ให้บูชาวัตถุมงคลประจำปี 2563 ///ปิดกระทู้///

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย phumiput, 18 กุมภาพันธ์ 2020.

1. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    รายการให้ร่วมบุญส่วนตัว รายการนี้ผมต้องการร่วมบุญกับพี่ที่รู้จักท่านหนึ่ง เนื่องจากพี่ที่รู้จักมีเจตจำนงค์อยากจะถวายทองคำน้ำหนัก 50 สตางค์ จำนวนสามที่ ได้แก่ หลวงปู่กวย วัดโฆษิตาราม ชัยนาท พระห้าพระองค์ ที่วัดท่าซุง และที่สุดท้ายคือ สมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุง ซึ่งเป็นการทำบุญส่วนตัวไม่เกี่ยวข้องกับทางวัดใด ๆ ทั้งสิ้น เป็นเพียงความคิดของผมเพียงคนเดียวครับ ดังนั้นผมจึงสละวัตถุมงคลออกให้บูชาเพื่อนำปัจจัยมาร่วมบุญในครั้งนี้ครับจนกว่าจะครบยอดครับ น่าจะเหลือประมาณ เจ็ดพัน บาท
    ให้บูชาพระผงหลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า จ.ระยอง เจ้าของน้ำมนต์อันลือลั่นที่ทำให้ ส.ส.เป็นรัฐมนตรี
    “มนต์ หลวงปู่เฮี้ยน” หนึ่งในเรื่องเล่าลือเกี่ยวกับความศักดิ์สิทธิ์ ย้อนไปราว 24 ปีที่แล้ว ยุคสมัยที่รัฐบาลจะตั้งกระทรวงแรงงานฯขึ้นมาใหม่ จำเป็นต้องมีเจ้ากระทรวง บรรดา ส.ส. ผู้ทรงเกียรติก็ต่างตั้งความหวังที่จะได้เป็นเจ้ากระทรวงใหม่นี้กันสักครั้ง ก่อนหน้าที่จะมีการประกาศรายชื่อไม่กี่วัน นายเสริมศักดิ์ การุณ ส.ส.ระยอง กับ นายไพฑูรย์ แก้วทอง ส.ส.พิจิตร ก็ได้พากันไปกราบหลวงปู่คร่ำ
    ให้....หลวงปู่ฯเจิมหน้าผาก รดน้ำมนต์ เป่ากระหม่อม
    หลังจากนั้น...ไม่กี่วัน หนังสือพิมพ์ยักษ์ใหญ่ไทยรัฐก็พาดหัวข่าวหน้าหนึ่งเลยว่า “มนต์หลวงปู่เฮี้ยน...” ปรากฏว่า ส.ส.ทั้งสองท่านได้เป็นรัฐมนตรี อีกเรื่อง...ครั้งหนึ่งในการแต่งตั้งอธิบดีกรมตำรวจ มรสุมชีวิต พล.ต.อ.ประทิน สันติประภพ รุมเร้า ก็ได้ไปรดน้ำมนต์ เป่ากระหม่อมเช่นกัน ปรากฏว่า...เมื่อผลการแต่งตั้งออกมาได้ตำแหน่งมาจริงๆอย่างไม่น่าเชื่อ
    และท่านยังได้ทำผ้ายันต์พัดโบกอีกครับ มีประสบการณ์มาก พระเครื่องของท่านมีประสบการณ์ด้านความคล่องตัวด้วยครับ ติดต่อผู้หลักผู้ใหญ่ก็เยี่ยมยอดครับ
    ท่านมรณภาพปี 40 ตอนท่านอายุครบร้อยปีพอดีครับ
    องค์นี้ด้านหลังกระเทาะไปนิดนึงครับ
    ให้บูชา 100 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ

IMG_0600.JPG IMG_0601.JPG

2. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ED117708286TH จัดส่งให้แล้วครับ

3. phumiput

รายการให้ร่วมบุญส่วนตัว รายการนี้ผมต้องการร่วมบุญกับพี่ที่รู้จักท่านหนึ่ง เนื่องจากพี่ที่รู้จักมีเจตจำนงค์อยากจะถวายทองคำน้ำหนัก 50 สตางค์ จำนวนสามที่ ได้แก่ หลวงปู่กวย วัดโฆษิตาราม ชัยนาท พระห้าพระองค์ ที่วัดท่าซุง และที่สุดท้ายคือ สมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุง ซึ่งเป็นการทำบุญส่วนตัวไม่เกี่ยวข้องกับทางวัดใด ๆ ทั้งสิ้น เป็นเพียงความคิดของผมเพียงคนเดียวครับ ดังนั้นผมจึงสละวัตถุมงคลออกให้บูชาเพื่อนำปัจจัยมาร่วมบุญในครั้งนี้ครับจนกว่าจะครบยอดครับ น่าจะเหลือประมาณ เจ็ดพัน บาท
    สำหรับรายการนี้ หลังจากหักทุนแล้วจะนำเงินมาร่วมบุญรายการนี้
    รายการนี้ถือเป็นหนึ่งในรายการที่หายากของหลวงพ่อจอมปราณี
    เเม่ศรีเรือน(แม่ซื้อ) อายุการสร้างเมื่อ ๔๓ ปีที่แล้ว หลวงพ่อจอม เทพปราณี เนื้อดินเผา ก้นอุดมวลสารพร้อมเทียนชัย (ขนาดหน้าตัก ๕ นิ้ว)
    แม่ศรีเรือนหรือแม่ซื้อนั้น เป็นวิชาการโบราณ ที่หาผู้เข้าถึงและทำได้ยากยิ่ง พระอาจารย์ที่อินทร์บุรี บอกว่า #ในชีวิตกูเพิ่งเห็นหลวงพ่อจอมเป็นองค์ที่ ๒ ที่เสกได้ แม่ศรีเรือน หรือแม่ซื้อนั้นถือว่าเป็นเทพธิดาระดับเดียวกับแม่ธาตุ ไล่ ไปตั้งแต่ แม่คงคา แม่ธรณี แม่โพสพ และแม่ซื้อตามลำดับ ดังนั้น ท่านจึงมีความศักดิ์สิทธิ์และเก่งมาก” ท่านเล่าว่า แม่ซื้อสมัยโบราณจะดูแลเด็กในบ้าน และคนที่อยู่ภายในบ้าน แต่ถ้าไม่มีเด็ก ก็จะเปลี่ยนเป็นแม่ซื้อแม่ขาย ช่วยทำมาค้าขาย หาเงินหาทอง ดีนักแลไม่มีใครเกินแม่ซื้อแล้วและแม่ซื้อจะอยู่ในระดับที่เหนือกว่านางกวักอีกด้วย สำหรับองค์นี้ ได้สร้างมาเป็นเวลา ๔๓ ปีแล้ว ถึงเวลาที่ทุกคนควรจะได้รู้จัก พระอาจารย์ท่านยังบอกอีกว่า #ทั้งหมดจากนี้ไปก็คงหาไม่ได้ที่ไหนอีกเพราะยังไม่เห็นมีใครทำได้เลย
    หลวงพ่อจอมเคยเดินทางไปกราบขอข้อธรรมจาก หลวงพ่อเกษม เขมโก จ.ลำปาง
    ท่านเล่าว่าเมื่อเข้ากราบ หลวงพ่อเกษมแล้ว
    หลวงพ่อเกษม ให้ท่านเจริญกรรมฐานและพักจำวัดบนหลุมศพหญิงตายทั้งกลม พร้อมทั้งสอนวิชากรรมฐานวิปัสนาให้ ทำให้หลวงพ่อจอม ท่านมีพลังจิตที่กล้าเเข็งขึ้นมาก
    หลวงพ่อจอม ได้เรียนวิชาไสยศาสตร์จาก หมอแขกชาวมุสลิม
    เก่งเรื่องเมตตามหานิยม มหาเสน่ห์ถอนคุณไสย ปราบผี และวิชาคงกระพันชาตรี
    ข้อมูลจากเพจเกษมธรรมบำเพ็ญบุญ
    องค์นี้ด้านข้างมีรอยกระเทาะหน่อยครับ มาจากเดิมของวัดเลยครับ
    ให้บูชาองค์ละ ปิดรายการ ค่าจัดส่งองค์ละ 100 จองได้สามวันครับ
    องค์หักทุนแล้วจะได้เงินร่วมบุญ 500 ครับ

IMG_1759.JPG IMG_1760.JPG IMG_1761.JPG IMG_1762.JPG IMG_1763.JPG IMG_1764.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2020
  4. phumiput

ให้บูชาชานหมากรุ่น น้ำลายไอปาก ของหลวงปู่สุภา กันตสีโล ท่านทำที่วัดคอนสวรรค์ ปี 55 ถือว่าเป็นรุ่นท้าย ๆ ของท่านครับ วิชาชานหมากแข็งท่านศึกษามาจากหลลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า หลวงปุ่สุภาบอกว่า หลวงปู่ศุข ท่านเสกหมากแข็งทั้งก่อน แต่ของท่านเสกได้แต่แข็งนอกข้างในยังนุ่มอยู่ครับ อานุภาพมีประสบการณ์มากมายครับ ทั้งโชคลาภเมตตา บางท่านก็อธิษฐานกินรักษาโรคครับ
    ผมมีอยู่ 5 องค์ให้บูชาองค์ละ 250 ค่าจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    75339615_2248124005293486_883792961144356864_n.jpg 77350824_2248124058626814_5060782491980267520_n.jpg 112485.jpg 43023838_2179047699021234_3275574735487893504_n.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2020
  5. phumiput

ให้บูชาตะกรุดเมตตามหาเศรษฐี ขนาดประมาณ 1 นิ้ว พร้อมเชือกเจ็ดสีห้อย สำหรับตะกรุดรุ่นนี้เรียกว่ารุ่นสุดท้าย ทิ้งทวน ตอนที่ท่านอายุ 98 ปี เนื่องจากพอจัดสร้างและเสกรุ่นนี้ได้ไม่นานท่านก็มรณภาพ รุ่นนี้ส่วนใหญ่เขาเรียกตะกรุดมหาเศรษฐี แต่ตอนออกใหม่ ๆ จะเรียกตะกรุดเมตตาเล็ก ตะกรุดของท่านจะจารเองทุกดอก ท่านไม่ให้ทำปั๊มขึ้นมา เวลาว่าง ๆ ท่านชอบจารตะกรุดเป็นกิจวัตรประจำวันท่านเลยครับ รุ่นนี้น่าเก็บอีกรุ่นหนึ่ง ท่านบอกว่าถ้าไม่จารด้วยมือ ก็ไม่ทำเลย ท่านศึกษาตะกรุดต่าง ๆ โดยตรงมาจากหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ
    ท่านมรณภาพไม่เน่าเปื่อย พระธาตุจะขึ้นที่หน้าของหลวงปู่ด้วยครับ ตามภาพ และอีกภาพท่านจะเป็นท่านจารตะกรุดเองครับ ท่านเป็นสหธรรมิกกับหลวงปู่หยอด วัดแก้วเจริญ เพราะเป็นศิษย์ร่วมอาจารย์เดียวกันคือ หลวงปู่ใจ วัดเสด็จ
    พระอาจารย์ที่อินทร์บุรีบอกว่า ถ้าเป็นของปู่ม่วงข้าเก็บหมด ดีทุกรุ่น ท่านดังเงียบ ของท่านเสกได้จริง มีอานุภาพ
    มีอยู่ 2 ดอก
    ให้บูชาดอกละ 700 ค่าจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    IMG_1738.JPG IMG_1739.JPG IMG_1740.JPG 117502.jpg 117505.jpg 117516.jpg 116848.jpg FB_IMG_1560663825692.jpg

6. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจองครับ
    แม่ซื้อ หลวงพ่อเทพจอมปราณี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2020
  7. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจองชานหมาก1องค์ครับ

8. phumiput

รับทราบครับ โมทนาบุญด้วยครับ

9. phumiput

รับทราบครับ โมทนาบุญด้วยครับ

10. phumiput

ให้บูชาพระเนืัอผงธูปกรรมฐานผสมผงพุทธคุณต่าง ๆ พิมพ์พระพุทธเจ้าประทับครุฑ ของ หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย ปี 40 รุ่นนี้ทางศิษย์ขออนุญาตหลวงพ่อมี จัดสร้าง และท่านได้มอบผงพุทธคุณต่าง ๆ พร้อมผงธูป และท่านได้เสกเดี่ยวอย่างเต็มที่ บล็อคมีการทำลายโดยหลวงพ่อมีเองครับ ไม่มีเสริมแน่นอนครับ อานุภาพพระพุทธเจ้าประทับครุฑ จะเป็นมหาอำนาจ เหมาะกับผู้ที่ต้องปกครองคน และป้องกันอันตรายต่าง ๆ ได้ และด้านหลังยังมียันต์เกราะเพชร ของหลวงปู่ปาน ประทับไว้อยู่ด้วย หลวงพ่อมีท่านเก่งจริงครับ หลวงพ่อฤๅษีก็เคยกล่าวถึงท่านมีลงในหนังสือของทางวัดด้วย ท่านมรณภาพแล้วสรีระสังขารไม่เน่าเปื่อย ท่านศึกษาวิชามาจากหลายครูบาอาจารย์ หนึ่งในนั้นก็มีหลวงปู่ปาน วัดบางนมโคด้วยครับ และหลวงปู่จง วัดหน้าต่างนอก รวมทั้งหลวงปู่เขียน วัดพร้าวนอก หลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง หลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา

เนื่องจากรุ่นนี้แก่มวลสารและผงธูป ทำให้พระมีรานบ้างตามรูปครับ น่าเก็บครับ

ให้บูชาองค์ละ 150 จัดส่งด่วน50 จองได้สามวันครับ

46482522_1677948548977704_2758736448604602368_n.jpg 46377549_1677948555644370_1310328916384153600_n.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2020
  11. phumiput

ให้บูชาพระผงแก่ว่าน รุ่นหนุนดวงเศรษฐี ของหลวงพ่อหนุน วัดพุทธโมกข์ สกลนคร เสกวันเสาร์ที่ 26 สิงหา(เสาร์๕ วันเสาร์ขึ้น5ค่ำ)ุ ปี60
    มวลสารได้รับมอบจากหลวงพ่อหนุนมี5มวลสารหลัก ได้แก่
    1.ผงกรุพระร่วง 2.ชานยาหลวงปู่หนุน 3.แร่ทองดำ 4.แร่ทรหดหรือแร่บังบด 5พระเกศาหลวงปู่หนุน แลยังมีผงหลวงปู่หมุนใส่ไปด้วย
    พิมพ์นี้เป็นการล้อพิมพ์ดวงเศรษฐี ของหลวงปู่หมุนที่มีราคาแพงครับ พระเครื่องของหลวงพ่อหนุนประสบการณ์ที่เจอกันคือเรื่องโชคลาภครับ อย่างอื่นถือว่าเป็นเรื่องปกติเลยครับ มีประสบการณ์สูง พระเครื่องของท่านในจังหวัดสกลนครถือว่ามาแรงเลยครับ
    ผมให้บูชา 250 จัดส่ง 50 รายการนี้จองได้สามวันครับ
    IMG_1191.jpg IMG_1192.jpg IMG_1193.jpg

12. phumiput

ให้บูชาเหรียญพระแก้วมรกต ธนาคารกรุงไทยจัดสร้าง ได้ให้หลวงปู่ดู่เสกให้ครับ เป็นเหรียญที่น่าเก็บเหรียญนึงเลยครับ ข้อมูลเหรียญมีดังนี้ครับ
    เหรียญชุด 3 องค์ พิมพ์พระแก้วมรกต 3 ฤดู เนื้อทองแดง สร้างเนื่องในพิธีเปิดสำนักงานใหญ่ ธนาคารกรุงไทย วันที่ 26 พฤศจิกายน 2525 พระดี พิธีใหญ่ หลักฐานชัดเจน ปลุกเสกโดยพระเกจิดังในยุคนั้นมากมาย หนึ่งในนั้นมี หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ร่วมปลุกเสก เริ่มหายากแล้วครับ
    สาระพิธี
    เหรียญพระแก้วมรกต 3 ฤดู ของธนาคารกรุงไทย สร้างขึ้นเพื่อเป็นที่ระลึกในพิธีเปิดที่ทำการสำนักงานใหญ่ เมื่อ 26 พ.ย. 2525
    จำนวนสร้าง 99,999 ชุด รวมเป็นจำนวน 299,997 เหรียญ

พิธีการสร้าง ส่งแผ่นเงินและแผ่นทอง ถวายสมเด้จพระสังฆราชและสมเด็จพระราชาคณะ ลงอักขระมงคลร้อยแปดและบริกรรมแผ่เมตตา
    บารมี ส่งแผ่นทองแดง ให้กับสาขาต่างๆ ทั่วประเทศ เพื่อนำไปให้พระภิกษุสงฆ์ที่ทรงคุณวุฒิ มีพุทธคุณสูงเป็นที่เคารพสักการะของ
    พุทธศาสนิกชนทั่วไป ลงอักขระมงคลร้อยแปดและปลุเสกแผ่นวัตถุมงคล พระเกจิอาจารย์ที่ลงแผ่นวัตถุมงคลทั่วประเทศรวม 359 รูป
    จำนวนแผ่นวัตถุมงคลรวม 456 แผ่น

พิธีมหาพุทธาภิเษก ประกอบขึ้นเมื่อ 2 พ.ย. 2525 ณ พระอุโบสถวัดบวรนิเวศวิหาร โดยสมเด็จพระญาณสังวร เป็นประธาน
    โดยมีรายนามพระคณาจารย์เข้าร่วมพิธีปลุกเสก ดังนี้ สมเด็จพระญาณสังวร พระราชญาณดิลก วัดเขาเต่า หลวงพ่อพุธ วัดป่าสาลวัน
    หลวงพ่ออุตตมะ พระปัญญาภิมณฑ์มุนี กรุงเทพ หลวงพ่อเข็ม วัดสุทัศน์ หลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์โกร่งธนู หลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง
    หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี หลวงพ่อเปลื้อง วัดใหญ่ชัยมงคล หลวงพ่อปกาศิตบุญเย็น ฐานธมฺโม หลวงพ่อสมชาย วัดเขาสุกิม
    หลวงปู่สิม สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ พระเทพกวี หลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธิ์นิมิตร หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย์ พระครูประสาทธรรมจักร พิษณุโลก
    หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส พระครูประดิษฐ-นวการ(หลวงพ่อบุญ) ราชบุรี หลวงพ่อเพิ่ม วัดสรรเพชญ์ หลวงพ่อสุด วัดกาหลง
    หลวงพ่อนารถ วัดศรีโลหะ พระมหาศิริพงศ์ วัดปากน้ำภาษีเจริญ และคณะผู้สร้างยังได้นำวัตถุมงคลทั้งหมดไปให้
    หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อธิษฐานจิตปลุกเสกให้ด้วย
    ให้บูชา ปิดรายการ ครับ ค่าจัดส่ง 50 รายการนี้จองได้ไม่เกินสามวัน
    IMG_1159.JPG IMG_1160.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2020
  13. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    จองครับ

14. phumiput

ให้บูชาเหรียญหลวงพ่อแพ พิมพ์หยดน้ำ สองกษัตริย์ รุ่น ๙ หน้าทรัพย์มงคล ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง ด้านหลังเป็นพระสังกัจจายน์ รุ่นนี้ทันท่านเสกแน่นอนครับ
    บูชา 250 จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    IMG_1623.JPG IMG_1624.JPG IMG_1625.JPG

15. phumiput

รับทราบการจองและโมทนาด้วยครับ

16. phumiput

ให้บูชาเหรียญเสมาหัวเสือลงยา เนื้อทองเหลือง รุ่นสมปรารถนา 99ปี หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ จ.อ่างทอง
    สำหรับหลวงปู่เล็ก วัดทำนบนั้น ท่านเพิ่งมรณภาพไปเมื่อเดือนเมษายนที่ผ่านมาเองครับ ปัจจุบันทางวัดได้บรรจุสรีระสังขารของท่านให้คนได้กราบไหว้บูชาที่ศาลาการเปรียญ สำหรับคนพื้นที่จ.อ่างทองแถบ อ.วิเศษชัยชาญ เคารพหลวงปู่เล็กมาก
    สำหรับประวัติหลวงปู่เล็ก ท่านได้ไปบวชอยู่กับหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี และ ได้ศึกษาวิชากับหลวงปู่โต๊ะ และยังได้ไปศึกษาวิชา กับหลวงปู่สด วัดปากน้ำด้วย ที่สำคัญท่านได้ยังศึกษาวิชากับอาจาย์ฆราวาสที่มีชื่อเสียง ซึ่งแม้แต่ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี และ หลวงปู่สด วัดปากน้ำ ยังนับถือ นั่นคือ หลวงสักทัศน์ พลยุทธ ท่านเป็นนายทหารเก่าที่มีวิทยาคมสูง ศิษย์ของหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ที่มีชื่อเสียงที่ได้วิชาของหลวงปู่เล็กคือ หลวงพ่อเกษม วัดม่วง อ่างทองผู้ที่สร้างหลวงพ่อใหญ่ องค์พระพุทธรูปที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในอ่างทอง หลวงปู่ท่านเชียวชาญวิชานะปัดตลอด และ ยันต์ตรีนิสิงเหมาก ซึ่งได้วิชามาจากหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี นอกจากที่เป็นที่รักและที่บูชาของชาววิเศษชัยชาญแล้ว พระอาจารย์แถบนั้นล้วนให้ความเคารพเช่นกัน เช่น หลวงพ่อมี วัดม่วงคัน หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้างกลาง หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน หลวงพ่อเกลื่อน วัดรางฉนวน หลวงปู่เล็ก ท่านได้บอกกับผู้ที่บูชาพระเครื่องของท่านว่า " ของ ๆ กูไม่ใช่ของโหล แบกะดิน"
    พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน ยังมีเหรียญของหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ติดส่วนองค์เลยครับ (แต่เป็นคนละรุ่นที่ผมให้บูชา)
    ผมขอนำข้อมูลที่พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน ได้กล่าวถึง หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ไว้ในเก็บตกบ้านเติมบุญ ที่เว็บวัดท่าขนุน ว่า

พระอาจารย์กล่าวกับโยมที่ห้อยพระมาว่า "อาตมามีเหรียญหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ อยู่หนึ่งเหรียญ ถ้าเอาไว้ใช้เองก็ต้องหาฝีมือช่างเลี่ยมแบบนี้ ถึงเวลาไปไหนก็ไม่อายใครว่าหลวงพ่อเราจีวรสวย ต้องบอกว่าขนาดแขวนพระยังเอากิเลสไปชนกับเขาเลย..!

ความจริงไม่ใช่หรอก....โดยนิสัยแล้ว...อะไรที่ทำเป็นพุทธบูชา ธัมมบูชา สังฆบูชา อาตมาก็จะทำออกมาให้สวยที่สุด ดีที่สุดเท่าที่หาได้"

อีกข้อความหนึ่ง ซึ่งมาจากเก็บตกบ้านเติมบุญ เว็บวัดท่าขนุน เช่นกันครับ

พระอาจารย์เล่าว่า "วันจันทร์ที่ ๒๗ เมษายน พุทธศักราช ๒๕๖๓ อาตมาค้างอยู่ที่วัดท่ามะขาม เพื่อรอปฏิบัติภารกิจของวันนี้ เวลาประมาณตีสอง หลวงปู่เล็ก จนฺทสโร (พระครูวิชาญพัฒนกิจ) เจ้าอาวาสวัดทำนบ ที่ปรึกษาเจ้าคณะอำเภอวิเศษไชยชาญ เดินเข้ามาแบบแข็งแรงมาก เอ..หลวงปู่รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลนี่หว่า ?

"อั้วขื่อเหลี่ยวอ่า"
    "นั่นแน่..นึกว่าลืมภาษาจีนหมดแล้ว จะรีบไปไหนครับ ?"

"ร้อยกว่าแล้วโว้ย เอ็งยังมีหน้ามาว่าข้ารีบอีก"
    "ใจคอจะไม่ทนอยู่ช่วยงานผมต่ออีกหน่อยหรือครับ ?"

"เอ็งลองมาเป็นข้าบ้างสิวะ แทบจะกระดิกกระเดี้ยไปไหนไม่ได้แบบนี้ ใครจะมีอารมณ์อยู่กัน"
    "ถ้าหลวงปู่ไม่ "อู้" ก็ไม่ต้องทนอยู่จนร้อยกว่าแบบนี้หรอกครับ"

"ข้าไม่ใช่เอ็งนี่หว่า..! จะได้หน้าด้านหน้าทนอยู่กับพวกคนได้ แต่ละคนเคยสนใจที่ไหนว่าข้าเป็นอะไร จะเอาแต่เรื่องของมันเท่านั้น"
    "ผมเสียดายความสามารถของหลวงปู่สิครับ หลวงปู่ปาน หลวงปู่เต่า ท่านทำงานพวกนี้จนตัวตาย หลวงปู่อุตส่าห์ฝึกหัดมาจนถึงขนาดนี้ ดันแอบ "อู้" ซะอย่างนั้น"

"ไม่ใช่วิสัยของข้าว่ะ หลวงพ่อปาน หลวงพ่อเต่า หรือเอ็ง เดินทางกว้าง เดินทางใหญ่ ของข้าไปแค่เฉพาะตัว สงเคราะห์คนรอบข้างแค่นิดหน่อยก็พอแล้ว"
    "เขาเรียกว่าทำงานแค่วุฒิ ป. ๔ แต่ดันเรียนจนจบปริญญาเอก..!"

"เออน่า..ก็ข้าอยากรู้ของข้านี่หว่า รู้แล้วจะสอนใครหรือเปล่ามันเรื่องของข้าโว้ย..!"
    "แล้วอย่าลืมกลับมาช่วยผมบ้างนะครับ"

"ก็ต้องดูก่อนว่าข้าจะมีอารมณ์ไหม ? สิ่งที่ข้า "ให้" เอ็งไว้ ถ้ารู้จักเอามาใช้ก็ช่วยงานเอ็งได้เหลือเฟือแล้ว"
    "ถ้าอย่างนั้นผมน้อมส่งหลวงปู่แค่นี้แหละครับ ดีเหมือนกันนะครับ ดังเงียบ ๆ ตายเงียบ ๆ หาได้ยากจริง ๆ ครับ"

ผมมีอยู่ 2 เหรียญครับ ให้บูชาเหรียญละ ปิดรายการ ค่าจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    ( ผมจะหัก 200 บาทต่อเหรียญ เพื่อร่วมบุญซื้อทองร่วมกับพี่ที่รู้จักที่จะไปถวายสองวัดสามที่ครับ)
    IMG_1771.JPG IMG_1772.JPG IMG_1773.JPG IMG_1774.JPG IMG_1775.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2020
  17. phumiput

ให้บูชาเหรียญหล่อ ร.ศง ๒๓๔ เนื้อสัมฤทธิ์ ของ หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ จ.อ่างทอง เหรียญรุ่นนี้จัดสร้างเมื่อปี 59 ซึ่งทางวัดท่าช้าง ได้ขออนุญาตหลวงปู่จัดสร้างอย่างเป็นทางการครับ ตอกโค้ด และ หมายเลขครับ
    สำหรับหลวงปู่เล็ก วัดทำนบนั้น ท่านเพิ่งมรณภาพไปเมื่อเดือนเมษายนที่ผ่านมาเองครับ ปัจจุบันทางวัดได้บรรจุสรีระสังขารของท่านให้คนได้กราบไหว้บูชาที่ศาลาการเปรียญ สำหรับคนพื้นที่จ.อ่างทองแถบ อ.วิเศษชัยชาญ เคารพหลวงปู่เล็กมาก
    สำหรับประวัติหลวงปู่เล็ก ท่านได้ไปบวชอยู่กับหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี และ ได้ศึกษาวิชากับหลวงปู่โต๊ะ และยังได้ไปศึกษาวิชา กับหลวงปู่สด วัดปากน้ำด้วย ที่สำคัญท่านได้ยังศึกษาวิชากับอาจาย์ฆราวาสที่มีชื่อเสียง ซึ่งแม้แต่ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี และ หลวงปู่สด วัดปากน้ำ ยังนับถือ นั่นคือ หลวงสักทัศน์ พลยุทธ ท่านเป็นนายทหารเก่าที่มีวิทยาคมสูง ศิษย์ของหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ที่มีชื่อเสียงที่ได้วิชาของหลวงปู่เล็กคือ หลวงพ่อเกษม วัดม่วง อ่างทองผู้ที่สร้างหลวงพ่อใหญ่ องค์พระพุทธรูปที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในอ่างทอง หลวงปู่ท่านเชียวชาญวิชานะปัดตลอด และ ยันต์ตรีนิสิงเหมาก ซึ่งได้วิชามาจากหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี นอกจากที่เป็นที่รักและที่บูชาของชาววิเศษชัยชาญแล้ว พระอาจารย์แถบนั้นล้วนให้ความเคารพเช่นกัน เช่น หลวงพ่อมี วัดม่วงคัน หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้างกลาง หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน หลวงพ่อเกลื่อน วัดรางฉนวน หลวงปู่เล็ก ท่านได้บอกกับผู้ที่บูชาพระเครื่องของท่านว่า " ของ ๆ กูไม่ใช่ของโหล แบกะดิน"
    พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน ยังมีเหรียญของหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ติดส่วนองค์เลยครับ (แต่เป็นคนละรุ่นที่ผมให้บูชา)
    ผมขอนำข้อมูลที่พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน ได้กล่าวถึง หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ไว้ในเก็บตกบ้านเติมบุญ ที่เว็บวัดท่าขนุน ว่า

พระอาจารย์กล่าวกับโยมที่ห้อยพระมาว่า "อาตมามีเหรียญหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ อยู่หนึ่งเหรียญ ถ้าเอาไว้ใช้เองก็ต้องหาฝีมือช่างเลี่ยมแบบนี้ ถึงเวลาไปไหนก็ไม่อายใครว่าหลวงพ่อเราจีวรสวย ต้องบอกว่าขนาดแขวนพระยังเอากิเลสไปชนกับเขาเลย..!

ความจริงไม่ใช่หรอก....โดยนิสัยแล้ว...อะไรที่ทำเป็นพุทธบูชา ธัมมบูชา สังฆบูชา อาตมาก็จะทำออกมาให้สวยที่สุด ดีที่สุดเท่าที่หาได้"

อีกข้อความหนึ่ง ซึ่งมาจากเก็บตกบ้านเติมบุญ เว็บวัดท่าขนุน เช่นกันครับ

พระอาจารย์เล่าว่า "วันจันทร์ที่ ๒๗ เมษายน พุทธศักราช ๒๕๖๓ อาตมาค้างอยู่ที่วัดท่ามะขาม เพื่อรอปฏิบัติภารกิจของวันนี้ เวลาประมาณตีสอง หลวงปู่เล็ก จนฺทสโร (พระครูวิชาญพัฒนกิจ) เจ้าอาวาสวัดทำนบ ที่ปรึกษาเจ้าคณะอำเภอวิเศษไชยชาญ เดินเข้ามาแบบแข็งแรงมาก เอ..หลวงปู่รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลนี่หว่า ?

"อั้วขื่อเหลี่ยวอ่า"
    "นั่นแน่..นึกว่าลืมภาษาจีนหมดแล้ว จะรีบไปไหนครับ ?"

"ร้อยกว่าแล้วโว้ย เอ็งยังมีหน้ามาว่าข้ารีบอีก"
    "ใจคอจะไม่ทนอยู่ช่วยงานผมต่ออีกหน่อยหรือครับ ?"

"เอ็งลองมาเป็นข้าบ้างสิวะ แทบจะกระดิกกระเดี้ยไปไหนไม่ได้แบบนี้ ใครจะมีอารมณ์อยู่กัน"
    "ถ้าหลวงปู่ไม่ "อู้" ก็ไม่ต้องทนอยู่จนร้อยกว่าแบบนี้หรอกครับ"

"ข้าไม่ใช่เอ็งนี่หว่า..! จะได้หน้าด้านหน้าทนอยู่กับพวกคนได้ แต่ละคนเคยสนใจที่ไหนว่าข้าเป็นอะไร จะเอาแต่เรื่องของมันเท่านั้น"
    "ผมเสียดายความสามารถของหลวงปู่สิครับ หลวงปู่ปาน หลวงปู่เต่า ท่านทำงานพวกนี้จนตัวตาย หลวงปู่อุตส่าห์ฝึกหัดมาจนถึงขนาดนี้ ดันแอบ "อู้" ซะอย่างนั้น"

"ไม่ใช่วิสัยของข้าว่ะ หลวงพ่อปาน หลวงพ่อเต่า หรือเอ็ง เดินทางกว้าง เดินทางใหญ่ ของข้าไปแค่เฉพาะตัว สงเคราะห์คนรอบข้างแค่นิดหน่อยก็พอแล้ว"
    "เขาเรียกว่าทำงานแค่วุฒิ ป. ๔ แต่ดันเรียนจนจบปริญญาเอก..!"

"เออน่า..ก็ข้าอยากรู้ของข้านี่หว่า รู้แล้วจะสอนใครหรือเปล่ามันเรื่องของข้าโว้ย..!"
    "แล้วอย่าลืมกลับมาช่วยผมบ้างนะครับ"

"ก็ต้องดูก่อนว่าข้าจะมีอารมณ์ไหม ? สิ่งที่ข้า "ให้" เอ็งไว้ ถ้ารู้จักเอามาใช้ก็ช่วยงานเอ็งได้เหลือเฟือแล้ว"
    "ถ้าอย่างนั้นผมน้อมส่งหลวงปู่แค่นี้แหละครับ ดีเหมือนกันนะครับ ดังเงียบ ๆ ตายเงียบ ๆ หาได้ยากจริง ๆ ครับ"

ผมมีอยู่ 1 เหรียญครับ ให้บูชาเหรียญละ ปิดรายการ ค่าจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    ( ผมจะหัก 300 บาทต่อเหรียญ เพื่อร่วมบุญซื้อทองร่วมกับพี่ที่รู้จักที่จะไปถวายสองวัดสามที่ครับ)

IMG_1776.JPG IMG_1777.JPG IMG_1778.JPG IMG_1779.JPG IMG_1781.JPG IMG_1782.JPG

18. Roj_56

Roj_56 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ร่วมบุญรายการนี้ครับ
    เหรียญหล่อ ร.ศง ๒๓๔ เนื้อสัมฤทธิ์ ของ หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ

19. phumiput

ให้บูชาพระสมเด็จไกเซอร์ หลังสมเด็จโต รุ่นปกป้อง คุ้มครอง ออกที่วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ สมุทรสาคร ปี 63 มีมวลสารที่สำคัญผสมอยู่ด้วยครบ สำหรับรุ่นนี้ มีพระอาจารย์มาร่วมเสกดังนี้ครับ
    1. พระครูสาครสิทธิวิมล ( หลวงตาชลอ )
    เจ้าอาวาสวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร
    2. พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร. ( หลวงพ่อเล็ก )
    เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี
    3. พระครูวิชัยสารคุณ ( หลวงพ่อหนุน )
    เจ้าอาวาสวัดพุทธโมกพลาราม จ.สกลนคร
    4. พระครูปิยกาญจนธรรม ( หลวงพ่อโนรี )
    เจ้าอาวาสวัดหนองหญ้าปล้อง จ.กาญจนบุรี
    5. พระศิริชัย ชัยธัมโม ( หลวงพ่อบ๊ะ )
    วัดโพธิ์ลังกา จ.สิงห์บุรี
    และรุ่นนี้ถือว่าเป็นการเสกพิธีพลิกชีวิตด้วยครับ เนื่องจากพระอาจารย์เล็กท่านได้นำสมเด็จพลิกชีวิตเข้าพิธีนี้ด้วยครับ
    ผมมีอยู่ 2 องค์ ผมให้บูชาองค์ละ 300 จัดส่ง 50 บาท จองได้สามวันครับ
    ( ผมจะหัก 100 บาทต่อองค์ เพื่อร่วมบุญซื้อทองร่วมกับพี่ที่รู้จักที่จะไปถวายสองวัดสามที่ครับ)
    IMG_1786.JPG IMG_1787.JPG IMG_1788.JPG IMG_1789.JPG IMG_1790.JPG IMG_1791.JPG

20. phumiput

รับทราบครับ อนุโมทนาด้วยครับ