ในเว็บนี้มีใครปรารถนาพุทธภูมิบ้าง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 23 ตุลาคม 2004.

1. Kamo52

Kamo52 Active Member

ปรารถนาพุทธภูมิครับ

ผมปรารถนาพุทธภูมิด้วยครับ กุศลผมบุญทานใด ที่ได้ปฏิบัติทำมาแล้วแต่ต้น จนถึงปัจจุบัน ขอจงเป็นอานิสงค์ปัจจัยให้ได้สำเร็จแก่พระโพธิญาณในอนาคตกาลเบื้องหน้าโน้น เทอญ

2. นาคาคีรี

นาคาคีรี Active Member

27 พฤศจิกายน 2004
    ผมเองยังไม่แน่ใจครับ กำลังรอคำตอบจาก อ. ไก่อยู่ แต่ยังงัยก็ขอโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับที่มีจิตปราถนาให้เหล่าสรรพสัตว์ได้พ้นทุกข์

3. โอมพุทโธกิเตศวร

โอมพุทโธกิเตศวร เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ทำความเข้าใจอีกนิดครับ

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

วิชชาธรรมกาย ละเอียดและลึกซึ้งมาก - คุณยังเขียนเองว่า " พิจารณาข้อมูลข่าวสารที่ได้รับ และใช้ปัญญาพิจารณาให้รอบคอบ แม้พระพุทธองค์ยังทรงตรัสว่า อย่าเชื่อคำพูดของตถาคต หากเจ้ายังไม่ได้พิจารณาและ ปฏิบัติตามจนได้ผล "

เคยลองปฏิบัติ สายตรงที่สืบทอดวิชชาจากหลวงปู่สด หรือยังครับ

ผมยังไม่พูดถึง บางที่ที่เขาพลาดไป....ที่ให้ข้อมูลไม่เต็มร้อยแก่คุณมา

ถ้า " รู้" และ " เห็น " และเป็นวิชชา คงไม่พูดแบบนี้

เข้าใจถึงคำว่า " สุดหยาบ - สุดละเอียดไหมครับ " กายในนิพพานที่คุณว่าเห็นท่านนั่งยิ้มอยู่นะ แค่หนึ่งใน อนันต์ ---

เข้าถึงฉากหลัง แล้วคุณจะพูดไม่ออกทีเดียว

อย่ามัวสนใจกิริยาคนอื่นเลย

ทำตามที่หลวงพ่อฤาษีฯท่านสอนไว้เถิด

/////////////เป็นห่วง ด้วยใจจริงจากมิตรแท้ //////////////////////

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2005
  4. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อยากช่วยเหลือสัตว์โลกให้พ้นทุกข์เหลือเกิน แต่ยังไม่ทราบว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร

5. Catwater

Catwater เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วรู้อะไรบ้างล่ะเนี่ย (b-hmm) ที่สำคัญคือรู้รึป่าวว่าสิ่งไหนคือช่วย สิ่งไหนคือกระหน่ำซ้ำเติม... ถ้าแค่นี้ยังไม่รู้ก็อย่าช่วยเลยดีกว่า เพราะภายในจิตใจเบื้องลึกของมนุษย์แล้ว จะชอบกระหน่ำซ้ำเติมผู้ที่ผิดพลาดผู้ที่อ่อนแอผู้ที่มีอะไรที่ดีกว่าที่ทำให้ตนเองรู้สึกอิจฉา และสิ่งใดก็ตามที่มนุษย์ผู้ซึ่งมีความรู้สึกอยากมีอำนาจ อยากกดคนอื่นลงให้ต่ำกว่าตัวเป็นผู้กระทำ ก็ย่อมจะออกมาในลักษณะกระหน่ำซ้ำเติมอยู่เสมอ ไม่ได้มีแนวโน้มและวี่แววที่จะช่วยเหลือให้คลายจากความทุกข์ของปัญหาได้เลย...
    (bb-flower

6. โอมพุทโธกิเตศวร

โอมพุทโธกิเตศวร เป็นที่รู้จักกันดี

.............................อำนาจทำให้คนหลงได้ง่าย เป็นขนมหวานที่มารมันวางไว้ให้แก่

ผู้มีกำลังทั้งหลาย ..........ถ้าทำตัวอ่อนน้อม ไม่ลืมตัว แบบเล่าปี่ในเรื่องสามก๊กไม่ได้

อย่าเพิ่งออกมานำผู้อื่นให้ลงหลุมพรางเลย.............

7. โอมพุทโธกิเตศวร

............................หลวงพ่อฤาษีฯท่านจึงสอนให้เราทั้งหลาย ไม่ประมาท คิดว่าตนอยู่ขอบปากนรกเสมอ ถ้าเผลอจะลงนรกได้ตลอด....

......ผู้มุ่งสำเร็จพระโพธิญาณ...ต้องไม่ทิ้งการตัดสังโยช ล้างจิตตนสม่ำเสมอแม้ยังไม่เอามรรคผล.... เพราะถ้าพลาดมา ไม่เพี่ยงแต่เราที่จะลงข้างล่าง อาจนำพวกพ้องให้เสียเวลาอีก.........

... ถ้าพวกเรารวมพลังกันไว้ เปิดใจ พร้อมรับการตักเตือนจากมิตรแท้ และทำตามที่หลวงปู่ท่านเตือนย้ำไว้.....โอกาสพลาดก็น้อยลง

...ผมรู้สึกได้ถึงความรัก ความเมตตาที่พวกเรามี....อยากให้พวกเราดูแลกันและกัน
    และพวกเราจะสานต่องานที่พระ และครูอาจารย์ทั้งหลายวางไว้ได้...

นี่คือส่วนลึกในใจ.............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2005
  8. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ผมนั่งพิจารณาหลายๆอย่าง เราเวียนว่ายตายเกิด มาตามท่านพ่อ 16 อสงไขย ได้ให้สัจจะวาจากับท่านไว้ ที่ระลึกได้ อธิษฐานติดตามท่านพ่อ - ท่านแม่(กวนอิม) ก็เคยอธิษฐาน
    พวกเราทุกคนล้วนเคยปรารถนาพุทธภูมิกันทุกคน ท่านพ่อ ท่านแม่ลา เพราะเหตุใด ท่านย่อมมีเหตุผล แล้วเราในฐานะลูก ซึ่งภูมิอันน้อยนิดเล่า แล้วผมพิจารณาถึงคนในภพปัจจุบันแล้ว ยังมีคนเลวอยู่มาก ถ้าจะรอสงเคราะห์คนเหล่านั้น จนกว่าจะหมดสิ้น คิดแล้วกลุ้ม อิอิ
    ลองคิดดู เมื่อ16 อสงไขยที่แล้ว ก็เคยคิดในตอนนั้นว่า ตั้งใจจะช่วยคนให้พ้นทุกข์ให้หมด แล้วปัจจุบันนี้ 16 อสงไขยผ่านมาแล้ว แล้วถ้ามองการณ์ไปอีกสัก16 อสงไขย ก็ไม่แน่ใจเลยว่า จะพาให้คนพ้นทุกข์กันหมดได้ไหม

สุดท้ายเลยตัดสินใจแน่วแน่ ไม่แลใคร ปรารถนาไปพระนิพพาน สราญเอย--- หมายถึงว่า นำพาลูกหลานผู้ติดตาม ให้พ้นทุกข์แล้ว ผมจึงไปนิพพาน อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2007
  9. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ผมศรัทธาธิกะครับ

10. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

วีธีการดูว่า เราปรารถนาพุทธภูมิ หรือไม่ ....

1. เราต้องรู้ก่อนว่า พระโพธิสัตว์ ที่บำเพ็ญบารมีมานั้น ทำอย่างไร นานเพียงไหน
    2. เราเองนั่นแหละครับ จะรู้ตัวเองว่า อยู่ตรงไหนของบารมี และ ธิกะ ที่ปรารถนา
    3. อย่าไปหวังว่า คนโน้น คนนี้ จะพยากรณ์ให้นะครับ ทำไมหรือ....

ผมขอรวบรวมกำลังสักนิดหนึ่งก่อน เพราะว่าผมพิมพ์ ได้ช้ามาก ต้องหาตัวช่วย

แล้วค่อยกลับมาคุยกันอีก....

11. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    โมทนากับทุกท่านครับ

12. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าองค์ใดองค์หนึ่งในอนาคตกาล (วิริยาธิกะ)

ขอปรารถนาพุทธภูมิด้วยคนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ตุลาคม 2005
  13. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมปรารถนานั้น เป็นเพียงคำทำนายของนักปฏิบัติธรรมบางท่าน

ที่ผมปรารถนานั้น เป็นเพียงคำทำนายของนักปฏิบัติธรรมบางท่านจะจริงไม่จริงก็ไม่ทราบ เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เพราะบารมียังอ่อนอยู่ จึงต้องขอคำชี้แนะจากท่านทั้งหลายด้วยครับ

ที่นำข้อมูลของตนเองมาลงก็เพื่อต้องการมีส่วนรวมให้การเป็นพุทธภูมิ มิได้มีเจตนาโอ้อวดแต่อย่างใดครับ

การเดินทางของผมยังอีกยาวไกล เพราะกำลังใจยังอ่อนอยู่ เพียงแต่ใจยังสู้เท่านั้นเอง

14. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เคยคิดสงสัยอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าได้เคยตั้งความปราถนาเอาไว้ในอดีตชาติหรือเปล่าครับ รอให้รู้เห็นเองได้มากกว่านี้ก่อน ค่อยจะแน่ใจมากขึ้น

15. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ทำไม่ต้องให้แสดงตนด้วยครับ

คนที่ปรารถนาพุทธภูมิ ในชาตินี้ทำตัวเหลวไหลก็ถมไป
    คนที่ยังไม่รู้ตัวก็มาก ที่รู้แล้ว เพ้อเจ้อก็มี บางคนก็สัมผัสได้จริงๆ ว่าน่านับถือแล้วสำคัญด้วยหรือในการที่จะออกมาแสดงตน
    (ถามด้วยความเคารพนะครับ)

[b-wai]

16. อาม

อาม เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    เขาถามเผื่อมีอะไรจะด้วยช่วยบอกต่อกันได้ มั้งครับ

17. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาจ้า...

เดี๋ยวรู้เอง

18. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

น้องใหม่....ขอโพสด้วยครับ

อาฏานาฏิยปริตร
    (คัดมาบางส่วน)

.....เอเต จัญเญ จะ สัมพุทธา /
    .....พระพุทธเจ้าเหล่านี้ก็ดี เหล่าอื่นก็ดี /

อะเนกะสะตะโกฏะโย /
    หลายร้อยโกฏิ/

สัพเพ พุทธา อะสะมะสะมา /
    พระพุทธเจ้าเหล่านั้นทั้งหมดเสมอกันไม่มีใครเหมือน /

สัพเพ พุทธา มะหิธิกา /
    พระพุทธเจ้าเหล่านั้นล้วนประกอบแล้วด้วยทศพลญาณ/

เวสารัชเชหุปาคะตา /
    ประกอบไปด้วยเวสารัชชญาณ /

สัพเพ เต ปะฏิชานันติ /
    พระพุทธเจ้าเหล่านั้นล้วนตรัสรู้อยู่ /

อาสะภัณฐานะมุตตะมัง /
    ซึ่งอาสภฐานอันอุดม/

สีหะนาทัง นะทันเต เต, ปะริสาสุ วิสาระทา/
    พระพุทธเจ้าเหล่านั้นเป็นผู้องอาจไม่ครั่นคร้ามบันลือสีหนาทในบริษัททั้งหลาย /

พรัหมะจักกัง ปะวัตเตนติ /
    ยังพรหมจักรให้เป็นไป/

โลเก อัปปะฏิวัตติยัง /
    อันใครๆยังไม่ไดให้เป็นไปแล้วในโลก /

อุเปตา พุทธะธัมเมหิ /
    พระพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านั้นประกอบแล้วด้วยพุทธธรรมทั้งหลาย/

อัฏฐาระสะหิ นายะกา /
    18 เป็นนายก/

ทวัตติงสะลักขะณูเปตา สีตยานุพยัญชะนาธะรา /
    ผู้ประกอบด้วยพระลักษณะ 32 ประการ และทรงซึ่งอนุพยัญชนะ 80 /

พยามัปปะภายะ สุปปะภา /
    มีรัศมีอันงามด้วยพระรัศมี มีมณฑลข้างละวา/

สัพเพ เต มุนิกุญชะรา /
    พระพุทธเจ้าเหล่านั้น้วนเป็นมุนีอันประเสริฐ /

พุทธา สัพพัญญุโน เอเต /
    พระพุทธเจ้าเหล่านั้นล้วนเป็นพระสัพพัญญู/

สัพเพ ขีณาสะวา ชินา /
    ล้วนเป็นพระขีณาสพ ผู้ชนะ /

มะหัปปะภา มะหาเตชา/
    มีพระรัศมีอันมาก มีพระเดชอันมาก /

มะหาปัญญา มหัปผะลา /
    มีพระปัญญามาก มีพระกำลังมาก /

มะหารุณิกา ธีรา /
    มีพระกรุณามาก เป็นนักปราชญ์/

สัพเพสานัง สุขาวะหา/
    นำสุขมาเพื่อสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง/

ทีปา นาถา ปะติฏฐา จะ /
    เป็นเกาะ เป็นที่พึ่งและเป็นที่อาศัย/

ตาณา เลณา จะ ปาณินัง/
    เป็นที่ต้านทานเป็นที่เร้นของสัตว์ /

คะตี พันธู มะหัสสาสา /
    มีคติ เป็นเผ่าพันธุ์ เป็นที่ยินดีมาก /

สะระณา จะ หิเตสิโน /
    เป็นที่ระลึกและแสวงหาประโยชน์/

สะเทวะกัสสะ โลกัสสะ/
    เพื่อสัตว์โลกกับเทวโลก/

สัพเพ เอเต ปะรายะนา /
    พระพุทธเจ้าเหล่านั้นล้วนเป็นเบื้องหน้าของสัตว์ /

เตสาหัง สิระสา ปาเท, วันทามิ ปุริสุตตะเม, วะจะสา มะนะสา เจวะ, วันทาเมเต ตะถาคะเต /
    ข้าพเจ้าขอวันทาพระบาทของพระพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านั้นด้วยเศียรเกล้าและขอวันทาพระพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านั้นผู้เป็นบุรุษอันอุดมผู้เป็นตถาคต ด้วยวาจาและใจทีเดียว/

สะยะเน อาสะเน ฐาเน /
    ในที่นอนด้วย ในที่นั่งด้วย ในที่ยืนด้วย/

คะมะเน จาปิ สัพพะทา /
    แม้ในที่เดินด้วยในกาลทุกเมื่อ/

สะทา สุเขนะ รักขันตุ, พุทธา สันติกะรา ตุวัง /
    พระพุทธเจ้า ผู้กระทำความระงับ จงรักษาท่านด้วยความสุขในกาลทุกเมื่อ /

เตหิ ตวัง รักขิโต สันโต/
    ท่านผู้อันพระพุทธเจ้าเหล่านั้นทรงรักษาแล้ว จงเป็นผู้ระงับ /

มุตโต สัพพะภะเยนะ จะ, สัพพะโรโค วินิมุตโต/
    พ้นแล้วจากภัยทั้งปวง /

สัพพะสันตาปะวัชชิโต /
    เว้นแล้วจากความเดือดร้อนทั้งปวง /

สัพพะเวระมะติกกันโต /
    ล่วงเสียซึ่งเวรทั้งปวง /

นิพพุโต จะ ตุวัง ภะวะ/
    ท่านจงเป็นผู้ดับทุกข์ทั้งปวงด้วย /

สัพพีตีโย วิวัชชันตุ /
    ความจัญไรทั้งปวงจงเว้นไป /

สัพพะโรโค วินัสสะตุ /
    โรคทั้งปวงจงฉิบหายไป/

มา เต ภะวัตวันตะราโย /
    อันตรายอย่าได้มีแก่ท่าน /

สุขี ทีฆายุโก ภะวะ /
    ขอท่านจงเป็นผู้มีสุขมีอายุยืน /

อะภิวาทะนะสีลิสสะ, นิจจัง วัฑฒาปะจายิโน, จัตตาโร ธัมมา วัฑฒันติ อายุ วัณโณ สุขัง พะลัง /
    ธรรมทั้งปลาย 4 คือ อายุ วรรณะ สุขะ พละ ย่อมเจริญแก่บุคคล ผู้มีความไหว้ต่อบุคคลผู้ควรไหว้เป็นปกติ ผู้อ่นน้อมต่อบุคคลผู้เจริญเป็นนิตย์ ฯ

*************************************************​

โมระปริตร
    (คัดมาบางส่วน)

..... เย พรัห์มะณา เวทะคุ สัพพะธัมเม
    เต เม นะโม เต จะ มัง ปาละยันตุ
    นะมัตถุ พุทธานัง นะมัตถุ โพธิยา
    นะโม วิมุตตานัง นะโม วิมุตติยา
    อิมัง โส ปะริตตัง กัตวา โมโร จะระติ เอสะนา.............

...........พราหมณ์ทั้งหลายเหล่าใด ผู้ถึงเวทในธรรมทั้งปวง
    พราหมณ์ทั้งหลายเหล่านั้น จงรับความนอบน้อมของข้าฯ
    อนึ่ง พราหมณ์ทั้งหลายเหล่านั้น จงรักษาข้าพเจ้า
    ความนอบน้อมของข้าพเจ้า

จงมีแด่พระพุทธเจ้าทั้งหลาย จงมีแด่พระโพธิญาณ
    ความนอบน้อมของข้าพเจ้า จงมีแด่ผู้พ้นแล้วทั้งหลาย
    ความนอบน้อมของข้าพเจ้า จงมีแด่วิมุตติธรรม
    นกยูงนั้นได้กระทำพระปริตรบทนี้แล้ว จึงเที่ยวไปเพื่อแสวงหาอาหาร...........

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

สวัสดีครับ

ท่านผู้มีมหากรุณาทุกท่าน

อนุโมทนา และ ยินดีที่ได้รู้จัก ทุกท่านครับ

(bb-flower

19. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

สาธุ ด้วยครับ

20. suchat

suchat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2005
    ผมใจปราถนาแบบวิริยะธิกะบารมีครับ