลขาด....

...มีพระของหลวงพ่อกวย ที่ท่านห้ามด่าแม่(จริงๆแล้วทุกๆพระอาจารย์จะห้ามด่าแม่)...กล่าวกันว่าพระหลวงพ่อกวย ทุกคนอาราธนาใช้ได้ ไม่ว่าจะเป็นคนดี, โจร....

...แต่ถึงอย่างไร...รักษาศีล 5 ไว้เถอะครับ ดีแน่นอน....ถ้าจะดื่มสุรา ก็จงพยายามครองสติ....ถ้าขับรถ ไม่ดื่มได้เป็นดี เพราะกฎหมายเมาแล้วขับ...แรง. แม้เราจะมีสติ แต่เป่าแอลกอฮอล์แล้วเกิน... ก็โดน(เคยขอลองเป่าขณะที่ไม่ดื่มเลย ก็โชว์ว่ามีปริมาณแอลกอฮอล์เกินกำหนด อันนี้จะโทษเครื่อง หรือโทษตำหนวดไทย...555)..:cool:

11. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    -พูดถึงพระมงคลมหาลาภแล้วยังเสียดาย เมื่อปีที่แล้ว ผมไปบูชาที่วัด

สัมพันธวงศ์ องค์ละ ๕๐๐บาท มีให้เลือกมากมาย เลยบูชามาแค่ ๖องค์

แล้วก็แจกไปหมด คิดว่าอยู่ใกล้ๆ ไปบูชาได้ตลอด พอปีใหม่๕๓ โทรไปถามลุงเขาอีกที

ขึ้นมาเป็น๑๕๐๐-๒๐๐๐ และเลือกไม่ได้แล้ว...สาธุ...เลยหมดปัญญา

-องค์ที่บูชามานั้น มีเส้นเกสาด้วยครับ มอบให้คุณแม่หมอฟอร์ดไปน่ะครับ

สาธุ

12. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมเองห้อย ลูกสวาท ท่านอาจารย์อ้วน หมอผี กับพกสีผึ้ง สาริกาม่วน ครับ

13. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ผมห้อนเดี่ยวสมเด้จปรกโพธิ์14หลวงพ่อแพครับ แต่มีเครื่องรางด้วยครับอิอิ

14. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ข้ามปี
    แจมด้วยคนครับ
    แขวนเดี่ยว

เหรียญปิดตาพังพะกาฬ ปี 32 ครับ

15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมชุดปกติทุกวันจะห้อย 15 องค์ อย่าพึ่งตกใจ....... ผมเอาหลวงปู่ทวดพิมพ์จิ๋ว มาเลี่ยมกันน้ำแล้วร้อยเป็นสร้อย แขวนกับล็อคเก็ต รุ่น ๕ แผ่นดิน หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง แล้วมีตะกรุด ๑๐๘ พุทธคุณ ครูบาน้อยวัดศรีดอนมูล...
    แหนบติดกระเป๋าเสื้อก็มี
    - เสือปืนแตก หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน
    - พระสิวลีลังกาวงศ์ เจ้าคุณธงชัย
    - เหรียญนางกวัก หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง

ส่วนบางครั้งแขวนเดี่ยวเป็นเหรียญอธิฐานจิต แจกในงานวันเกิดหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปี๕๔ ครับ.... แต่ถ้าเดินทางไปต่างจังหวัดด็มี Option เสริมนิดนึง เช่น เบี้ยแก้ ,ท้าวเวสสุวรรณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2011
  16. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ผมก็แขวนหลายองค์ครับ โดยทั่วไป แขวนห้อยคอ 5 องค์ (แต่สลับกันไป) โดยแบ่งเป็น

1) สายพระพุทธ : พระพุทธโสธร (เหรียญจากวัด / องค์หลังพระไพรี (ออกวัดบวรฯ) / เหรียญประจำจังหวัดฉะเชิงเทรา (เอาไปปลุกเสก) , พระรอดลำพูน วัดมหาวัน

2) สายพระขุนแผน (มีหลายองค์ เช่น พระขุนพล ลพ.สาคร/ ขุนแผนสาย ลป.ทิม / ขุนแผน ลป.หลอด /ขุนแผนวัดพุทไธยสวรรค์ / ขุนแผนไข่ผ่าซีก วัดแค จ.สุพรรณฯ / ขุนแผนแสนทวีลำพูน ครูบาบุดดา )

3) สายพระเกจิฯ : เหรียญ ลป.ทิม (ย้อนยุค) , เหรียญ ลป.เหรียญ , เหรียญ ลป.หลอด , เหรียญ ลป.บุญหนา , เหรียญ ลป.สอ , เหรียญ ลพ.คูณ , เหรียญ ลป.ทวด ลป.ทิม , พระผง ลป.ทวด , พระผง ลพ.สด

4) สายจตุคามสายพุทไธฯ : มหาปราบฯ , ผงปิดตาพังพะกาฬ (3 ซม.) , เศรษฐีเล็กเนื้อสำริด) , ดวงตราเทวฤทธิ์ทองแดง 3 ซม. (องค์นี้ผมใส่เดี่ยวเฉพาะตอนนอนและตอนอยู่บ้านวันเสาร์)

5) พระพิฆเนศ : วิเศษลาภา (หมอลักษณ์)

และเหน็บแหนบอีกคือ ...

ก) เหล็กไหล ลป.หวล วัดพุทไธสวรรค์
    ข) พระประจำวัน วัดเทพากร (ปี 14) ที่ ลพ.กวย ร่วมปลุกเสก
    ค) พระสิวลี (วัดอะไรจำไม่ได้แล้ว)

ผ้ายันต์ ... พกใส่ในกระเป๋าทำงาน หนุมานพุทไธฯ (พญาชิงชัย) , ท้าวเวสสุวรรณ

ตะกรุด ... ลูกปืน อ.อ๊อด รุ่นแรก, ลพ.จำลอง วัดเจดีย์แดง

ที่เหลือเก็บใส่กระเป๋าร้อยกับเข็มขัด โดยพกสลับกับห้อยคอบ้าง แหนบบ้าง

เยอะดีไหมครับ เห็นว่ามี 15 องค์ น้อยจังครับ เพื่อนผมใส่ไม่ต่ำกว่า 20 ละมั๊ง

ถามว่าบ้าไหม ถ้าในสายตา "คนไม่ชอบ" ก็บ้า แต่ในสายตาคงชอบก็เรียกว่าพอดีและเหมาะสม (สำหรับคน ๆ นั้น)

เรียกว่าเป็นนัก "สะสมพระเครื่อง" ว่างั้นเถอะครับ

สำหรับผู้ที่ไม่ใช่นักสะสมก็อาจจะว่าบ้า แต่ผมว่าไม่บ้าหรอก คนเราคิดต่างกัน

เหมือนเพื่อน ญ. ผมชอบนักร้องฮ่องกงมาก (หลี่หมิง) หล่อนบ้าขนาดซื้อตั๋วนั่งไปดูคอนเสิร์ทถึงฮ่องกง ค่าตั๋วถูกกว่าค่าเครื่องบินไปกลับอีกมั๊ง (ไม่นับค่ากินค่าอยู่ ฯลฯ)

เพื่อนผมบางคนไปดูบอลถึงสนาม ทั้งที่ผมว่านอนดูอยู่กับบ้านสบายกว่ากันเยอะ

ต่างคนต่างความคิด ต่างคนต่างประสบการณ์ ต่างคนต่างโอกาสและความจำเป็น อย่างเพื่อนผมห้อยไม่ต่ำกว่า 20 องค์ เพราะบ้านเขาเป็นกรุเลยครับ สะสมตั้งแต่รุ่นปู่ (สมัยสงครามโลก ปู่เพื่อนผมเป็นสหายสนิทขององค์จักรพรรดิญี่ปุ่นองค์ก่อนด้วยนะครับ พระองค์เคยประทานดาบซามูไรไว้ให้ตระกูลเขาด้วย และแถมยังเป็นสามี "นางสาวสยาม" (คนที่ 4 หรือ 5 เนี่ย จำไม่ได้ - สมัยนั้นเรียกนางสาวสยามนะครับ) เรียกว่าบ้านเพื่อนผมสะสมของเก่ามั้งตั้งแต่รุ่นปู่นั้นแล้ว ถ่ายทอดมาพ่อเพื่อน พ่อเพื่อนก็สะสมพระเป็นลัง ๆ และก็ถ่ายทอดมาถึงเพื่อนผมด้วย

ผมในฐานะเพื่อนสนิท ก็เลยได้อานิสงส์ "ของฟรี" มากะเขาด้วยเหมือนกัน

17. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    อย่างพระของ ลป.บุญหนา นี่ผมจะมีเยอะหน่อยเพราะไปกราบท่านบ่อย ๆ อาทิตย์ก่อน (5 มิย.54) ผมก็เอาไปให้ท่านปลุกเสกซ้ำ (การปลุกเสกของท่าน ไม่ใชไปลบล้างของเดิม แต่ไปเพิ่ม) พรุ่งนี้ (12 มิย.54) ผมก็ว่าจะเอาไปให้ท่านปลุกเสกอีก (โดยชุดอาทิตย์ก่อนเก็บไว้บ้าน)

พ่อเพื่อนก็ฝากไปครับ หนักอึ้งเลย แต่ก็ต้องรีบหน่อย เพราะ ลป.บุญหนา จะผ่าตา และต่อไปไม่รู้ว่าท่านจะมีเมตตาปลุกเสกไหวอีกหรือเปล่า

ผมก็จะเลือกเอาเหรียญนึงที่ผมชอบเอาไปให้ท่าน จารและปลุกเสก โดยอธิษฐานในใจว่า ขอให้ท่านช่วยปลุกเสกให้เหรียญอันนี้ "ครอบคลุมทุกด้าน" (เช่น เมตตามหานิยม, แคล้วคลาด , คงกะพัน , โชคลาภ (อันนี้ผมเดาว่าท่านให้บ่อย เพราะเหรียญแต่ละรุ่นที่ผมมี ด้านหลังจะมีคำอะไรสักอย่างที่เป็นมงคลอันเกียวกับเงิน ๆ ทอง ๆ เสมอ) , มีอำนาจ ) ไม่รู้จะได้หรือเปล่านะครับ ผมกะว่าถ้าได้ผมจะเอาเหรียญที่ว่าไปเลี่ยมพลาสติกและถือเป็นเหรียญตัวแทนของท่านไว้ใส่ตลอด

และทุกวันนี้ผมก็ทำบุญโดยการจองพระ พอได้พระถ้าเฉย ๆ ก็จะเก็บเข้ากรุของผม ใส่กล่องเอาไว้ ถือว่าทำบุญแล้วได้พระ (แต่ปกติมีโอกาสก็ทำบุญธรรมดาอยู่แล่ว แทบทุกวันอาทิตย์) ถ้าไม่อยากได้พระบางองค์จริง ๆ ก็จะไม่ไปเช่า (หรือซื้อ) จากแผงหรอกครับ

ถ้าเป็นไปได้จะไปเอาที่วัด ได้บุญด้วย ได้ของจริงด้วย แต่ส่วนใหญ่ก็จะได้พระย้อนยุคนั้นแหละ แต่แค่นี้ "พลังก็เหลือล้น" แล้ว

18. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผมแขวนพระในคอ ๕ องค์ครับ:๑.)สร้อยสัมฤทธิ์ทองแขวนพระรอดพิมพ์เล็กกรุวัดมหาวัน จ.ลำพูน๑(ด้านหน้า),พระลือหน้ามงคล จ.ลำพูนพิมพ์จิ๋๑(ด้านหลัง)๒.)ประคำพระเจ้าตรึงไตรภพ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้วแขวนพระสมเด็จฯ๑,พระปิดตาพิมพ์ปั้นหลวงพ่อแก้ว๑,พระสังกัจจายน์กรุวัดใหญ่ชัยมงคล(มีเคลือบ)๑ ส่วนกระเป๋าเสื้อใช้แหนบ ๓ อันมีพระพุทธรูปแกะจากปลายจงอยงวงช้าง๑(ไม่ทราบสำนักครับ),พระหลวงปู่ทวดปี๒๔๙๗พิมพ์ใหญ่ไหล่จุด๑,ท้าวเวสสุวัณงาแกะอ.เฮง ไพรวัลย์๑ รวมแล้วมีพระ ๗ องค์,เทพ ๑ องค์ครับ"

19. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    งบน้ำอ้อยหลวงพ่อโบ้ย วัดมะนาว

20. Lose Way

Lose Way เป็นที่รู้จักกันดี

มีพระน้อยครับ ห้อยมหาเสน่ห์หลวงปู่โต๊ะองค์เดียว ชอบพระเล็กๆครับ ผมเป็นคนตัวเล็ก ห้อยเดี่ยวมาตลอดตั้งแต่ยังไม่ค่อยรู้จักหลวงปู่โต๊ะ เมื่อหลายปีก่อนเพื่อนมันไซโคให้ฟังว่าหลวงปู่โต๊ะเมตตาโชคลาภ ขอหวยถูกหวย มันถูกติดกัน5งวด ขอลูกได้ลูก ลูกคนแรกนี่มันไปขอหลวงปู่โต๊ะมานะ หลงคารมเพื่อนอยากถูกหวยด้วยเลยตัดสินใจไปนิมนต์ท่านออกจากตู้วันนั้นเลย ถามราคาคนขายหน้าตู้ กนกข้างเท่าไหร่ ปลดหนี้เท่าไหร่ จัมโบ้สองเท่าไหร่ เอ?ทำไมขนาดองค์ยิ่งใหญ่ราคายิ่งแพง งั้นเอาองค์เล็กๆนี่แล้วกันถูกดีหลวงปู่โต๊ะปลุกเสกเหมือนกันพุทธคุณก็เหมือนกันแหละคิดเองเออเอง(เงินเดือนพึ่งออกยังเทซะเกือบหมดกระเป๋าเลย)ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่องไม่รู้จักเกจิซักองค์ รู้จักแต่หลวงปู่ทวดกับหลวงพ่อโสธร กลับมานอนฝันหวานต่อไปคงโชคดีถูกหวยกับเค้าบ้าง นี่ผ่านมาก็เกือบจะสิบปีแล้วยังไม่ถูกหวยเลยมีแต่เรื่องผู้หญิงตลอด ชัดเจน หลายเรื่องอัศจรรย์จนเหลือเชื่อและเกิดบ่อยมากๆไม่ต้องเข้าหาผู้หญิงแต่ผู้หญิงเข้ามาหาเอง ตอนนี้ทำใจแล้วหละถ้าอยากมีโชคกับเค้าบ้างเดี๋ยวต้องเก็บตังค์ไปนิมนต์ปลดหนี้หรือจัมโบ้สองแทน