ไครรู้เรื่องเกี่ยวกับพระองค์พระปฐมรุ่น1-2วัดท่าซุงช่วยบอกทีครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หินศิลา, 24 กุมภาพันธ์ 2005.

1. หินศิลา

หินศิลา สมาชิก

คืองี๊นะครับเนื้อโลหะที่ใช้หล่อองค์พระปฐมรุ่น1-2เป็นเนื้อโลหะที่เหลือจากองค์พระปฐมองค์ใหญ่ที่หลวงพ่อหล่อใช่ไหมคับ? แล้วอยากทราบว่าเนื้อของพระ องค์พระปฐมรุ่น1-2นั้นเป็นทองชุบหรือเนื้อเป็นทองผสมครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับที่ตอบคำถาม

2. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

มีวัสดุหลายอย่างแต่แยกกันในแต่ละองค์ครับ
    มีทั้งองค์ทองคำ องค์เงิน และองค์กะไหล่ทองครับ
    แต่คิดว่าไม่ใช่ที่เหลือจากการหล่อสมเด็จองค์ปฐม ๔ ศอกครับ
    แต่กริ่งที่บรรจุในรุ่นที่ ๑ เป็นชนวนจากการสร้างองค์ใหญ่ครับ

3. หินศิลา

รู้มาแบบนี้

อืมคืองี๊ครับพ่อผมเค้าเล่าให้ฟังแบบนี้นะครับ คือพ่อผมเขาไปวันหล่อองค์พระปฐมนะครับปีไหนผมจำไม่ค่อยได้ พ่อผมเล่าให้ฟังว่าองค์พระปฐมห้อยคอนี่นะเป็นเนื้อที่เหลือจากองค์ใหญ่ ตอนที่หล่อองค์พระปฐม4สอกผมก้อไปแต่เด็กมากจำไรไม่ค่อยได้นะครับ ต่อนะครับ พ่อผมบอกว่าองค์พระปฐมรุ่น1-2สร้างวันเดียวกันเพียงแต่รุ่น2ไม่บรรจุพระธาตุเนื่องจากหลวงพ่อท่านเห็นคนไปเขย่ากริ่งเล่น กริ่งด้านในนั้นคือพระธาตุครับ เป็นการปรามาสองค์ท่านนะครับ หลวงพ่อเลยไม่ให้ใส่กริ่ง(พระธาตุ) รุ่น2ที่สร้างพร้อมรุ่น1 จริงๆพ่อผมบอกรุ่นเดียวกันครับ ฐานพระเลยกลวงอย่างที่เห็นนะครับ ข้อมูลผมถูกป่าวครับเนี๊ยะ? อ้อกะไหล่ทองนี่ทองชุบใช่ไหม?ครับไม่ทราบครับว่ากะไหล่ทองนั้นแปลว่าอะไรคับ

4. หินศิลา

มีแค่ ๓ รุ่นครับ
    หลวงพ่อสั่ง ๓๐,๐๐๐ องค์ ทั้ง ๓ รุ่นครับ
    รุ่นแรกมาแค่ ๓,๐๐๐ องค์
    รุ่นสองมาแค่ ๑๐,๐๐๐ องค์
    และรุ่นสามมาครบ ๓๐,๐๐๐ องค์ครับ
    คุณโมฆบรุษครับ จำนวนองค์พระปฐมนี่คุณโมฆบรุษรู้มาจากไหนหรอครับช่วยบอกด้วยครับ

5. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็จำไม่ค่อยได้แล้วครับ
    เพราะคุยกับหลวงพี่หลายท่านเหลือเกิน
    แต่น่าจะทราบมาจากหลวงพี่ละไมที่ตึกรับแขกและหลวงพี่ไพบูลย์ (๒) ที่โรงเรียนครับ
    ส่วนที่ว่ารุ่นที่ ๑ มี ๓,๐๐๐ องค์นั้น คิดว่าเคยเห็นหลวงพี่เล็กท่านกล่าวถึงในกระโถนข้างธรรมาสน์ด้วยครับ

ผมเองก็คิดว่ากะไหล่ทองคือทองชุบครับ

6. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐมรุ่น1วัดท่าซุงปลุกเสกแค่3,000องค์วันที่17 พ.ค.2535วันวิสาขะบูชา,และมีสมเด็จองค์ปฐมของวัดศาลพันท้ายนรสิงกห์อีก 5,000 องค์ร่วมเข้าพิธีด้วยรูปและขนาดเหมือนกันมาก และส่วนหนึ่งได้ถวายให้วัดท่าซุงบางคนบูชาจากวัดท่าซุงแต่ได้เป็นของวัดศาล,รุ่น2ปลุกเสกวันอาสาฬหบูชาแค่ 9,000 องค์ปี2535 รุ่น3 จำนวน 88,000 องค์ รวมทั้งหมด 100,000 องค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2005
  7. แวะคุยกันก่อน

แวะคุยกันก่อน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ผมว่าคงฟังเขาเล่ามา แล้วมาเล่าต่อใช่หรือเปล่าครับ จะบอกให้ไปทำดู แต่ไม่บอกตอบกระทู้หรอก
    1.เกี่ยวกับสมเด็จฯวัดท่าชุง ไปที่วัดท่าซุงที่ศาลาเช่าพระแล้วไปถาม
    หลวงพี่ธีระจะได้กระจ่าง
    2.ส่วนของวัดศาลฯ ไปถามเจ้าอาวาส จะได้รู้จริง
    อย่าลืมไปทำแล้วมาบอกด้วย อย่าทำเป็นแกล้งรู้มันไม่ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2005
  8. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    กลับไปบ้านต้องขอสมเด็จองค์ปฐมรุ่นหนึ่งขึ้นคอบ้างแล้ว....

9. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบท่านแวะคุยกันหน่อยด้วยความเคารพ กระผมไม่ไช่คนแกล้งรู้-ลองถามท่าน"มหาหิน"ดูวงการนักสะสมพระของล.พ.ฤาษีฯเขารู้จักผมดีองค์ปฐมวัดท่าซุงถามล.พี่.ธีระ,พระสามารถ,ล.พี่ประทีปฯทุกองค์ตอบไม่ตรงกัน-ส่วนวัดศาลฯมีอยู่2รุ่น-รุ่น1เป็นเนื้อกระไหล่ทองกับกระไหล่เงินปลุกเสกที่วิหารร้อยเมตร17พ.ค.2535ด้านหลังจะเขียนว่า"สมเด็จองค์ปฐมวัดพันท้ายนรสิงห์"ไม่มีกล่องรุ่น2เป็นเนื้อกระไหล่ทองอย่างเดียวด้านหลังเขียน"สมเด็จองค์ปฐมวัดศาลพันท้ายนรสีงห์"มีกล่องด้วยถ้าจำไม่ผิดปี40 ต้องถามท่านรองอาวาสท่านเป็นคนดำเนินการสร้างรุ่น1 แต่ตอนนี้ท่านศึกไปแล้วจุดสังเกตุด้านหลังจะเขียนไม่เหมือนกัน

10. phaderm

phaderm เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Piaprakhueng ครับแล้วรุ่นสามหลวงพ่อได้ปลุกเศกหรือเปล่าครับ ถ้าไม่แล้วมีการทำพิธีอย่างไรบ้างครับ แล้วพุทธานุภาพจะเหมือนกับรุ่น 1,2 ไหมครับ ขอบคุณครับ

11. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    สมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่สาม ยังคงมีให้บูชาที่วัดและบ้านสายลมนะครับ บูชาองค์ละ 400 บาท
    หลวงพ่อไม่เคยปลุกเสกพระครับ มีแต่ พระ ท่านมาทำให้ครับ รุ่นสามนี่หามาไว้เถอะครับ
    อนาคตอาจจะเสียดาย มีหลายท่านบอกมาว่าให้หามาไว้บูชาซะ รุ่น 3 นี่หละ
    นี่คือวัตถุมงคลชิ้นท้ายสุดที่ท่าน มอบไว้ให้ลูกหลานไว้บูชาจริงๆครับ(พระจัดส่งมาหลังท่านปลงสังขารแล้ว)

12. แวะคุยกันก่อน

แวะคุยกันก่อน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าไปหาข้อมูลให้มากกว่านี้เพราะดูแล้วคุณเที่ยวไปฟังเขาเล่ามาก็เชื่อแล้ว
    ยิ่งบอก "วงการนักสะสมพระของหลวงพ่อฯ" ยิ่งไม่น่าเชื่อ เพราะคนพวกนี้ชอบคิดเองเออเอง ตั้งกฎเกณฑ์เอง ของที่ตนมีอยู่ว่าดีหมด ของที่ได้มามาจากวัดหรือมาจากตลาดฯ มีทั้งวัดมีทั้งตลาดฯแล้วก็มาหาตำหนิก็มีปนปนกันไปละนะ และที่ปฎิเสธไม่ได้คือ คือ
    ถ้าตนเองมีของไม่แน่ใจก็หาโอกาสเปลี่ยนมือ หรือว่าไม่จริง สิ่งเหล่านี้มันฝังอยู่ในคนพวกนี้เป็นส่วนมาก

13. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ขอบคุณครับ

14. piaprakhueng

ขอถาม ท่าน "แวะคุยกันก่อน" ใจเย็นๆว่างๆทำสมาธิบ้างจิตใจจะได้สงบที่หาว่าพวกสะสมพระหลวงพ่อเป็นพวกพูดเองเออเอง แล้วท่าน "แวะคุยก่อน"มีข้อมูลอะไรดี? ก็บอกกันถือว่าแรกเปลี่ยนความรู้ เป็นวิทยาทาน โดยไม่ต้อง เคลียด ผมชอบฟังหลวงพ่อเล่าที่สายลมทุกเย็นวันศุกข์ ของทุกต้นเดือน ผมไม่ได้ตอบโตท่านนะคร้บ? ด้วยความเคารพ

15. แวะคุยกันก่อน

ผมคงไม่แลกเปลี่ยน เพราะไม่ต้องการรับรู้ข้อมูลที่ขาดการกลั่นกรอง ที่เขาเล่าว่า ได้ยินมา ผมไม่ปฏิเสธหรอกที่คุณชอบฟัง แต่ไม่รู้จักนำไปคิดพิจารณาให้เกิดปัญญา น่าจะลองเริ่ม ยังไม่สาย

16. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แล้วไงต่อ

17. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    รุ่น1 3พันกว่าเกือบ4พันองค์ รุ่น2 12000องค์ รุ่น3 30000องค์ ข้อมูลจากแหล่ง สมัยที่ปลุกเสกแน่นอนครับ

18. aui ang ja

aui ang ja เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    รู้สึกที่วัดจะหมดแล้วนะครับ ผมไปถามที่วัดมาเมื่อ วันที่ 10/12/49 เจ้าหน้าที่ที่ดูแล บอกว่าหมดแล้วนะครับ ทั้งที่ทางวัดและซอยสายลม ผมละเสียดาย

19. soonram

soonram เป็นที่รู้จักกันดี