ในเว็บนี้มีใครปรารถนาพุทธภูมิบ้าง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 23 ตุลาคม 2004.

1. 123

123 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    สาธุครับ ผมคงจะทำอะไรมากไปกว่านี้ไม่ได้นอกจาก...ทำตัวไร้สาระ

2. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ไร้สาระกับคนอื่นได้ แต่อย่าไร้สาระกับตัวเองนะครับ
    ขอให้ทุกคนที่นี่มความสุขจากธรรมกันถ้วนหน้าครับผม

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ของผมขอแค่สาวกภูมิก็พอแล้วครับ...

แต่ก่อนนั้น...ก่อนที่จะได้พบกับพระเดชพระคุณพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ) ผมคิดว่าเรื่องพระนิพพานเป็นเรื่องของพระสงฆ์องค์เจ้า ปุถุชนอย่างเราอย่าได้คิด เพราะเป็นเรื่องไกลเกินฝัน เป็นของสูงเกินเอื้อม ตราบจนมาได้พบหลวงพ่อ ได้รับฟัง ได้อ่านคำสอนของหลวงพ่อ ทำให้เกิดกำลังใจ และตั้งใจว่าจะไปพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ ไม่เคยนึกปรารถนาพุทธภูมิเหมือนอย่างใครๆ เขา เพราะคิดว่าแค่สาวกภูมินี่ก็เหมาะสมกับตัวเองแล้ว...

จนกระทั่งวันหนึ่งได้มีโอกาสไปฝึกมโนมยิทธิกับ อ.ไก่ (คนเมืองบัว) ก็ได้รับการสอบถามว่า "ตั้งใจจะลาพุทธภูมิจริงหรือ ลาหรือยัง" ได้ฟังเข้าก็เกิดความสงสัย จึงถาม อ.ไก่ ว่า ผมเคยปรารถนาพุทธภูมิด้วยเหรอ อ.ไก่ บอกว่า ลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อ ติดตามหลวงพ่อมาหลายอสงไขย ส่วนใหญ่ก็เป็นพวกพุทธภูมิทั้งนั้น จึงถามต่อไปว่า แล้วเป็นพุทธภูมิแบบไหน ก็ได้รับคำตอบว่า "วิริยาธิกะ" ....

อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังคงตั้งใจว่าชาตินี้ขอไปพระนิพพานแน่นอนครับ .. หากจะเคยปรารถนาพระโพธิญาณมาเพียงใด ชาตินี้ก็ขอลา.. และขอไปพระนิพพานเพียงแห่งเดียว ...แต่จะยังคงทำงานในพระพุทธศาสนาไปจนกว่าจะสิ้นอายุขัย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2005
  4. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    1
    อืมม์ ไม่รู้ซิครับ รึว่าปรารถนาแต่ไม่บอก ขอเก็บไว้ในใจ
    เอ้า คุณ Kamen Raider กับคุณ Peet มาเฉลยให้คุณ star หน่อยครับ

5. เด็กอ่อน

เด็กอ่อน สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2004
    ผมก็ด้วยครับ ปั__าธิกะ
    - ...กำลังเข้าโค้งสุดท้ายแล้วครับ... -

~~ เมื่อมีต้นทาง ก็ย่อมมีปลายทาง ~~
    ~~ เมื่อไม่มีก้าวแรก ก้าวสุดท้ายหรือจะมี ~~
    ~~ อย่าได้ท้อแท้เลย สู้ต่อไปไอ้มดX ~~
    ....../\......สาธุ

6. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

บำเพ็ญไปเรื่อยๆ ไม่ต้องคำนึงถึงระยะเวลา ทำให้ดีที่สุดก็แล้วกันนะครับ

7. thanan

1
    :cool: :cool: :cool:

8. wit

wit บุคคลทั่วไป

ผมครับ ตั้งจิตตามแบบพระมั_ชุศรีโพธิสัตต์ พระสมันตภัทรโพธิสัตต์ พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตต์ พระกษิติครรภ์โพธิสัตต์ฯลฯ คือตราบใดยังมีสรรพสัตว์อยู่ก็ยังไม่เข้านิพพาน ไม่ทราบว่าตั้งให_่ไปรึเปล่าแต่ผมก็ชอบครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าตอนนี้สร้างบารมีไปถึงไหนแล้วก็คงทำไปเรื่อยๆครับ

9. thanan

1
    เยี่ยมมากๆครับ คุณ witt ( v อะไรจำไม่ได้แล้ว ฮะ...คนละคนกันเหรอ นึกว่าคนเดียวกันกับ academy fantasia)

นี่ เจ้าแม่กวนอิม ท่านกล่าวเอาไว้ว่า

<font color=blue>ถ้าตราบใด ยังไม่พ้นเสียงทุกข์ ท่านจะไม่เข้าประตูนิพพาน หมดเสียงทุกข์ท่านจึงจะไป</font>

ตั้งไว้ให_่ๆน่ะดีแล้วครับ เพราะว่าถ้าพลาดจากดวงดาวก็ยังได้พระจันทร์ ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ :cool:

10. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อมหาวีระบอกว่าเจ้าแม่กวนอิมท่านนิพพานไปแล้วครับ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?threadid=1418

ไม่ได้จะให้เชื่อตามนะครับ
    แค่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

11. potisad

potisad เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีครับ...
    แม้หนทาง ยังยาวไกล ข้างหน้ายังมืดมล แต่บำเพ็_ไปอย่างมั่นคง
    ตรวจดูและสำรวจตนเองบ่อยๆๆนะครับ ยังขาดสิ่งใด สิ่งใดยังพร่อง สิ่งใดควรเติมเต็ม สิ่งใดควรพอกพูน
    ตามเห็นของรูปนี้...รูปห_ิงควรแปลงเป็นรูปชายได้แล้ว เพราะว่าแม้รูปบุรุษเองนี้ยังอันตรายสุดๆเลยคุณ

12. wit

wit บุคคลทั่วไป

ธรรมะบางเรื่องจากบางพระสูตรก็ลึกซึ้งเกินไป พระพุทธเจ้าท่านแสดงเฉพาะกับผู้ที่มีบารมีแก่กล้าแล้ว เพราะเป็นเรื่องยากแก่การที่คนทั่วไปจะเชื่อหรือรับได้ครับ แต่สรุปได้ว่านิพพานนั้นมีเพียงหนึ่งเดียวลักษณะเดียวครับ(จากพระสัทธรรมปุณฑริกสูตร)
    ปล.ขอเพิ่มตรงข้อความที่ว่าตราบใดยังมีสรรพสัตว์ที่ยังไม่พ้นจากความทุกข์อยู่นะครับ พระโพธิสัตต์บางพระองค์ก็จะมีการอธิษฐานจิตเพิ่มเติมเป็นพิเศษจึงจะบรรลุเป็นพระพุทธเจ้า ซึ่งก็อาจจะมีเหมือนหรือแตกต่างกันบ้าง เช่นพระอมิตาภะพุทธเจ้า พระไภษัชคุรุพุทธเจ้าฯลฯครับ

13. ปุถุชน

ปุถุชน บุคคลทั่วไป

ขอความกรุณาด้วยครับ

พุทธภูมิรักษาพระศาสนา

ผมขออภัยที่ copy ข้อความที่ posted ไว้ในหัวข้ออื่นมาลงในหัวข้อนี้ด้วยเพราะโอกาสที่ได้มีผู้ทรงบารมีมารวมกัน เป็น มหาสมัย อย่างนี้จึงขอใช้โอกาสนี้ขอความกรุณาจากทุกท่านเสียเลยครับ

ข้อความเดิม............................

ผมได้เข้ามาอ่านหลายๆหัวข้อแล้วก็เข้าใจว่า
    หลายท่านทรงคุณธรรมทั้งทางสมถะและวิปัสสนา
    บางท่านก็เป็นพุทธภูมิและประกอบด้วยบารมีถึงระดับที่อธิษฐานจิตได้

ผมเองและคนไทยส่วนให_่ ทำไม่ได้อย่างท่านทั้งหลาย
    จึงใคร่ขอความกรุณาจากท่านที่พอมีเวลาและพอที่จะสละเวลามารักษาพระศาสนาดังนี้ครับ

คือช่วยกันอย่างสม่ำเสมอเข้าสมาธิ ตามที่ท่านทำได้สูงสุด
    แล้วเข้าไปดูเหตุเมื่อพบเหตุแล้วอธิษฐานจิตตามถนัดให้ต้นเหตุของความเร่าร้อนในภาคใต้ของดินแดนสุวรรณภูมินี้ให้ฝ่อ หรือระงับไปโดยเร็ว
    หมายเหตุ
    ผมเคยได้ยินว่าพระสุปัฏฎิปันโนบางท่านในอดีตเช่น หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณีสมุทรสาคร อธิษฐานจิตให้เกิดผลเป็น มหาระงับ ซึ่งน่าจะใช้ในการดับไฟใต้ได้บ้าง

จากนั้นขอท่านได้โปรดติดตามดูผลการอธิษฐานฤทธิ์ของท่านตามหน้าหนังสือพิมพ์ได้เป็นรายวัน และช่วยกันทำทุกวันเป็นการรักษาแผ่นดินไทยและรักษาแผ่นดินสุวรรณภูมินี้ให้รองรับพระศาสนาเป็นที่พึ่งของสัตว์โลกจนครบห้าพันปี

และผม ขอกราบบูชากำลังใจของทุกท่าน
    ขอกราบอนุโมทนากับหน้าที่ การสร้างบารมีเพื่อพุทธภูมิของท่านทั้งหลายให้บรรลุพระสัมมาสัมโพธิ_าณทุกท่าน

ผมแก่และเดินทางต่อไม่ไหวแล้วจึงต้องขอความกรุณาจากท่านทั้งหลายซึ่งถือเป็น บรมพงษ์โพธิสัตว์หน่อพุทธางกูร ทั้งสิ้น

ขอกราบขอบพระคุณในนามของปุถุชนคนไทยซึ่งไม่สามารถทำอย่างที่ท่านทำได้

14. phoenix

phoenix เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    การปรารถนาในพุทธภูมิไม่ใช่เรื่องเล่นๆ หากตั้งความปรารถนาอย่างแรงกล้าแล้ว ความปรารถนานี้จะกระทบถึงพระพุทธเจ้าที่ตรัสรู้แล้ว พระองค์จะใช้_าณตรวจสอบว่าในอนาคตอีกยาวไกลท่านจะบำเพ็_บารมีสำเร็จหรือไม่ ถ้าสำเร็จแน่นอนผมรับประกันได้ว่าท่านจะได้ผู้ดูแลท่านและได้อาจารย์ที่ดีที่สุดในสามภพเลย นั่นคือพระพุทธเจ้าที่มีทางบารมีคล้ายท่านมากที่สุด ส่วนนางแก้วของท่านก็จะได้นางแก้วของพระองค์เป็นผู้ดูแลสั่งสอน แต่ถ้าไม่สำเร็จท่านจะได้พระอรหันต์ของพระพุทธเจ้าพระองค์นั้นดูแลตราบเท่าที่ท่านยังปรารถนาในพุทธภูมิ การปรารถนาในพุทธภูมิจึงมิใช่เรื่องที่จะทำกันเล่นๆเพราะผู้ให_่เดือดร้อน สำหรับผู้ที่เป็นพระโพธิสัตว์นั้นไม่ต้องกังวล พระองค์ทรงยินดีที่จะดูแล สั่งสอนเราอย่างเต็มที่เลย ลองสังเกตตนเองซิว่าทุกครั้งที่มีเรื่องหรือปั_หาให_่ๆจนคิดว่าถึงทางตันแล้วทำไมเรามีทางออกง่ายๆเกิดขึ้น....ฝีมือใครเอ่ย.....ลองทายดู ในเวปนี้หลายคนผมว่าใช่เลยแต่เป็นสายใหน ผมไม่ทราบ(ปั__า ศรัทธา วิริยะ)
    สายปั__า ก็จบไวแต่ไม่มีต้นกัลปพฤกษ์ไว้สงเคราะห์หมู่_าติ สายศรัทธาจบช้านิดแต่มีต้นกัลปพฤกษ์ 2 ต้น ส่วนสายวิริยะจบช้าเพราะเวลามีเหลือเฟือ มีเวลาไปสร้างทานบารมีมากจึงมีต้นกัลปพฤกษ์ 4 มุมเมือง ประชาชนยุคนั้นจึงสุขสบาย อยากได้อะไรก็สอยเอาจากต้นกัลปพฤกษ์ เลือกเอาเองครับอยากเป็นสายไหน

15. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

วันก่อนแค่โดนทดสอบก็ท้อซะแล้วคือ พิจรณากาย เห็นแต่ของเน่า พิจรณางานที่ทำทุกวันมันเป้นทุกข์ เหนื่อยอยากจะลา จะได้ไปนิพพานเลย แต่กำลังใจยังดีอยู่ เลยไม่ลา ตั้งใจเป็นก็ต้องเป็นให้ได้ อยากช่วยงานพระศาสนา มากกว่านี้จัง

16. jherora

jherora สมาชิก

26 พฤศจิกายน 2004
    " อัธยาศัยของพระโพธิสัตว์" มีภาพประกอบ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?threadid=2097

ส่วนข้าพเจ้าและหมู่คณะปราถนาสร้างบารมีแบบ "รื้อวัฏฏะ" คือสร้างบารมีจนกว่าจะรื้อสัตว์ขนสัตว์ทั้งหมดไม่ให้เหลือแม้แต่ชีวิตเดียวตลอดทั้งแสนโกฏ อนันตจักรวาลไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

17. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    ผมดีใจที่ได้เห็นพวกท่านพยายามช่วยสรรพสัตว์กันครับ ที่ฝากมาทั้งหมดนี้เพื่อประโยชน์ในการบำเพ้ญบารมีของท่านในอนาคต ผมเชื่อว่าการเรียนรู้เรื่องวิชชาในภาคปราบบ้างจะพอช่วยให้ท่านบำเพ็ญบารมีในภาคโปรดสัตว์ได้ง่ายขึ้น และเร็วขึ้นครับกว่าเดิมครับ และเป็นกำลังใจให้ท่านประสบความสำเร็จดังที่ปรารถนาทุกประการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2004
  18. ปัญญาฑิกะ

ปัญญาฑิกะ บุคคลทั่วไป

ขออนุโมทนาด้วยครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ อาจารย์คนเมืองบัวได้ แนะนำว่าเป็นพุทธภูมิคนหนึ่งด้านปัญญาธิกะ ครับ แต่ต้องบำเพ็ญต่ออีก ประมาณ 3 ชาติ จึงจะเข้าระดับปรมัตถ์ เพราะตอนนี้อยู่ช่วงอุปปลาย มากแล้วครับ

19. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจภาคปราบน่ะครับยังไงอยากศึกษาดู ขอรายละเอียดของหนังสือมากกว่านี้หน่อยครับ

20. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    หนังสือเรื่องปราบมาร ครับมี 5 เล่ม คุณการุณย์ บุญมานุชเป็นผู้เขียนครับ ในรายละเอียดให้เมล์มาหาผมแล้วกันครับ บางเรื่องไม่สะดวกคุยในสาธารณะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2004