ไขปริศนาชะตาชีวิตกลไกแห่งกรรม??

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เทพสำราญ, 10 ธันวาคม 2010.

1. เทพสำราญ

เทพสำราญ เป็นที่รู้จักกันดี

......เปิดประตูสู่คำตอบสารพัดเรื่องราวชีวิตของเราตามหลักธรรมของกลไกกรรมแห่งธรรมจักรวาลใกล้ตัว
    โดยธรรมชาติแห่งจักรวาลน้อยใหญ่ ในทุกสรรพรูปนามและเรื่องราวทั้งหลายที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา
    ย่อมมีรหัสบุญกรรมเป็นตัวแปรสำคัญ ปรากฏเป็นหลักฐานไว้เป้นปริศนาชิวิตให้แต่ล่ะคนได้ตามหาคำตอบกัน
    หรือที่เรียกว่าแสวงหาสัจธรรมของชีวิตนั่นเอง...
    คนเรานั้นได้ผูกโยงบุญกรรมไว้ตามแหล่งกำเนิดกายหยาบต่างๆตามที่ได้เคยจุติและกระทำสิ่งต่างๆมาแล้วมากมาย
    ในภพภูมิแห่งนามรูปทั้งหลาย ที่เวียนเกิดจุติตามพลังบุญกุศลความดี.........
    ....หากท่านผู้ใดสนใจมีสิ่งที่อยากรู้เพื่อความกระจ่างในหลักกรรมที่ตนได้ทำมาแล้ว ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง บุญกรรม โชคลาภ
    วาสนา คู่ครอง ธุรกิจความก้าวหน้าในการงาน ทำนายนิมิตฝัน และอื่นๆ
    หรือแม้กระทั่งอรรถธรรมต่างๆ ที่ต้องการคำตอบในอีกมุมมองหนึ่งของการรวมหลักการแห่งธรรมพิเศษ
    จากผู้รู้และบำเพ็ญธรรมโดยการเข้าญานถอดกายทิพย์ และอภิญญาอื่นๆ เพื่อตรวจวาระจิตและดูกรรมต่างๆในโลกของความเป็นจริง
    ที่เกิดขึ้นและดำเนินอยู่ในปัจจุบัน
    ซึ่งสอดคล้องจากหลักธรรมตามพุทธพจน์ที่ว่า
    "จงเชื่อโดยหลักความศรัทธาของตนเอง ที่ได้รู้เห็น และมีประสบการณ์
    อันพิสูจน์ได้ดีแล้ว"
    .........เชิญทุกท่านผู้รู้ใฝ่ธรรม และท่านที่ต้องการกุญแจสู่ธรรมขั้นสูงต่อไปในชีวิต ร่วมกระทู้นี้ได้ตามอัธยาศัยคับ.....
    โมทนาธรรม......
    (เทพสำราญ อินทรปัญญาสกุล)
    my365me@yahoo.co.th
    สื่อกลางทางบุญ ร่วมบุญกันได้ตามความสมัครใจคับ
    "ผู้ใดทำด้วยใจบริสุทธิ์ ผู้นั้นเชื่อว่าได้แก้วสารพัดนึกแล้วในทางโลกและทางธรรม"
    (B.Bankok Account No. 671 00 33 454)
    โมทนาด้วยใจจริงขอรับ...
    เพื่อการกุศลและพัฒนาเยาวชน​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2010
  2. ขวัญภพ

ขวัญภพ สมาชิกใหม่

ช่วยแนะนำถึงวิธีการปฎิบัติเพื่อไขรหัสกรรมด้วยค่ะ เมื่อก่อนก็เคยสงสัียเหมือนกันว่าที่เป็นแบบนี้ แบบนั้น เพราะอะไร ลองศึกษาธรรมะมาได้ระยะหนึ่งแล้ว สุดท้ายก็ไม่สามารถหาคำตอบได้ แต่ก็ได้หลักปฏิบัติดี ๆ มาหลายข้อ ก็ช่วยให้วางสิ่งที่เรียกว่าทุกข์ลงได้เยอะเหมือนกัน ขอบคุณค่ะคุณเทพสำราญ

3. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

ค่ะอนุโมทนาสาธุ ๆ ๆ นะคะ ช่วยแนะนำการปฏิบัติธรรมแบบใดจึงจะหมดทุกข์จาก

เจ้ากรรมนายเวรหรือเวรกรรมจากอดีต หรือเพื่อบรรเทาเหตุแห่งทุกข์ในด้านต่างๆกรุณาชี้

แนะด้วยนะคะ

4. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    อยากรู้ว่าตัวเองมีกรรมอะไรในภพในชาตินี้หลักๆๆ แล้วจะต้องแก้อย่างไร

5. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    หมายความว่าคุณแนะนำการปฏิบัติหรือว่าดูให้เลยคะ ถ้าไงชี้แจงแนวทางการปฏิบัติหรือว่าดูให้หน่อยว่าจะหาทางออกยังไงดีกับชีวิตทุกวันนี้ดี เหนื่อยจังร้านก็ย่ำแย่ เงินก็หด แฟนก็ไม่มี

6. เทพสำราญ

ขออภัยหากล่าช้าและไม่ทันใจในคำตอบขอรับ
    ขออนุญาติตอบแบบรวมๆเลยน่ะคับ
    โดยธรรมชาติแล้วทุกคนเกิดมาเพื่อบำเพ็ญธรรมเป็นหลักและทำอย่างอื่นเป็นรอง
    แต่บางคนก็อาจยังไม่ทราบถึงหน้าที่หลักๆของชีวิตซึ่งต่างแสวงหาอย่างอื่นแทน
    ตามความหนาบางของกิเลศตัณหา ราคะที่ทดสอบตน
    คำถามแรกจากคุณ ขวัญภพ ที่บอกว่า ให้ช่วยแนะนำถึงวิธีการปฎิบัติเพื่อไขรหัสกรรม
    "การปฎิบัติธรรมนั้นขึ้นอยู่กับความถนัดและจริตของเรา
    หากเคยปฏิบัติยังไงที่รู้สึกว่าได้รับสุขมีอุเบขาแห่งใจเพิ่มขึ้น
    ก็เป็นอันว่าทำได้ถูกต้องแล้วคับ เพียงแต่อาจเพิ่มเวลาหรือธรรมต่างๆ
    ในขั้นที่สูงต่อไป เช่น ขันติ วิริยะ ทมะ เหล่านี้เ็็ป็นต้น
    ที่สำคัญคือ การฝึกอยู่เหนือความคิดที่ผุดขึ้นมาในใจนั้นเอง..."
    ท่านที่ 2คุณ พรจีร ขอให้ช่วยแนะนำการปฏิบัติธรรมแบบใดจึงจะหมดทุกข์
    และเจ้ากรรมนายเวรหรือเวรกรรมจากอดีต หรือเพื่อบรรเทาเหตุแห่งทุกข์ในด้านต่างๆ
    "การอนุโมทนาบุญและบำเพ็ญธรรมไปด้วยควบคู่กัน
    น่าจะตัวเลือกที่ดีในการคลี่คลายกรรมจากเจ้ากรรมนายเวรน่ะคับ
    กล่าวคือ หากเห็นว่าสิ่งที่เราทำอยู่เป็นบุญก็ให้นึกแผ่บุญไปยังเค้า
    เหล่านั้นทันทีและโมทนาขอบคุญเค้าด้วยอีกทอดหนึ่งที่ให้บททดสอบ
    ต่างๆแม้จะเป็นสิ่งใดก็ตามที่เค้าอยากจะทวงคืน.....
    ที่สำคัญอีกอย่างคือ มองเค้าเหล่านั้นเป็นเพื่อนร่วมโลกคนหนึ่ง
    พยายามมองเค้าให้เป็นมิตรเข้าไว้ใจเราจะได้นิ่งอุเบกขามากขึ้น
    เมื่อวาระกรรมสนองไม่ว่าดีหรือร้ายก็โมทนาธรรมเข้าไว้
    แล้วสิ่งดีๆ ความสุขจะเพิ่มพูนจนละลายทุกข์ได้ในที่สุดคับ...."

ท่านที่ 3 คุณ blue pooh
    อยากรู้ว่าตัวเองมีกรรมอะไรในภพในชาตินี้หลักๆๆ แล้วจะต้องแก้อย่างไร
    "กรรมหลักของคุณก็คือ พันธะรอบกายนั่นเองกล่าวคือ กรรมจาก
    คิด พูด และทำในสิ่งยังไม่เหมาะสมเท่าที่ควรนั่นเอง คงรู้ตัวน่ะคับ
    ว่าเคย พูด เคยทำสิ่งใดกับใครในปัจุบันชาติไว้บ้าง...
    สำหรับแนวทางการแก้ไขก็มีเคล็ดลับอยู่ที่ว่า เราอโหสิกรรมเป็นอันจบสิ้น
    กล่าวคือ กรรมใดๆก็ตามแม้ว่าเจ้าตัวจะไม่รับรู้การอโหสิของเรา หากใจเรา
    ไม่ยึดมั่นในกรรมนั้นปล่อยวางลงได้ก็เป็นอันจบสิ้น
    โดยหลักการบำเพ็ญพื่นฐานก็ให้ถือ ศิล สมาธิ และพลังปัญญาในธรรม
    ต่างๆที่ได้รู้เห็นมา ประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันครับ....โมทนาธรรม..."
    ท่านต่อมา คุณ pasit_ok
    อยากให้ช่วยแนะนำ
    " ดังที่กล่าวมาแล้วในตอนต้น ขึ้นอยู่กับว่า
    ใครมีบุญมากสั่งสมบารมีมาเยอะก็เรียนรู้ได้ง่ายและบรรลุเร็ว
    และการตั้งปณิธานด้วยคับ ซึ่งคนเราในทางโลกอาจฝันอยาก
    เป็นนั่นเป็นนี่ ซึ่งในทางธรรมก็มีเหมือนกัน คือ เห็นผู้บำเพ็ญ
    ส่วนใหญ่อยากพ้นทุกข์เข้าสู่นิพพาน เป็นอรหันต์ มีอภิญญา
    อย่างนี้เป็นต้น ...ลองไต่ระดับธรรมไปเรื่อยๆคับ
    หากติดขัดประการใดก็แวะมาถามได้ทุกเมื่อคับ..."
    ท่านต่อมาคุณ แสนโชค
    ถามว่า จะแนะนำการปฏิบัติหรือว่าดูให้เลย
    ถ้าไงชี้แจงแนวทางการปฏิบัติหรือว่าดูให้หน่อยว่าจะหาทางออกยังไงดีกับชีวิตทุกวันนี้ดี เหนื่อยจังร้านก็ย่ำแย่ เงินก็หด แฟนก็ไม่มี
    " เป็นคำถามน่าสนใจน่ะคับ
    เอาเป็นว่า ได้ทุกอย่าง แล้วแต่คับ
    อยากให้ดูแบบเจาะลึกก็ได้
    หรือ อยากได้เคล็ดลับการพลิกแพลงกรรม
    ตามกลไกแห่งจักรวาลก็มีคับ....''
    ท้ายนี้ขอโมทนาทุกท่านที่ ร่วมถามตอบในอรรถธรรม
    แห่งพระพุทธองค์อันเป็นศาสดาเอกของโลกในบวร
    พุทธศาสนาของเราน่ะคับ .......
    โมทนาคับ..
    (ความก้าวหน้าแห่งธรรมอยู่ที่ใจเลิศล้ำเปี่ยมสุข)​

7. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ แม่นดั่งตาเห็น จะพยายามถือศีล สมาธิ ให้เกิดปัญญาให้ได้

อนุโมทนาค่ะ

8. ดวงใจปฐพี

ดวงใจปฐพี Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    อยากรู้เหมือนกันค่ะ ว่าชาติที่แล้ว เราทำอะไรไว้บ้าง
    คงทำบุญบ้าง ทำกรรมบ้าง ชีวิตถึงได้ขึ้นๆ ลงๆ

9. pomkiatisuk

pomkiatisuk เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2006
    รบกวนด้วยครับ อยากทราบบุญ กรรมของตน
    อนาคตการงานจะนิ่งเมื่อไหร่ จากงานอะไร และเมื่อไหร่จะมีคู่กับเค้าครับ

ขอบพระคุณครับ

10. kabukiman

kabukiman เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    น่าสนใจครับ ผมเองก็ศึกษาธรรมะมาพอสมควร อยากให้ช่วยแนะนำเกี่ยวกับการปฏิบัติช่วยลดหรือแก้กรรมเกี่ยวกับความรักหน่อยนะครับ เพราะรู้สึกชาติที่แล้วจะเจ้าชู้ไว้เยอะ แล้วก็รู้สึกติดภพติดชาติด้วยครับ อยากจะเลิกเจ้าชู้เสียทีชอบอ๋อยคนอื่นเหอๆ บางทีก็ทำโดยไม่รู้ตัว พอจริงจังก็มักจะอกหักตลอด มีวิธีจะทำให้เจอคู่ที่ดีๆมั่งไหมครับ หรือมีแนวๆวิธีแก้กรรมหรือพลิกแพลงกรรม ให้สมหวังในความรักสักที ก็อยากจะขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

11. เทพสำราญ

สวัสดีคับคุณ diya
    เห็นถามว่าการดูแบบเจาะลึกทางเรามีแนวทางการดูยังไง
    หากคุณบอกข้อมูลของคุณยิ่งลึกหรือมากเพียงใด เราก็ดูและแนะนำคุณ
    ได้แบบลึกซึ้งเพียงนั้น หรือหากสะดวกแบบไหนก็ตามต้องการคับ
    "ความละเอียดของข้อมูลกรรมขึ้นอยู่ักับข้อมูลอ้างอิงและฐานบุญกรรมของเจ้าตัว"
    โมทนาคับ

...ต่อมา ท่านpasit_ok อยากให้ช่วยแนะนำ
    "อย่างที่ท่านทราบว่าแนวทางการปฏิบัติขึ้นอยู่ที่ตัวเราเป็นหลัก
    ว่าจะเลือกแนวไหนที่รู้สึกว่าเหมาะสมกับจริตของเรามากที่สุด
    โดยทั่วไปผู้บำเพ็ญมักเริ่มที่ ฐาน บุญ คือ ศิล สมาธิ และการร่วมบุญ
    ความดีต่างๆ ตามที่ตนศรัทธา เมื่อฐานบุญถึงขั้นที่เหมาะสมแก่กล้าแล้ว
    พลังธรรมอื่นจะทยอยตามมาเองขอรับ...
    โมทนาธรรมคับ

..ท่านต่อมาคุณ ดวงใจปฐพี
    ถามว่า อยากรู้ ว่าชาติที่แล้ว เราทำอะไรไว้บ้าง
    คงทำบุญบ้าง ทำกรรมบ้าง ชีวิตถึงได้ขึ้นๆ ลงๆ
    "อืม คงเคยได้ยินน่ะคับที่ว่า บุญทำกรรมแต่ง
    มนุษย์เราล้วนเคยทำกรรมต่างๆสารพัด ไม่มีใครไม่เคยทำผิด
    เพราะว่าแม้ในความผิดก็ยังมีคุณกล่าวคือมีบทเรียนซ่อนอยู่ในสิ่งที่ผิด
    ต่างๆมากมาย และสอนให้เราระวังไม่ประมาทต่อสิ่งนั้นอีก อย่างนี้เ็้ป็นต้น
    หากอยากรู้ว่าอดีตชาติเคยทำกรรมอันใดไว้หรือเกิดเป็นใครภพภูมิใด
    ก็ลองเข้ากรรมฐานเจริญอภิญญาดูคับ ตัวเราเองจะสามารถย้อนรำลึกได้ชัด
    ที่สุดกว่าและเข้าถึงชาติภูมิในอดีตได้ดีกว่าคนอื่นดูให้คับ
    หากจะให้บอกเคร่าๆ จะเชื่อหรือก็ตาม
    คุณจุติ มาจากกามภูมิสวรรค์คาลัย เนื่องด้วยหมดบุญและถึงวาระอันควร
    เศษกรรมต่างๆจึงทยอยส่งผลให้คุณได้รับ จึงมีชีวิตแบบขึ้นๆลงๆ คับ
    แต่โชคดีที่เทพเทวคุ้มครองป้องภัยคุณอยู่ จึงหมดกังวลถึงเคราะห์ภัยต่างๆ
    ได้เลยคับ ....
    โมทนาคับ

...ท่านต่อมาคุณ pomkiatisuk
    อยากทราบบุญ กรรมของตน
    อนาคตการงานจะนิ่งเมื่อไหร่ จากงานอะไร และเมื่อไหร่จะมีคู่กับเค้า
    "เรื่องพลังบุญกรรมออกจะละเอียดอ่อนมากนิดนึงคับ เอาเป็นว่า
    คุณมีพลังบุญมากกว่าแรงกรรม ส่วนบุญใหญ่ที่คุณมีก็มาจากการปฏิบัติธรรม
    และเสียสละแรงกายใจหรือ การอาสาต่างๆ ในอดีตนั่นเองคับ
    นับว่าเป็นผู้ใฝ่ธรรมที่ดีคนนึงเลย
    หากถามถึงเรื่องอนาคตการงานและคู่ครอง
    ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่าจะเลือกและถนัดสิ่งใดมากว่า
    แต่บอกได้ว่างานเริ่มนิ่งและลงตัวแล้วคับ
    เรื่องคู่ครอง คนทุกคนที่จุติเกิดมาบนโลกล้วนมีคู่แท้ และเพื่อนร่วมทาง
    ด้วยกันทั้งนั้น อยู่ที่เวลาและโอกาศว่าจะได้เจอกันตอนไหน
    สำหรับคุณช่วงปีใหม่ก็อาจมีและเจอตัวเลือกที่โดนใจคุณคับ
    ลองวัดใจคุณเองดูคับว่ายังอยากอยู่แบบโสดไปอีกนานเท่าไหร่
    และเมื่อสละโสดชีวิตที่วาดฝันไว้จะงดงามมากน้อยเพียงใด
    ฝากไว้เป็นคติที่ ว่า "ความรักแบบเสียสละไม่ถือครองจะสุขล้ำยิ่งกว่ารักใดๆในโลก"
    โมทนาคับ ..

...ท่านต่อมาคุณ kabukiman
    เขียนถามว่า. อยากให้ช่วยแนะนำเกี่ยวกับการปฏิบัติช่วยลดหรือแก้กรรมเกี่ยวกับความรักหน่อยนะ
    เพราะรู้สึกชาติที่แล้วจะเจ้าชู้ไว้เยอะ แล้วก็รู้สึกติดภพติดชาติด้วย อยากจะเลิกเจ้าชู้เสียทีชอบอ๋อยคนอื่นเหอๆ บางทีก็ทำโดยไม่รู้ตัว พอจริงจังก็มักจะอกหักตลอด มีวิธีจะทำให้เจอคู่ที่ดีๆมั่งไหม หรือมีแนวๆวิธีแก้กรรมหรือพลิกแพลงกรรม ให้สมหวังในความรักสักที ก็อยากจะขอคำชี้แนะด้วย
    "ถามมาซะครอบคลุมเลย ท่าทางจะเป็นแฟนบอลตัวจริงน่ะคับนี่
    อืม..เรื่องการลดกรรมเกี่ยวกับความหลากหลายในเนื้อคู่ ค่อนข้างเป็นเรื่อง
    ที่ทุกคนสนใจน่ะคับ เพราะเหตุที่ว่าบางคนเกิดมามีเนื้อคู่หรือตัวเลือกมากน้อย
    ต่างกันตามบุญบารมีแห่งรักนั่นเอง
    เคล็ดลับแก้กรรมเพื่อความสมหวังในคู่แท้
    ก็ต้องอาศัยบุญแห่งรักนี่ล่ะคับเป็นแรงผลักดันกรรมเก่า
    กล่าวคือ คุณอาจทำบุญด้วยการไปร่วมงานเป็นเจ้าภาพคู่บ่าวสาวในงานวิวา
    ต่างๆ และโมทนาบุญด้วยเคล็ดที่ว่า "ตั้งนะโม 3จบ แล้วอฐิธานในใจขอให้ได้เจอคู่แท้ที่สมบูรณ์พร้อมกับเค้าอย่างนี้บ้างเถิด"
    เพียงเท่านี้ กรรมเก่า็ละลายจางหายและด้วยอานิสงค์แห่งบุญใหม่นี้เอง
    จะส่งผลให้คุณได้เจอคู่แท้และสมหวังดั่งปรารถนาในที่สุดคับ ...
    โมทนาคับ ..​

หากสิ่งที่แนะนำบังเกิดผลอย่างไรก็นำมาเล่าสู่กันฟังได้น่ะคับทุกท่าน..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  12. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อยากรู้เหมือนกันค่ะ.............

13. ดวงใจปฐพี

ดวงใจปฐพี Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากค่ะที่กรุณา ได้เข้าใจชีวิตขึ้นเยอะเลยค่ะ
    ต่อไปจะสร้างกรรมดีมากๆค่ะ
    ว่าแต่กามภูมิสวรรค์คาลัย คือสวรรค์ชั้นไหนเหรอคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2010
  14. ขวัญภพ

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบ การฝึกอยู่เหนือความคิดที่ผุดขึ้นในใจ ก็คือการฝึกสติให้รับรู้ ณ ปัจจุบันใช่หรือเปล่าค่ะ แล้วสุขที่มีอุเบกขาแห่งใจคืออะไรค่ะ อุเบกขาคือการวางเฉย ตามทางโลกคือการเป็นกลางไม่ยินดีเมื่อมีสุขมาเยือน และก็ไม่เสียใจเมื่อมีทุกข์มาเยือน เหมือนกันหรือเปล่า ถ้า ณ ขณะที่ฝึกหากเกิดปิติสุขจากการมีสมาธิ ก็ไม่เกิดอุเบกขาแห่งใจใช่หรือเปล่าค่ะ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามันเกิดอุเบกขาแห่งใจเกิดขึ้นแล้ว จากที่เคยฝึกสติมาส่วนใหญ่จะเกิดจากปิติสุขจากการมีสมาธิ(คือมีความสุขจากความสงบ) มาถึงตรงนี้ที่ไรก็เข้าใจว่าเกิดสมาธิแล้วทุกที ก็หลงว่าเราฝึกได้แล้ว อย่างนี้ยังไม่ถูกต้องใช่หรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าจะฝึกสติจริง ๆ จำเป็นต้องมีครูบาอาจารย์ หรือเปล่า เพราะส่วนใหญ่จะศึกษาจากตำราต่างๆ และลงมือปฏิบัติเองเสียมากกว่า เนื่องด้วยเวลาและหน้าที่การงานไม่ค่อยอำนวยให้หยุดได้หลาย ๆ วัน อาศัยจากการเข้าดูทาง internet และ ดาวเทียม หรือไม่ก็หาหนังสือต่าง ๆ มาอ่าน โอกาสหน้าอาจจะต้องเข้ามากระทู้ขอคำแนะนำจากคุณเทพสำราญอีกนะค่ะ

15. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ๆๆ นะคะ และก็ขอขอบพระคุณในคำตอบและคำแนะนำอันเป็นประโยชน์

และหากมีข้อสงสัยและค้างคาใจในบางเรื่องก็จะขออนุญาตรบกวนถามบ้างในบางโอกาส

นะคะ คุณเทพสำราญ :cool:

16. ขวัญภพ

ขอสอบถามเพิ่มคะจริตคืืออะไรค่ะ ตามที่เข้าใจใช่จริต 6 หรือเปล่าค่ะ ที่ประกอบไปด้วย
    ราคะจริต โทสะจริต โมหะจริต วิตกจริต ศรัทธาจริต พุืทธิจริต แล้วเราจะนำมาปรับใช้ได้อย่างไร อย่างเช่น ถ้าเราเป็นคนมีโทสะจริต เป็นตัวตนของตนเองอยู่แล้ว เราจะต้องปฏิบัติอย่างไรเพื่อให้สามารถปฏิบัิติต่อไปได้ หรือถ้าขณะำปฏิบัติอยู่แล้วเกิดสภาวะจิตขึ้นมาใหม่เป็นวิตกจริต เราจะแก้ไขอย่างไรให้สามารถปฏิบัติต่อได้ค่ะ ขอบคุณ คุณเทพสำราญ

17. kabukiman

kabukiman เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    อ่านะครับขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ ^^ :cool:

18. 2pp

2pp เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้ว่าชีวิตนี้มีติดหนี้กรรมหนัก ๆ กับใครหรืออะไร วิธีแก้ แล้วก็แนวทางในการปฏิบัติธรรมนั่งสมาธิที่ถูกจริตกับตัวเราค่ะ

ขอบคุณค่ะ อนุโมทนาค่ะ

19. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009

20. natona

natona เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2006
    อยากทราบด้วยครับ ว่า ชาติที่แล้วมีกรรมใดติดตัวมาบ้างครับ ตัวเองถึงมีโรคประจำตัวอยู่ แล้วจะหายหรือเปล่าครับ ต้องปฏิบติธรรมแบบใด ให้ลุถึงผลได้เร็วที่สุดครับ

แล้วอนาคตพอจะมีโอกาสทำธุรกิจส่วนตัวหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ