ไขปริศนาชะตาชีวิตกลไกแห่งกรรม??

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เทพสำราญ, 10 ธันวาคม 2010.

1. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณ Mantalay ลองส่งกระแสจิต หรือถอดกายทิพย์ไปเรียกมาสิคะ สุ ไม่สามารถค่ะ
    เพราะอาจารย์ย้ำนักหนาว่าอย่าส่งจิตออกนอก ไม่เล่นชาน (สะกดไม่ผิดค่ะ) ไม่เอายาน (ตังค์ไม่มี) เดี๋ยวจะกู่ไม่กลับ จะเสียเวลากันไปใหญ่

มีกระทู้บรรยายธรรมมาใหม่ค่ะ เชิญลูกศิษย์ลูกหา เข้าไปกันหน่อย จะได้ไม่เงียบเหงา ช่วยกันโพสต์นิด กระทู้จะได้ไม่ตกหน้าเร็ว ราคะทางใจที่สำคัญ???

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  2. TUKATUN

TUKATUN Active Member

26 พฤศจิกายน 2009
    อยากทราบเหมือนกันค่ะว่าชาติที่แล้วทำบุญบาปมะไรบ้างรบกวนบ้างนะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

3. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    รับทราบค่ะ จะติดตามไปอ่านนะค่ะ อิชั้นก็ไม่มีค่ะ ฌาน ญาณ ถอดกาย ส่งกระแสจิต ไม่มีซักกะอย่างค่ะ เราก็แค่คนธรรมดาค่ะ ที่ไม่อยากให้คนเห็นธรรมะเป็นเรื่อง พูดไปเรื่อย ผิดถูกไม่รู้ ขอมีสาวกเข้ามาห้อมล้อม ไม่สนุกนะค่ะ คนแบบนี้ตายไปอยู่นรกขอบจักรวาลแบบลุงหมานว่านั่นแหละค่ะ แล้วไม่ได้ไปคนเดียว จะพาคนที่เชื่อแบบตัวเองไปด้วยนะซิค่ะ

4. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    5555 ถอดกายทิพย์กันมาทุกท่านเลยนะเนี่ย
    ทั้งจูจุ๊บ และลุงหมาน 55555555
    เมื่อคืนฝันว่าผีจับหัวเอ๊ยไม่ใช่ ฝันว่าสามีซื้อแหวน
    และสร้อยข้อมือให้ไม่รู้ฝันดีไหมนะลุงหมาน
    อ้อคุณสุปราณีตัวเลขเปลี่ยน ด่วน แหล่งข่าวเชื่อถือได้ 4 มาแน่
    อาจมาทั้งบนและล่าง ส่วนอีกท่านท่านนี้เด็ด ให้มา !00 กับ ! 26
    ตัวที่ ! เขาว่าไม่แน่ใจว่าจะเป็น 9 หรือเปล่าเขาเห็นไม่ชัด
    โชคดีรวยๆๆทุกท่าน ขออนุญาติท่านเทพผู้สูงส่งเกินเอื้อมถึง
    อนุญาติบอกเลขสมาชิกหน่อยเดี๋ยวเขาแทงมะถูกกัน

5. เทพสำราญ

เทพสำราญ เป็นที่รู้จักกันดี

..ใครที่เข้ามาสู่กระทู้นี้แล้ว แสดงว่ามีฐานบุญอยู่ไม่น้อย
    สมมุติบัญญัติต่างๆนั้น แม้พระคัมภีร์พระไตรปิฏกก็ต้องสังคายนาใหม่ในทุกวาระ
    หลักการที่เราคิดว่าดีแล้วก็ยังมีสิ่งที่ล้ำเลิศกว่า
    (หากผู้ที่ใช้นามสมมุติทั้งหลายไม่เคารพต่อกระทู้และเจตนาหลัก
    ก็เตรียมรับการทดสอบกรรมขั้นต่อไปได้เลย โมทนา)
    (กระทู้สำหรับแนะนำแนวทางกรุณา รับทราบด้วย)​

6. นิพ_พาน

สมมุติบัญญัติต่างๆนั้น แม้พระคัมภีร์พระไตรปิฏกก็ต้องสังคายนาใหม่ในทุกวาระ
    หลักการที่เราคิดว่าดีแล้วก็ยังมีสิ่งที่ล้ำเลิศกว่า

เอาอย่างนั้นเลยหรือท่าน ไอ้สิ่งที่ท่านว่าล้ำเลิศกว่านั้นคือสิ่งใดเล่าท่าน
    ในแผ่นดินของพระองค์เหนือหัวล้นเกล้าชาวประชาในแดนพระพุทธศาสนานี้ยังมีสิ่งใด ดีกว่าพระธรรมคำสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าเล่าท่าน มิมีผู้ใดมิเคารพต่อกระทู้ดังท่านกล่าว แต่ทุกท่านที่ยึดมั่นในพระธรรมคำสอนของพระพุทธองค์นั้นฉงงในหลักคำสอนของท่านมากว่านะท่าน
    หรือว่าท่านจะเป็นผู้สังคายนาพระไตรปิฏกเสียเองอย่างนั้นฤา....

7. Mantalay

อย่าบอกอีกคนนึงนะ ว่าท่านรู้ในสิ่งที่ล้ำเลิศกว่าพระธรรมของพระพุทธองค์
    ถ้าท่านคิดอย่างนั้น ท่านหวังได้เลย ขอบจักรวาล

8. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน พี่เทพสำราญค่ะ แอนอยากเรียนถามว่า
    ๑.แอนพยายามที่จะเลิกสวดมนต์ พอหยุดได้สัก ๑ หรือ ๒ สัปดาห์ แอนจะมีอาการปวดหัวมากๆ หรือไม่ก็หนักบ่าและขาข้างขวามากๆ ค่ะ (เหมือนใครนั่งทับเลย) พอหันกลับไปสวดมนต์อาการก็ค่อยๆ ดีขึ้นตามลำดับ อยากเรียนถามพี่เทพสำราญว่า แอนทำอะไรมา จึงเป็นแบบนี้ค่ะ

๒.อยากทราบอนาคตของแอนด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ แอนนี่

9. ขวัญภพ

ขวัญภพ สมาชิกใหม่

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ แต่ไม่รู้อันไหนจะยาก จะง่าย กว่ากัน ขอกลับไปค้นตำราหาคำตอบก่อนละกัน ว่าจริตไหนจะยากง่ายกว่ากัน จะได้ลดได้บ้าง :'(

10. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ยิ่งอ่านก็ยิ่งงงน่ะ

ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมท่านนับถือศาสนาอะไรคับ
    บุคคลที่จะปฏิบัติตามจะได้ทำความเข้ใจให้ถูกต้อง เดียวจะทำให้ผู้อื่นหลงทาง

สวากฺขาโต ภวคตา ธมฺโม

พระธรรมเป็นธรรมที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว

ท่านตรัสไว้ดีแล้วก็ไม่ควรที่จะต้องแก้ไข คือไม่ต้องเพิ่มขึ้น หรือลดลง

"จักไม่บัญญัติสิ่งที่พระพุทธเจ้ามิได้ทรงบัญญัติขึ้น จักไม่เพิกถอนสิ่งที่ทรงบัญญัติไว้แล้ว
    จักสมาทานศึกษาสำเหนียกในสิกขาบททั้งหลาย ตามที่ทรงบัญญัติไว้"

แม้คำภีร์พระไตรปิฎก ก็ต้องทำสังคายนาใหม่ ในทุกวาระ
    ท่านใช้หลักเกณหลักการอะไร ที่เห็นว่าพระไตรปิฎกไม่ถูกต้อง

เพราะยังมีสิ่งที่ล้ำเลิศกว่า

แล้วอะไรล่ะที่ล้ำเลิศกว่า อย่าคลุมเครือบอกหน่อย
    ท่านกำลังสอนเพื่อจะทำลายพระพุทธศาสนาให้ก่อนถึงเวลาอันควรใช่ไหม

คงจะใช้หลักการเดิมอีกละมั้ง
    เจ้า กุมารทอง ถูกสั่งห้ามเข้ากระทู้ผิด เลยปิดกระทู้มาตั้งใหม่
    ห้องนี้เป็นห้องดูดวง ทำนายฝัน นะเดี๋ยวผิดอีก

ท่านรู้จักครูทั้ง 6 หรือเปล่าตายแล้วเขาไปไหน

ผมว่าท่านนั่แหละเตรียมรับกรรมได้เลย สุดขอบจักวาลนั่นแหละเป็นที่ไป อีกคงไม่นาน สู้อุตส่าห์ตั้งหน้าตั้งตาสั่งสอนชักจูงหาเพื่อนร่วมทาง

สำหรับผู้ที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้เตรียมตัวต้อนรับเจ้ากุมารทองด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2010
  11. Mantalay

ทำไมท่านเทพไม่ตั้งลัทธิใหม่ละค่ะ เอาหลักการให้เป็นของตนเองไปเลย ไม่ใช่เอาธรรมะพระพุทธองค์ไปบิดเบือน จะทำนายอะไรก็ทำกันไปค่ะ แต่อย่าเอาธรรมะบิดเบือนไปใส่หัวคนที่เค้าบริสุทธิ์ สงสารคนอื่นบ้างค่ะ

12. สุปราณะ

1
    เฮ้อ ..... น่าสงสาร ... ถามผิดคน ก็ งง แบบนี้ล่ะค่ะ

ธรรมที่พระพุทธองค์สอนนั้นเข้าใจไม่ยาก ปฏิบัติตามได้ไม่ยาก แต่ต้องมีกำลังใจ และใจถึง ๆ ... เพราะอะไร เพราะพระพุทธองค์ให้รู้จักทุกข์ และอยู่กับมันอย่างมีสติ พระพุทธองค์เน้นย้ำหนักหนา ว่าให้อยู่กับ "ปัจจุบัน" ท่านเองใช้ญาณทัศนะสาวอดีตชาติมากมายและพบในที่สุดว่าไม่เกิดประโยชน์อันที่จะไปรู้อดีต การรู้อดีตชาติไม่ได้ทำใ้ห้พ้นทุกข์

แล้วคุณจะไปรู้เพื่ออะไร มันไม่ได้ทำให้คุณได้ธรระม หรือมีความสุขขึ้นกว่าเดิมเลย เผลอ ๆ จะทำให้ทุกข์หนักกว่าเดิมอีกนะคะ

อดีตผ่านไปแล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้
    อนาคต เป็นความฝัน ความฟุ้งซ่าน
    ปัจจุบัน คือ ความจริง ที่ต้องรู้ และต้องรู้อย่างมีสติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2010
  13. เทพสำราญ

....สมาชิกผู้ใช้เว็บพลังจิตทุกท่านกรุณา เข้าประเด็นตามกระทู้นี้ด้วยคับ
    โมทนา คับ
    ............

14. สุปราณะ

1
    ได้ค่ะ ... ขอโทษด้วยนะคะ ที่พาเข้าป่าเขาวงกต

ถ้าอย่างนั้นรบกวนท่าน "ไขปริศนาชะตาชีวิตกลไกแห่งกรรม??" ให้ สุ ด้วยนะคะ

15. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ กำลังลองผิดลองถูก ให้ตรงกับความถนัดเก่า

16. นิพ_พาน

ผูใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเราตถาคต
    แสดงว่าท่านคงมาจากโลกอนาคตเป็นแน่แท้
    ท่านถึงไม่เข้าถึงซึ่งพระธรรม แต่ไปถึงซึ่งทำ(ทำไปด๊าย)
    ขออัญเชิญคำสอนของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ของอ.นะโม
    มาให้ทุกท่านที่ยังอยากรู้ปัญหาชีวิตของตนเอง
    อ่านแล้วเพื่อท่านๆๆทั้งหลายจะหูตาสว่าง ดีกว่ามาถามปัญหา
    กับ....

การรู้ในสิ่งผ่านมาแล้ว เหมือนการกินข้าว
    ถ้าเรากินเข้าไปแล้วเราก็บอกว่า
    เราไม่อยากกินเราแก้ไขอะไรได้
    การครุ่นคิดในสิ่งที่ผ่านมา แล้ววิตกกังวล
    ไม่ใช่หนทางที่ประเสริฐ เราเกิดมาเป็นมนุษย์นั้น
    เราได้มีโอกาสแก้ไขกรรมอยู่แล้ว แค่เราลิขิตกรรมดีให้มาก
    กรรมชั่วมันก็จะเบาบาง เพราะถูกกรรมดี มันถ่วงไว้
    ส่วนคนที่โง่เขลาและหวาดกลัว ย่อมครุ่นคิดแต่สิ่งที่ล่วงแล้ว
    ทุกคนมีกรรมติดตัวทั้งนั้น
    แต่เราไม่สามารถย้อนกลับไปแก้ไขสิ่งใดได้
    ถ้าเราจะให้กรรมไม่ดีมันไม่ย้อนมา
    เราก็อย่าใช้ชีวิตโดยขาดสติ

หวังว่าท่านอ่านแล้วคงจะมีสติกัน จะไม่มีก็เห็นจะมีอยู่
    ท่านเดียว .....

17. สุปราณะ

1
    เฮ้อ .....

พูดไปเตือนไปก็เหนื่อยเปล่ารึเปล่าคะ พี่นิพ_พาน
    คนส่วนมากอยากพ้นทุกข์ แต่ใจไม่ถึง ใจร้อนอยากพ้นทุกข์เร็ว ๆ
    แต่ลืมคิดไปว่า ตนนั้นได้ก่อกรรมอะไรไว้มากมาย ไม่ต้องไประลึกอดีตชาติหรอก
    แค่ชาติปัจจุบันเนี่ย ก็จำกันไม่หวาดไม่ไหว
    ไหนจะกรรมทีี่่ตั้งใจทำ ไหนจะกรรมที่เผลอทำไปไดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์อีกเล่า

จะบอกให้เลิกงมงายกับการระลึกชาติ การแก้กรรม คงจะยาก
    ไหนจะอวิชชาที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิด แล้วยังโดนกระแสสื่อ กระแสแฟชั่น โหมเข้าให้อีก

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ....
    ขอให้ท่านทั้งหลายที่กำลังหลงทาง ได้พบทางสว่าง พบครูอาจารย์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบให้คำแนะอันไม่คดงอ บิดเบี้ยวกันโดยเร็วเถิด

18. TummaRin

TummaRin สมาชิกใหม่

16 ธันวาคม 2010
    พระพุทธเจ้าไม่ได้ตรัสเรื่องกฏแห่งกรรมเพื่อให้คนไปสนใจหรือยึดติดกับอดีต แต่พระองค์ตรัสเพื่อให้คนทำปัจจุบันให้ดีที่สุด............

19. เทพสำราญ

คุณที่ใช้นามว่า นิพพาน พิจารณาตนเอง ก่อนโดนเตือนจาก Server
    ...............................................................
    โมทนา หากต้องใช้ อภิสิทธิ์ในลักษณะนี้........

20. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่เทพสำราญมากค่ะ คือตอนนี้ แอนสนใจปฎิบัติธรรมอยู่คะ่ อยากเรียนถามพี่เทพสำราญอีกสักข้อว่า แอนมีบุญพอจะประสบความสำเร็จกะเขาไหมค่ะ และตอนแก่แอนจะเป็นอย่างไรบ้างค่ะพี่ ขอบพระคุณพี่มากคะ่ที่เปิดกระทู้ให้ถามปัญหาฟรีๆ เป็นการทำบุญแก่คนที่ต้องการกำลังใจในชีวิตค่ะ อนุโมทนาด้วยค่ะพี่เทพสำราญ สาธุ ๆ ๆ