ให้แม่เลือกว่าจะใส่ท่อหรือถอดท่อช่วยหายใจดีไหม เราอยากให้แม่ท่องพุทโธ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย theseng99, 22 กรกฎาคม 2012.

1. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ถอดเครื่องช่วยหายใจพ่อแม่ ถือว่าฆ่าท่านไหม ถ้าหมอบอกว่าอาการอาจจะไม่รอด แต่เราอยากถอดเพื่อมาคุยกับท่านครั้งสุดท้าย ท่องพุทโธ

ตอนนี้แม่อยู่ใน icu ใส่ท่อช่วยหายใจ มีอาการต้านเครื่องมาก หมอเลยให้ยานอนหลับให้หลับยาวมาหลายวัน

หมอไม่มั่นใจว่าจะดีขึ้นหรือไม่ และต้องให้ยานอนหลับไปอีกหลายวันด้วยหรือเปล่า อาการแย่มาก ตามที่หมอบอก ถึงแม้เราจะเห็นว่าน่าจะยังดูดีอยู่ ในเมื่อเป็นเช่นนี้ การที่ปล่อยให้ท่านไปแบบใส่ท่อ พูดอะไรไม่ได้ ไม่ได้คุยกับญาติ ไม่ได้สั่งเสีย ไม่ได้ลา ไม่ได้สวดมนต์

เราควรปฏิเสธการรักษา ให้ถอดท่อ แล้วให้ท่านฟื้นขึ้นมา จากการได้รับยานอนหลับหรือไม่ครับ แต่ตรงนี้เราจะถามแม่เองหลังจากฟื้นขึ้นมาแล้ว ว่าแม่เราอยากจะถอดท่อหรือเปล่า จะบอกแม่ว่าเค้าจะใส่ท่อไปอีกหลายวัน ทนได้หรือไม่ แล้วเค้าจะให้ยานอนหลับด้วย ถ้าทนไม่ไหว ทรมาน อยากให้ถอด เราก็จะไปบอกหมอว่าปฏิเสธการรักษา แม่ไม่อยากให้ใส่ท่อ
    แต่ถ้าแม่บอกว่าใส่ท่อดีกว่า ขอใส่ต่อไป เราก็ให้เค้าเลือก

แบบนี้ดีหรือไม่ครับ ส่วนตัวเราอยากให้แม่ได้สวดมนต์ ท่องพุทโธก่อนครับ ทำจิตให้นึกถึงพระ ท่องพุทโธในใจ

เพิ่มเติมครับ ตอนเข้า icu ยังกินอาหารได้ หายใจได้แต่เร็ว ถี่ หอบ หมอเลยอยากให้ใส่เครื่องช่วยหายใจ เพราะกลัวว่าหัวใจจะล้มเหลวถ้าปล่อยไปนานๆ เราจึงคิดว่าถอดมาแล้วน่าจะยังพอหายใจได้เองอยู่บ้าง จริงๆ เรายังหวังว่าน่าจะรักษาได้อยู่ เพราะปอดน่าจะติดเชื้อ แล้วถ้ายิ่งใส่ท่อช่วยหายใจไปนานๆ ปอดจะมีอาการติดเชื้อมากขึ้นได้ เราจึงคิดว่าถ้าใส่แค่ฝาครอบออกซิเจนน่าจะดีกว่าใส่ท่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2012
  2. Hanataro

Hanataro เป็นที่รู้จักกันดี

.......

ควรจะทำตามที่หมอวินิจฉัย นะครับ เราเปิดเทปหรือ เสียงสวดมนต์ น่าจะได้นะครับ ถึง ท่านหลับ แต่ จิตใต้สำนึก ยังรับรู้ อยู่ ครับ ^^

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ถ้าลูกจะทำกับพ่อบาปไหม

ผู้ถาม ลูกอยากถามหลวงพ่อเจ้าคะ คือผู้ป่วยที่อาการต้องตายแน่ มีเครื่องช่วยหายใจอยู่ แพทย์เขาสั่งให้เอาเครื่องช่วยหายใจออก เมื่อเอาออกแล้วเขาตาย จะบาปไหมคะ?

หลวงพ่อ คนจะตายจะบาปยังไง ไม่ได้ฆ่าให้ตาย นั่นเครื่องช่วยหายใจ ถึงขืนช่วยไปก็ไม่ไหวแล้วเขาก็ต้องตาย ก็ไม่มีความสำคัญ คำว่าบาปก็ไม่มี ไม่ใช่ถ้ายังช่วยอยู่มีหวังจะฟื้นเราแกล้งเอาออก ไอ้นั่นจึงจะบาป เพราะมีเจตนานะ และไอ้การที่จะบาปนี่ ต้องมีการตั้งใจกลั่นแกล้ง หรือทำให้ตาย

ผู้ถาม หลวงพ่อครับ ถ้าอย่างนี้ ถ้าเกิดเป็นลูกกระทำ ถือว่าเป็น อนันตริยกรรม ไหมครับ?
    หลวงพ่อ เขาไม่บาป คุณฟังให้ดี...อย่าโง่ เรื่องไม่บาปก็ไม่เป็นอนันตริยกรรม ตัดคำว่าบาปนั้น ไม่มีเสียแล้ว เวลาฟังคำพูดต้องคิดตามเขาพูดเรื่องไหน จำหัวข้อคำพูดไว้

หลวงพ่อ เอ้า...หมวด มีอะไรคุยไหมล่ะ เดี๋ยวต้องถามตำรวจยิงผู้ร้ายตายบาปไหม...บาปไม่บาป?
    ผู้ถาม บาปครับ
    หลวงพ่อ ฉันถามว่าตำรวจยิงผู้ร้ายตาย ฉันไม่ได้ถามว่าตำรวจยิงผู้ร้ายเฉยๆ (หัวเราะ) สอบตกแล้ว ผู้ร้ายมันตายแล้ว ไอ้นี่งานก็งาน การปราบปรามผู้ร้าย ถ้าเป็นผู้ร้ายจริงเขาจำเป็นต้องยิง ยิงให้ตายใช่ไหม ถ้าถามว่ามีโทษไหม...ต้องตอบว่ามีโทษ ถ้าถามว่าโทษทำบาปหนักไหม...ต้องตอบว่าไม่หนักมันมีนิดเดียวเพราะกำลังบาปนี่ไม่เท่ากัน ถ้าคนที่มีคุณมาก เราฆ่า...มีโทษมาก คนที่มีคุณน้อย เราฆ่า...มีโทษน้อย ไอ้คนจัญไรประเภทนั้นมันไม่มีคุณเลย แต่ว่าดับคนประเภทนั้นไปได้คนหนึ่ง คนอีกกี่คนที่มีความสุข
    ถ้าถามบาปมากไหม...คนเหมือนกันมันบาปไม่เท่ากัน หมวดนะ อย่างฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ฆ่าพระอรหันต์ นี่ไม่ต้องห่วงหรอกลงอเวจีดิ่งเลยใช่ไหม ถ้าฆ่าคนที่มีคุณน้อยไปกว่านั้น ยังไม่ถึงขั้นอเวจี และฆ่าคนที่มีคุณน้อยกว่านั้นอีก ก็เบากว่านั้นอีก ถ้าฆ่าคนจัญไรแบบนั้น มันมีบ้างเหมือนกัน มันแค่มีบ้างนะโยมนะ
    แต่ว่าทีนี้ถ้าตำรวจทำด้วยเจตนาดีคิดว่า ถ้าทำลายคนประเภทนี้เสีย คนอีกหลายแสนคนจะมีความสุข เพราะถ้าคนคนนี้อยู่คนเดียว มีความทุกข์ใช่ไหม บุญส่วนนี้เขามี บาปส่วนนั้นเขามีนิดเดียว นี่พูดกันตรงไปตรงมานะ จะคิดว่ายิงคนเหมือนกัน มีโทษเท่ากันนั้น...ไม่เท่า ก็ว่าตามธรรมนะ (ให้อ่านหัวข้อ ช่วยสงเคราะห์กระต่าย เปรียบเทียบด้วย-ผู้พิมพ์)

http://www.larnbuddhism.com/grammathan/toppanha.html

.

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ถาม : การุณยฆาต คือ ?
    ตอบ : คำว่า การุณยฆาต หมายถึง การฆ่าที่มีใจกรุณา เช่น ในกรณีที่คนป่วย อาการอยู่ในขั้นโคม่า แล้วเราไปเอาสายยางออก เพื่อให้เขาตายจะได้ไม่ต้องทรมาน อย่าไปทำเชียวนะ ถ้าคิดจะรักษาก็ให้หาทางรักษาให้หาย แต่ถ้าจะให้ตายก็ปล่อยให้เขาตายของเขาไปเองเลย เราอย่าไปร่วมมือให้เขาตาย

ถาม : ถ้าทำแบบนั้น จะผิดไหม?
    ตอบ : ผิดแน่นอน เพราะคำว่าฆ่าสัตว์ คือทำชีวิตให้ตกล่วง แล้วเราไปทำให้เขาตาย แม้กระทั่งการพรรณนาคุณของความตายให้เขาเห็นชอบเพื่อให้เขาฆ่าตัวตาย เรายังมีโทษเลย การุณยฆาตนี่อย่างไรก็ผิดแน่นอน ถ้าเป็นพ่อเป็นแม่มีสิทธิ์อนันตริยกรรม

ถาม : คนที่อยู่ในสภาพที่มีเครื่องหายใจช่วยประคองชีวิตอยู่ สภาพแบบนั้นเขายังมีชีวิตอยู่หรือไม่ ?
    ตอบ : บางคนเขาไปนานแล้ว แต่ว่าร่างกายยังอยู่เพราะสภาพเครื่องมือแพทย์ชะลอไว้ แต่คราวนี้เราไม่ได้รู้ชัดขนาดนั้น อย่าไปแตะ

คนที่ตายในลักษณะอย่างนั้นโอกาสไปดีมีน้อยมาก เพราะว่าถ้าเขาทุกข์ทรมานจากโรคภัยถึงขนาดต้องร้องขอให้ผู้อื่นเขามอบความตายให้ แสดงว่าจิตของเขาประกอบไปด้วยความเศร้าหมอง เพราะฉะนั้น..วิธีที่ดีที่สุดก็คือแนะนำเขาให้เห็นสภาพเป็นจริงของร่างกายว่ามันเป็นอย่างนี้ แต่ถ้าเราคบหาสมาคมกับมันชาตินี้แค่ชาติเดียวเราก็ไม่ต้องไปคบกับมันอีก ชี้ทางออกให้เขา

เมื่อสองปีก่อนได้ทำรายงานวิชาธรรมประยุกต์ เรื่องการุณยฆาต เขาตั้งหัวข้อเอาไว้ว่า "ในความคิดของท่านเห็นว่าสมควรหรือไม่อย่างไร?" ในการสรุปตอนท้ายบอกว่า ถ้าในสภาพของเรา ที่เป็นพระอยู่ อย่างไรก็ต้องคัดค้านสุดชีวิต เพราะว่ามันไม่ถูกต้องทั้งกฎหมายและศีลธรรม กฏหมายบ้านเรายังไม่ได้เปิดกว้างอนุญาตให้ทำอย่างนั้น

ต่อให้ตัวกฎหมายเปิดกว้างให้ทำอย่างนั้นก็ตาม เราจะรู้ได้อย่างไรว่าผู้นั้นยินดีให้เราทำ ต่อให้ผู้นั้นยินดีให้เราทำอย่างนั้น ถ้าสภาพจิตที่ประกอบไปด้วยความเศร้าหมองตายไปแล้วเขาลงอบายภูมิ ก็เท่ากับว่าเราเองไปซ้ำเติมเขาอีก

และโดยเฉพาะคนเรา ถ้าหากว่ากันโดยธรรมแล้ว ก็คือ คนทุกคนมีสิทธิ์ในการที่จะบรรลุธรรม พระพุทธเจ้ากล่าวไว้ว่า ถ้าหากฆ่าบุคคลที่มีคุณใหญ่ โทษจะหนักกว่าบุคคลทั่วไป เพราะฉะนั้น..ถ้าบุคคลที่มีโอกาสบรรลุธรรมแล้วเราไปทำให้เขาพลาดจากโอกาสนั้น เท่ากับว่าเราสร้างกรรมใหญ่นั่นเอง

โดยเฉพาะตอนท้าย ๆ ของชีวิต จะให้รักก็ไม่ไหว จะให้โลภก็ไม่ไหว จะให้หลงกับสภาพร่างกายแบบนี้ก็ไม่ไหวแล้วล่ะ ถ้ามีใครไปต่อท้ายไปได้เลย ชี้ทางให้เลย

พระครูวิลาศกาญจนธรรม (หลวงพ่อเล็ก สุธมฺมปญฺโญ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2012
  5. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ..ถ้าเป็นร.พ.รัฐส่วนใหญ่ หมอใส่ท่อ(Endotreacheal tube)แล้วก็ใส่แล้วใส่เลย ถ้าจะถอดก็ต่อเมื่อประเมินค่าการหายใจ(ซึ่งมีสูตรคำนวณ) สามารถถอดได้โดยไม่เป็นอันตรายค่ะ หมอเขาคงไม่ใส่ๆถอดๆให้คุณหรอกค่ะ ถึงหมอจะยอมถอดให้แต่ก็คงไม่เต็มใจเท่าไรค่ะ ท่อช่วยหายใจสามารถช่วยชีวิตคนไข้ได้นะคะ ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปถอดเลยค่ะ ลองคุยกับคุณแม่ตอนที่ท่านรู้สึกตัวดูว่าท่านต้องการอะไรบ้าง พูดไม่ได้ก็ให้ท่านเขียนลงกระดาษค่ะ แล้วคุณลองปรึกษาญาติดูอีกที ส่วนเรื่องสวดมนต์หรือภาวนาก็สามารถทำในใจได้คะ ไม่จำเป็นต้องออกเสียง ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ แค่เห็นรูปพระพุทธรูป ได้ยินเสียงพระเทศน์ ได้ยินเสียงสวดมนต์ ใจท่านสบายก็ไปดีแล้วค่ะ

6. NETTHAT

NETTHAT เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงที่เราได้ใกล้ชิด ช่วงท้ายๆของท่านทั้งสองของเรา
    มันสับสนมากนะ

จนบางทีอยากตัดสินใจตั้งหลายๆอย่าง
    เพียงเพื่อทำให้ "ดีที่สุด"

ปล่อยคุณหมอท่านใช้ประสบการณ์ท่านดีกว่า
    ถึงเวลาต้องเลือก หมอจะบอกเราเอง

เราหมั่นประกอบแต่กรรมดี
    อุทิศอานิสงส์แห่งบุญทั้งหลายให้ท่าน
    ให้เทพเทวดาที่ปกปักรักษาท่าน
    ให้เจ้ากรรมนายเวร
    แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย

หมั่นทำบ่อยๆ
    และ เมื่อถึงเวลาอันสมควรนั้น
    เรามั่นใจว่า บุพการีท่านได้รับอานิสงส์แห่งบุญอันยิ่งใหญ่นั้น ...

ไฟล์ที่แนบมา:

7. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ถามแม่แล้วครับ

ตอนแม่ตื่น ต้องทนทุกข์ทรมานอย่างมากจากการใช้เครื่องช่วยหายใจ มีอาการแบบคนจมน้ำชัดๆ ทั้งร่างเกร็งกระตุก เครื่องช่วยหายใจแบบท่อไม่มีประโยชน์อะไรเลย เห็นแล้วปวดใจมาก หมอบอกวิธีแก้ไขคือ ให้ฉีดยานอนหลับให้หลับไปตลอด จนเสียชีวิต ไม่มีทางรักษา ผมไม่ยอมให้ทำแบบนั้น ไม่ยอมฉีดให้แม่ตาย

ผมขอเลือกทางช่วยแม่อีกทางคือให้แม่เลือกว่าจะถอดไหม ถ้าแม่ถอด ผมจะพาแม่ไปรพอื่น ขอปฏิเสธการรักษาจากที่นี่ เพราะหมอแนะนำให้ฉีดยานอนหลับจนเสีย จะลองไปใช้แค่ฝาครอบออกซิเจนครับ ไม่อยากให้ทรมานจากเครื่องท่อช่วยหายใจดังอธิบาย แต่แม่สู้ไม่ไหว เสียขณะถอดเปลี่ยนเป็นแบบฝาครอบออกซิเจนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2012
  8. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ถาม : เมื่อกี้ที่น้องเขาถามไป เป็นความคิดของผมเอง คุณแม่ผมเพิ่งเสีย และเพิ่งเผาไปเมื่อวันที่ ๒๐ แล้วพี่ชายผมกำลังจะหมดลม ไม่ทราบว่าท่านมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ ?
    ตอบ : ถ้าหากว่ากลัว ก็ไปปล่อยชีวิตสัตว์ โดยเฉพาะถ้ากรรมหนัก ก็ปล่อยพวกวัวควายไปเลย ซื้อจากโรงฆ่า อย่างนี้ตัดได้ทุกอย่างของกรรมหนักประเภทจะถึงตาย

ถาม : ถ้าพี่น้องหลายคนร่วมกันทำ
    ตอบ : ทำพร้อมกันได้ ปล่อยวัวตัวหนึ่งก็ราคาหมื่นห้าถึงสองหมื่น แล้วแต่ว่าตัวใหญ่หรือเล็ก
    วาระกรรมเขาสร้างมาใกล้เคียงกัน จึงมาเกิดเป็นครอบครัวเดียวกัน เมื่อมาเกิดเป็นครอบครัวเดียวกัน ถึงวาระก็ไปใกล้ ๆ กัน ถ้าช่วงนั้นเราไม่ได้ทำร่วมด้วยก็ไม่เป็นไร

ถาม : แล้วอย่างนี้ไถ่ชีวิตโคกระบือ สู้พวกนั้นได้หรือเปล่า ?
    ตอบ : ได้ แต่ว่าบางคนกำลังใจเขาไปอยู่ตรงที่ว่า ถ้าได้ทำเองแล้วจะรู้สึกว่าดีกว่า พาไปปล่อยได้เลย ที่โรงฆ่าสัตว์ปทุมธานี เพราะฝั่งตรงข้ามโรงฆ่าสัตว์จะเป็นธนาคารโคกระบือของในหลวง เราก็ซื้อตรงนั้นจูงข้ามถนนไป เจ้าหน้าที่เขาก็จะลงทะเบียนรับ

เก็บตกบ้านอนุสาวรีย์ ต้นเดือนมกราคม ๒๕๕๓ - หน้า 3 - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน