ใฝ่หามาเจย : Kob + ดอกใบบุญ + Hanashi

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ดอกใบบุญ, 27 มิถุนายน 2014.

1. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันดีจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2014
  2. ดอกใบบุญ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3194864/[/MUSIC]​

เพลง : ใฝ่หามาเจย
    ศิลปิน : สุนทรี เวชานนท์
    ขับร้องโดย : Kob + ดอกใบบุญ + Hanashi

ดอกใบบุญ ฝากหัวใจ๋ไว้ตี่ป๋ายฟ้าาาาา
    ฝากสายลมหื้อปาปัดไป
    Hanashi อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    ใจ๋นี้อยากไข้ฮู้

Kob ความฮักอยู่ตี่ใจล่ะหนา
    ใจ๋อยู่บนแผ่นฟ้ากว้างใหญ่
    ฮักต้องใจ้เวลา อย่าร้อนเร้วไป
    ก่อย ๆ ดูก่อนไปไฝ่หามาเจย

Hanashi บนแผ่นฟ้าหมู่ดาวเมฆขาว
    Kob หนตางเส้นยาวดาวนั้นไฝ่ฝัน
    Hanashi หัวใจผูกพัน ฮักมั่นสัญญา
    Kob ฮักต้องใจ้เวลา ก่อนไปไฝ่หามาเจย

ดอกใบบุญ ฝากหัวใจ๋ไว้เคียงคู่ฟ้า
    ดอกใบบุญ+Kob ฝากสายลมฮื้อปาปัดไป...
    ดอกใบบุญ อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    ดอกใบบุญ+Kob มั่นคงจริงแน่ไซร้ ไฝ่หามาเจย

ดอกใบบุญ บนแผ่นฟ้าหมู่ดาวเมฆขาว
    Kob หนตางเส้นยาวดาวนั้นไฝ่ฝัน
    ดอกใบบุญ หัวใจผูกพัน ฮักมั่นสัญญา
    Kob ฮักต้องใจ้เวลา ก่อนไปไฝ่หามาเจย

Hanashi ฝากหัวใจ๋ไว้เคียงคู่ฟ้า
    Hanashi+Kob ฝากสายลมฮื้อปาปัดไป...
    Hanashi+Kob อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    Hanashi+Kob มั่นคงจริงแน่ไซร้ ไฝ่หามาเจย
    ดอกใบบุญ+Kob อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    มั่นคงจริงแน่ไซร้ ไฝ่หามาเจย

3. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาฟังเพลง และอ่านไดอารี่น้องใบบุญ
    เพลงฟังเพลิน..อ่านไดฯ น้องก็เพลิน
    ได้รู้ประวัติ อายุน้อง ๆ ไปด้วยคะ

4. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่ใจที่แวะมาให้กำลังใจจ้า...

วันนี้ใบบุญแสดงความรู้สึกวันสุดท้ายของการเรียน
    หลักสูตรครูสมาธิจ้า และมีซ้อมเดินจงกรม และนังสมาธิด้วยจ้า

ที่เขียนไว้พูดยังไม่ครบเลย อันที่ไม่ได้เขียนไว้ก็เอามาพูดด้วย อิอิ
    ก็เลยไม่ทันเวลาจ้า

ช่วงเดินจงกรม ก็เดินล้ำเส้น ซึ่งอาการนี้ไม่เคยเป็น และจับมือแบบเกรงๆ
    ช่วงนั่งสมาธิ ใกล้จะหมดเวลา ไม่รู้อารมณ์ไหนจ้า นึกถึงพี่เลี้ยงที่ทุ่มเทให้
    แล้วน้ำตาก็ไหลๆๆ สรุปในการนั่งพี่เลี้ยงบอกว่านอกจากเดินล้ำเส้น และเกรงมือ
    ก็ถือว่าใช้ได้ ต้องได้เต็มแน่นอน พี่เลี้ยงให้กำลังใจ ขอบคุณจ้า อิอิ

5. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ออกไปแสดงความรู้สึกหน้าห้อง

ระวังลิ้นพันกันด้วยจ้า

6. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันอาสาฬหบูชา...
    ทำสมาธิกันพวกเรา...สาธุ

7. ดอกใบบุญ

อิอิ มีเวลา 5 นาที น้อยมากจ้า
    ต้องสัก 1 ชั่วโมง อิอิ

8. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เข้าพรรษาแล้ว พี่กบไปทำบุญที่วัดไกลบ้านหน่อยค่ะ วัดใกล้บ้านจะรับแค่ศีล
    ห้า เลยไปอีกวัดเตรียมอาหารไปใส่บาตร 5 ชุด ถวายสังฆทาน ผ้าอาบน้ำฝน
    ธูป เทียน หลอดประหยัดไฟ ฯลฯ
    ไปถึงวัดก็เอาอาหารไปใส่บาตรใหญ่ที่ตั้งเรียงไว้ แล้วไปถวายสังฆทาน กรวดน้ำ
    เริ่มพิธีก็มีการสมาทานศีล พี่กบรับศีลอุโบสถมาค่ะ ต่อจากนั้นก็ทำวัตรเช้า และ
    สวดมนต์อิติปิโสฯ พาหุงฯ ฟังเทศน์ หลังจากนั้นก็ลงมาเวียนเทียนที่พระธาตุ 3
    รอบ ตอนนี้ฝนตกหนัก ดีที่ไปเวียนเทียนตอนเช้ามาแล้วค่ะ
    เริ่มวันแรกของพรรษาก็ถือศีลแปดเลย ร้องเพลงไม่ได้ แต่อาศัยอ่านพระไตรปิฎก
    แทนค่ะ พรุ่งนี้จะถามพระว่า ฟังเพลงได้ไหม๊(รอฟังเพลง...) เพราะปีที่ผ่านมาพี่กบ
    ไม่ฟังเพลงเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2014
  9. ดอกใบบุญ

อนุโมทนาบุญจ้าพี่กบ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

เคยได้ฟังหลวงพ่อเล่าเรื่อง
    เพราะสงฆ์ได้ยินเสียงนางหนึ่งร้องเพลง
    แล้วพิจารณาตาม ถึงกลับได้บรรลุ

ใบบุญว่าเพลงที่เราฟังหากฟังแล้วพิจารณา
    หรือมีเหตุให้ต้องฟัง ก็น่าจะเป็นข้อยกเว้นจ้า อิอิ

น่าดูเจตนาเป็นหลักจ้า
    แต่เวลาที่ใบบุญไปปฏิบัติธรรม
    ก็ปิดมือเลยจ้า ก็เปิดช่วงพัก เพราะ
    นัดกับพี่ที่ทำงานไว้ หากมีเรื่องงานให้โทรไปหรือ
    มีสายค้างก็โทรกลับจ้า อิอิ

10. Kob

ได้เรียนถามพระอาจารย์ที่มาบิณฑบาตร ถ้าถือศีลแปดต้องระมัดระวังในการฟัง
    เพลง ต้องดูเนื้อหาด้วย แต่ถ้าไม่ฟังได้เป็นการดีค่ะ

พี่กบไปค้นหาเจอเนื้อหานี้ค่ะ

เสียง เพลง หรือเสียงเพลงขับ หากประกอบด้วยเนื้อหาที่สะท้อนสัจธรรมความ
    จริงอย่างใดอย่างหนึ่งแล้ว ย่อมทำให้ผู้ฟังได้เกิดปัญญาญาณถึงขั้นบรรลุธรรม
    ได้เช่นเดียวกัน
    หากจะมีคำถามว่า แล้วเนื้อเพลงแบบไหนเข้าข่ายดังกล่าวข้างต้น
    ในคัมภีร์ท่านไม่ได้พรรณนารายละเอียด ท่านเพียงแต่ให้แนวกว้าง ๆ ไว้สำหรับ
    พิจารณาดังนี้

“เพลงขับที่ประกอบด้วยธรรมควร”
    เมื่อ บุคคลฟังเสียงแม้มีอักขระอันวิจิตร มีพยัญชนะอันวิจิตรใด ราคะ
    เป็นต้นย่อมเกิดขึ้น เสียงเห็นปานนั้นบุคคลไม่ควรฟัง
    แต่เมื่อบุคคลฟัง
    เสียงที่อาศัยธรรม แม้เพลงขับของนางกุมภทาสี ความเลื่อมใสย่อมเกิด
    ขึ้นได้ หรือความเบื่อหน่ายย่อมปรากฏ เสียงเห็นปานนั้นควร”

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2014
  11. ดอกใบบุญ

สาธุจ้า

12. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

แอบอ่านครับพี่กบ

ขออนุโมทนาด้วยครับ ^^

13. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันพุธที่สดใส
    หัวใจก็เบิกบานจ้า อิอิ

14. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ใบบุญกลายเป็นสาวเหนือไปซะแล้ว
    เพราะมาก ทุกคนจ้า ชอบเนื้อหาเพลงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2014
  15. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่เบิ้มจ้า ยังเป็นสาวอิสานคือเก่าจ้า อิอิ

16. ดอกใบบุญ

อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    มั่นคงจริงแน่ไซร้ ไฝ่หามาชื่นชม

17. ดอกใบบุญ

สามสาว พี่ใหญ่ พี่กลาง น้องเล็ก อิอิ
    พี่น้องร่วมร้องเพลงเพราะจังเลยจ้า

การได้นึกคิดเรื่องดีดีนี่ก็ทำให้เรายิ้มได้อย่างมีสุขใจ
    ถึงแม้จะเป็นสุขเล็กๆ ที่ไม่สู้ในทางธรรม
    แต่ก็ยังใฝ่หามาเจย สิ่งดีดีเหล่านี้เมื่อเราคิดบ่อยๆ
    ทำซ้ำๆ มันก็จะฝั่งอยู่ในใจ ไม่ว่าผ่านไปอีกภาพชาติ
    ก็จะติดตามเราไปจ้า

ความเกลียดชังก็เช่นกันเมื่อเกิดขึ้นแล้วมันก็จะฝังอยู่ในใจ
    กลายเป็นจุดดำที่ยากจะลบเลือน แต่ทำไมเราถึงยัง
    ใฝ่มาเจยเช่นกันนะ อิอิ

18. Kob

ส่งการบ้านน้องแพทจ้า

MV ใฝ่หามาเจย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2015
  19. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    เก่งจังพี่กบ ติดตั้งวันเดียว มีผลงานออกมาเลย
    เอริ้กกกกก

20. Kob

พอดีพี่กบอยากเปรียบเทียบกับอีกโปรแกรมค่ะว่าจะเซฟเป็นไฟล์วีดีโอได้แบบไหนบ้าง ผลคือได้เยอะกว่าและมีลูกเล่นให้เยอะกว่าโปรแกรมเก่า. ขอบคุณน้องแพทที่แนะนำให้ใช้ค่ะ