ให้ข้าวแมวจรจัดทุกวัน วันนึงหยุดให้ บาปไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Phyrro, 8 ตุลาคม 2013.

1. Phyrro

Phyrro Active Member

24 มิถุนายน 2013
    ไม่สบายใจเลยค่ะ อยู่หอพัก แล้วเคยให้ข้าวแมวจรจัด หน้าห้องทุกวันๆ
    ถ้าไม่อยู่ เขาจำเสียงรถได้ เขาก็มานอนรอ ถ้าเราอยู่ในห้องเขาก็มาร้องเรียก
    ให้กันทุกวัน เพราะส่วนตัวก็เลี้ยงแมวถูกทิ้งที่เก็บมาในห้องต่างหาก 3 ตัว
    เขามาทีก็กินแบบอดโซมาทั้งวัน รอเรามาเทอาหาร

อีกสองสามวันต้องย้ายหอพัก เพราะหอเก่าไม่ให้เลี้ยงแล้ว

วันนี้เขามาเรียกกินข้าว เทอาหารให้ก็ใจจะขาด
    กลัวเราย้ายไปแล้ว เขาจะไม่มีใครให้กิน
    เขาผอมน่าดู อยู่แล้ว กลัวอยู่สามอย่าง กลัวเขาอด
    กลัวใครมาทำร้ายเขา กับกลัวบาป
    เพราะ ทำให้เขาต้องมานั่งรอ

จะเอาเขาไปด้วย ก็ไม่รู้ว่าที่ใหม่เป็นยังไง เขาจะอยู่ได้ไหม
    จะเลี้ยงรวมกับตัวเก่าอีก 3 ตัว ก็ไม่ได้ เพราะคนละวิสัยกัน
    จะเอาไว้บ้านก็ไม่อยากเพิ่มภาระให้ที่บ้าน
    ไม่รู้ว่าเขามีลูกอ่อน ทิ้งไว้แถวนี้หรือเปล่า
    เพราะก่อนหน้านี้เคยเห็นท้องโต
    เลยไม่กล้าเอาติดไปด้วย

คำถามฟังดูไร้สาระ แต่ไม่สบายใจมากมากจริงๆ ได้แต่คิดว่าจะทำยังไงดี
    ได้แต่แผ่เมตตา อธิษฐานขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองให้เขาอยู่ดีมีกิน
    ให้เขารักษาเนื้อรักษาตัว แต่ก็ยังไม่สบายใจอยู่ดี
    จากที่เขาเคยรู้ว่าจะหาอาหารประทังชีวิตได้ที่ไหน
    เรามาทำให้เขาเคยชิน แล้วก็จำเป็นต้องย้ายไป

ถ้าจากนี้ ทำให้เขาต้องมายืนรอ ทั้งที่เราไม่อยู่ตรงนี้แล้ว
    จะบาปมากไหมคะ ​

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาในเมตตาจิตของท่านจขกท.อย่างยิ่งครับ..

ขอให้ยุติความวิตกกังวลใดๆลงให้หมด นะครับ เพราะสิ่งที่เกิดและเป็นไปนั้น มิได้อยู่ในอำนาจควบคุมหรือบังคับบัญชาของใครๆได้อย่างแท้จริง.. ท่านจขกท มีความจำเป็นต้องย้ายไป ส่วนแมวนั้นมีวิบากกรรม ของเขาที่ไม่มีอาหารมารอเหมือนเคย ..ก็เมื่อผลกรรมนั้นได้ปัจจัยประชุมพร้อม ก็ย่อมส่งให้แมวได้รับเช่นนั้น หาใช่ความผิดของท่านจขกทไม่...และไม่ใช่เจตนาาปอะไรๆอย่างที่กังวลเลย..ดังนั้น พึงทราบเหตุผลที่ถูกควรแล้ววางใจเป็นอุเบกขาด้วยปัญญาว่า "สัตว์ทั้งหลายมีกรรมเป็นของเฉพาะตนจริงๆ"..ไม่มีใครมีอำนาจเหนือกรรมเลย..

ส่วนความกังวลวิตกไปว่าจะเป็นบาปอะไรนั้น เป็นบาปทางใจที่เกิดแล้ว มีโทษมาก...จึงควรยุติเสียนะครับ...เมื่อจะนึกคิด ก็แผ่เมตตาอย่างที่ทำอยู่นั้นก็ดี หรือคิดถึงความอารีย์ที่ตนเคยให้อาหารเเมวมาในอดีตมาก็ได้ จิตย่อมได้รับการรักษาไว้ในคลองแห่งกุศลเสมอนะครับ

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    กุศลกรรม อกุศลกรรม เกิดที่ จิต ครับ

ถ้า ละไม่ได้ จิตคิดแต่เรื่อง อกุศลกรรม ก็ย่อมได้ อกุศลกรรม ละไม่ได้ตัดไม่ได้

ในทางตรงข้าม ถ้า จิตคิดเรื่อง กุศลกรรม ก็ย่อมได้รับ บุญ กุศล ครับ

อยู่ที่ตัว จขกท เอง

ส่วนเรื่องของแมว ก็ต้องบอกว่า กรรมใครกรรมมัน ครับ ถ้าเจอคนที่มีกรรมต่อกันมา

แมวพวกนั้นย่อมไปตามทาง กรรม ของแต่ละตัวเองครับ

แถวบ้านผมนี่ มีคนชอบเอาลูกแมวมาปล่อยทิ้งไว้เยอะมาก

ครั้งนึงเจอลูกแมว 2 ตัว ข้างบ้าน ก็ต้องเก็บมา เพราะบ้านมีหมาหลายตัว ถ้าไม่เก็บมีแววว่าจะโดนหมากัดตาย

แล้วก็เอาไปเลี้ยงทิ้งไว้หลังบ้านแทน พอถึงเวลาของมัน โตขึ้น มันก็ไปตามทางเอง

บางครั้งก็เจอ แม่แมวจรจัด อดหยากแถวมีลูกตัวเล็กๆ อีก 3 4 ตัว มาขอข้าวกิน ก็ต้องหาข้าวให้มันกิน ผ่านไปนานๆ จนมันโต แม่แมวก็หายไป ลูกแมวก็หายไป

บางครั้งก็มีลูกแมวคอกใหม่ แม่หายไปทิ้งลูกไว้ในบ้านร้าง ร้องหาแม่ 3 4 วันจนทนไม่ได้ ต้องไปบุกบ้านร้างเอาลูกแมวมาให้ข้าวกินเอง แต่ก็ไม่รอด เจอหมาแอบไปกัดตายก็มี

บางครั้งมีลูกแมวหลงตกมาจากกำแพง โดนหมากัด ได้ยืนเสียงออกไปช่วย ถึงแม้ช่วยทันไม่ตาย เอาไปส่งหมอ กระดูกสันหลังหัก เป็นอัมพาต ก็มี แถมต้องไปอยู่เฝ้า หมอไม่ยอมให้กลับ เพราะกลัวจะทิ้งแมวเอาไว้ ไม่ได้อาบน้ำ ไม่ได้นอน 2 3 วัน สุดท้ายก็ไม่รอดตา ถ้ารอดมาก็เป็นแมวพิการ -.- แถมตอนนั้น ตอนช่วยลูกแมวนี่โดนมันกัดซะนิ้วบวมเป๋ง ต้องไปฉีดยาป้องกันบ้าอีก แถมมีอาการเส้นประสาทนิ้ว ใช้งานได้ไม่เต็มที้ จะงอหรือขยับได้ไม่ปรกติ ผ่านไป 2 3 ปี ถึงจะกลับมาเป็นปรกติ อีก 555+ หาเรื่องให้ตัวเองจริงๆ

บางครั้งมันก็มีเหตุบังเอิญให้ช่วยแมวก็มี ปรกติ นอนเที่ยงคืน แต่วันนึง ไม่รู้เป็นอะไร นอนไม่หลับเลยนั่งเล่นคอมถึง 5 6 โมงเช้า แล้วก็เสี้ยววินาที เห็นลูกแมว 3 4 ตัวไปยืนเล่นบนโอ่งตุ่มใส่น้ำ หันหน้ามาดูจอคอม แล้วก็หันหน้ากลับไปอีกที ลูกแมวหายไปละ ก็เลยต้องออกไปดูที่ไหนได้ ตกไปว่ายน้ำอยู่ในโอ่งขึ้นไม่ได้ ก็ต้องช่วยมันขึ้นจากน้ำ ถ้าวันนั้น นอนปรกติตามเวลาสงสัยมันคงจมน้ำตายคาโอ่งไปละ แต่ก็มีเหตุทำให้นอนไม่หลับแล้วก็ไปเห็นพอดี

บางครั้ง ก็มีคนจับลูกแมว มาทิ้งไว้ข้างกำแพง แถวๆ หมู่บ้านก็มี ตากแดดจัดๆ ลิ้นแดง น้ำลายฟูมปาก นอนกองกันอยู่ 4 5 ตัว กลางแดดจัดๆ ก็มีไม่มีใครสนใจ ดันมีกรรม ให้ผมไปเจอมันพอดี ถ้าปรกตินี่ไม่ได้ออกจากบ้าน

ก็ต้องเก็บใส่ลังกระดาษ ทิ้งไว้มีหลังตายกลางแดด แล้วก็พอดี มีตลาดนัด ก็เลยเอาไปใส่ลังกระดาษ หาที่วางแถวๆ ที่คนผ่านเยอะที่สุด แล้วก็ อธิฐานไปว่า ขอให้คนอื่น รับไปเลี้ยง เก็บไปเลี้ยงแทน ตกเย็นตลาดนัดปิด ออกไปดูก็มีคนอื่นเก็บไปดูแลต่อ ก็มี

บางครั้งมีแมวมาขอปลาทูกิน ก็โยนปลาทูให้มันไป มันคาบปลาได้ปุบ วิ่งหายไปตามหลังคา กำแพงบ้าน สักพัก ก็กลับมาร้องขอปลากินใหม่ ให้ปลาไปหลายวัน สงสัย ว่าให้ปลาตัวแรกไปแล้ว มันเอาไปไหน ถึงวิ่งกลับมาขอปลาตัวที่ 2 กินใหม่ ตอนแรกนึกว่ามันโลภกินปลา 2 ตัว เลยตามไปดูว่าโยนปลาให้มันกินตัวแรก แล้วมันวิ่งไปไหน ที่ไหนได้ ผลปรากฏว่า มันคาบปลาตัวแรก ไปให้ลูกมันกินแทน แล้วมันก็กลับมาขอปลาตัวที่สองกินเอง

ครั้งล่าสุด นี่ ไม่รู้ใครเอาแม่แมว+ลูกอีก 4 ตัวมาปล่อย มีคืนนึง อยู่ๆก็มีแม่แมวเดินเข้ามาในบ้าน แถมพาลูกตามต้อยๆ มาอีก 4 ตัว โชคดี หมาในบ้านมันหลับกันหมด ไม่งั้นโดนกัดไปละ ก็เลยต้องหาปลาให้มันกิน มันมาแล้วก็ไป

ปัจจุบันนี้ ก็มีแมวจรจัด 2 ตัว พี่น้อง ชอบมาร้องขอปลากินทุกวัน

อยากจะบอกว่า ถ้าอยู่ในฐานะที่ช่วยได้ ก็ช่วยครับ แล้วก็ตัดให้ขาด ครับ
    .
    ถึงเวลา หมด กรรม ก็ต้องไปตามทางของแต่ละตัว แต่ละคน ครับ

.

4. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่บาปครับ การเป็นผู้มีเมตตาแก่เพื่อนร่วมโลกนั้นเป็นสิ่งที่ดีครับ จัดเป็นธรรมของผู้ที่เป็นพรหม เรียกว่า พรหมวิหารสี่ ประกอบด้วย เมตตา กรุณา มุทิตา และอุเบกขา

ในกรณีนี้เรามีเมตตาประจำใจนั้นดีแล้ว แต่อย่าลืมว่าสรรพสัตว์ทั้งหลายล้วนมีกรรมเป็นแดนเกิด กรณีของแมวนี้ก็เช่นกัน เพราะวิบากกรรมทำให้เขามาเกิดเป็นสัตว์เดรรัจฉาน ซึ่งเขาก็ย่อมต้องรับผลด้วยตัวเขาเอง

การที่เรามีเมตตาต่อเขานั้นก็เป็นสิ่งดีแล้ว แต่ต้องคิดอยู่บนพื้นฐาณว่าเราทำได้ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้แล้ว ที่เหลือนั้นมันเป็นเรื่องของเขาเองที่ต้องยอมรับใน กฏแห่งกรรม

การทำสิ่งที่เป็นบุญกุศลนั้นควรยึดทางสายกลางที่พระพุทธเจ้าทรงสอน คือทำแล้วไม่เดือดร้อนผู้อื่น และไม่เดือดร้อนต่อตนเองด้วย จึงจะเป็นบุญกุศลที่ประเสริฐ

5. ไชยยารัตน์

ไชยยารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ไม่บาป ช่วยได้ก็ช่วย ช่วยไม่ได้ วางเฉย อุเบกขา จิดอย่าผูกพัน เดี่ยวตายไปจะไปเกิดเป็นแมว

6. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณphyrro ค่ะ ถ้ายังกังวลอยู่ ก็ลองฝากคนที่อยู่ใกล้เคียง ไม่ทราบว่าพอจะมีคนที่เมตตาปราณีต่อแมว อยู่แถวๆนั้นบ้างไหมคะ

ก็ฝากเขาดูๆ ให้ก็ได้ค่ะ ถ้ามีคนรักสัตว์อยู่แถววนั้น เราก็จะได้คลายกังวลไประดับนึงค่ะ

คุณเป็นคนที่มีความเมตตา กรุณาต่อแมว มาก ขอนับถือในจิตใจที่ดีงามของคุณค่ะ

คุณSaber ก็เป็นอีกผู้หนึ่งที่ ได้ให้ความช่วยเหลือและเมตตาแก่แมวจรจัดทั้งหลาย

มากิเอง ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบคุณSaber ค่ะ

ตอนนี้ก็แค่แมวของข้างบ้าน แวะมานอนเล่นที่ระเบียงบ้านเรา

เราก็ไม่ไล่ และก็ไปหาของกินมาให้ เขาก็มาบ้างไม่มาบ้างค่ะ ดูเหมือนเขาชอบเที่ยวไปโน่นนี่

และก็มีเพื่อนบ้านที่บ้านอยู่ด้านหลังบ้านมากิ ก็มีความเมตตาเช่นกันค่ะ คอยเรียกหาให้อาหารเขากินบ่อยๆ

ตั้งชื่อให้เขาอีกต่างหาก เขาเป็นแมวสีส้มทอง เพื่อนหลังบ้าน เลยเรียกเขาว่าไอ้ทองๆ ค่ะ

แมวแถวบ้านมากิ เลย แบบค่อนข้างมีความสุข ค่ะ

บางทีมากิกลับบ้านมา เจอแค่ซากจิ้งจก ที่มีแต่หัวอยู่ทีระเบียงบ้าน เอ้อ ฝีมือ คุณทองแน่ๆ

คุณphyrro ไม่ได้ทำบาปหรอกค่ะ เพียงแต่ว่าช่วงเวลาที่เราเกื้อหนุนเขา มันจบลงไปเท่านั้น

ถ้ากังวลเป็นห่วงเขา ก็ลองสอบถามหาคนรักสัตว์ว่าน่าจะพอมีใครบ้างไหม

รับรองว่า เขาต้องช่วยดูให้ค่ะ

7. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

สบายใจได้ครับ

8. Tom & Jerry

Tom & Jerry เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่บาปหรอกค่ะ
    เราให้ทาน เราก็ได้บุญ
    เราไม่ให้ทาน เราก็แค่ไม่ได้บุญเพิ่มขึ้นจากเดิม
    แต่เราไม่ได้บาปแทนหรอกค่ะ
    ปกติแมวเป็นสัตว์ที่หากินเองได้ เช่น จับหนู จับจิ้งจก จับจิ้งเหลน จับนก
    ที่แมวมาร้องขอข้าวกิน เพราะมันจำได้ว่า ที่นี่เคยมีคนให้อาหาร
    เมื่อไม่มีคนให้อาหาร แมวจะไปหาอาหารกินเองค่ะ
    ไม่ต้องห่วง กังวลมากจนเป็นทุกข์หรอกนะคะ แมวเป็นสัตว์ที่เอาตัวรอดได้ค่ะ

9. กลางทาง

กลางทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ทำใจให้สบายนะครับ คุณทำดีที่สุดแล้ว เมื่อวาระกรรมหมดลงทั้งคุณและแมวก็ต้องไปตามทางเลี่ยงไม่ได้ครับ สุดท้ายคุณจะทำอะไรให้แมวนั้นก็ขึ้นอยู่กับคุณทำให้ดีที่สุดแล้วอย่าไปกังวลอีกนะครับ ถ้าเรื่องหากินนั้นแมวก็ไม่ได้เป็นสองรองใคร บางทีคุณอาจคิดแทนแมวมากไปก็ได้ พวกมันเก่งมากกว่าที่พวกเราคิดนะ สัญชาตญาณเอาตัวรอดของมันมีมาตามธรรมชาติแล้ว คุณมีให้มันกินมันก็มาหา ถ้าไม่มีมันก็ไปที่อื่น แค่ดูว่าก่อนคุณจะจากไปมันไม่ได้อยู่ในที่ปิดตายสามารถไปไหนมาไหนก็ได้ เป็นใช้ได้

10. Phyrro

ขอบพระคุณทุกความเห็น มากมากนะคะ

เคยมีความเชื่อว่า บรรดาสัตว์ทั้งหลายที่เราเอ็นดู เลี้ยงดู ครั้งนึง คงเคยเป็นผู้มีพระคุณของเรามากๆ คงเคยดูแล อุปถัมป์เรามาอย่างดี แต่เพราะอะไรก็ตาม
    ทำให้เขาเกิดมาเป็นแมว แล้วแรงกรรมก็ทำให้เรา
    ได้มาเต็มใจดูแลเขาอย่างดีมากๆ เช่นกัน

เมื่อกี้ ก็เพิ่งมาร้องหา

เข้าใจคุณ saber เลยค่ะ เนื้อหาคล้ายๆกัน ก่อนหน้านี้
    ก็มีแมวจรจัดตัวก่อน มานอน มากิน แล้ววันนึงเขาก็หายไป ไม่รู้ไปร้ายไปดี
    แมวตัวใหม่ก็เข้ามา เป็นวัฏจักร เหมือน เขาไปคุยกัน ไปแชร์กัน
    เคยเห็นกับตาว่า มีพาเพื่อนมากิน ด้วย

จขกท. เพิ่งได้มาเรียนรู้ธรรมะจากเว็บพลังจิต
    แล้วก็เรียนรู้ เมตตา กรุณา จากแมวตัวแรกที่เก็บมา
    แล้วนี่ก็คงจะเป็น หนึ่งบทเรียน ที่ต้องก้าวข้ามไปให้ได้
    ยอมรับว่า จิตใจมัวหมองมากค่ะ ตอนนี้
    เพราะผูกพัน ห่วงกับเจ้าพวกนี้ มากกว่า คน เสียอีก

จะเก็บทุกๆ คำแนะคำ คำสอน ความคิดเห็น ของทุกท่าน ที่เมตตา กรุณา
    ไปฝึกจิตฝึกใจ ปล่อยวางห่วง อันนี้ ให้ได้

ขอบพระคุณทุกท่านจริงๆนะคะ

11. Phyrro

ที่เข้าหา สนิทสนม มีตัวเดียวค่ะ แต่แก๊งค์เขาทีแวะมากินไม่เคยนับ
    เคยถ่ายแล้ว ลงไปแล้วค่ะ แต่เขาโต ประมาณ 7-8 เดือนแล้ว
    เลยไม่มีใครสนใจ ขอรับกันไปแต่ลูกแมว

ลองๆ คิดดูหลายๆ ด้านค่ะตอนนี้ พยามนึกถึงใจเขาใจเรา
    รู้สึกอยาก พูดภาษาแมวได้มากมาก .. จะได้ถามเลย
    จะไปอยู่ด้วยกันหรือเปล่า ??

12. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เห็นด้วยกับทุกความเห็นค่ะ... มาเอาใจช่วยจขกท ขอให้พบทางออกที่ดีให้แก่เจ้าแมวเร็วๆนะคะ