ไดอารี่ ชีวิต , ผี , วิญญาณ , พุทธศาสนา By Specialized

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 25 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Kawkallaya

Kawkallaya เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    เป็นคนกลัวผีมาก ทำไงดี ถึงจะหายกลัวได้

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สวดมนต์ นั่งสมาธิ บ่อยๆหายได้ครับ

3. xper

xper สมาชิก

กระทู้ร้อนแรง

วันหนึ่งผมเคยตื่นขึ้นมา พบมีคนนั่งอยู่บนพื้นปลายเตียงครับ เห็นหน้าไม่ชัด แต่ผมหันไปมองที่เตียง ผมเห็นผมนอนอยู่ครับ แล้วที่ผมลุกขึ้นมาหละ ? วิญญาณผมรึป่าว ?

4. kanalove

kanalove เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2007

ใช่เลย 100% ^^

ปล. พึ่งมาติดตามกระทู้คุณตั้งแต่หน้าแรกยันหน้า 11 -*-

น่าสนใจมาก อนุโมทนาคะ

อยากได้ผงจักรพรรดิบ้างอะคะ ส่วนตัวเป็นคนชอบแผ่บุญเหมือนกัน อยากช่วยสัตว์โลกอะคะ ตอนนี้รอพี่นิคออนอยู่อะคะ แต่ว่าถ้าพี่มีไรแนะนำ แนะนำเราด้วยก้อดีเหมือนกันนะคะ

firendlyๆ คะ ^^

kanalovero@hotmail.com

คานะจัง

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    คงจะใช่ครับ คงเป็น อาทิสมานกาย(กายทิพย์) ครับ

ครูบาอาจารย์ท่านว่าตอนเราหลับนั้น จิตเราไม่ได้หลับครับ ยังท่องเที่ยวไปเรื่อยๆครับ เหมือนกับความฝันนั่นเอง

6. Specialized

23
    10/08/2552

พึ่งตั้งกระทู้ทำงานจริงๆจังๆครับ แวะเข้ามาดูกันนะครับ

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติภาคเหนือ จ.เชียงราย

http://palungjit.org/threads/กลุ่...าย.200281/

จิตใจที่ดีงาม จะยังคงอยู่ตลอดไป

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

<!-- / message --><!-- attachments -->

7. aquad

aquad สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2009
    ได้บุกหอหญิงด้วยเหรอคับ

8. Specialized

23
    นานมาแล้วครับ อิอิ (kiss)

9. Specialized

23
    นานมาแล้วครับ อิอิ (kiss)

10. Artter

Artter Active Member

เมื่อไหร่จะมา update ใหม่ๆเพิ่มคับน้องบอย

รออ่านอยู่นะคับ

หุหุ+

11. Specialized

23
    มีแต่ทำบุญนะครับ พึ่งไปมาเลยเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เชิญอนุโมทนานะครับ

31/08/2552

เมื่อวานนี้ 30.สิงหาคม.52 พวกเรา คณะไตรสิกขา ได้เดินทางไปที่ วัดป่าดอยพระบาท (โป่งพระบาท ต.บ้านดู่) เพื่อไป ห่มผ้ารอยพระพุทธบาท หลังจากที่เคยตั้งใจไว้แล้วครั้งหนึ่งที่ได้เดินทางไปเมื่อเดือน เมษายน ที่ผ่านมาแต่ปรากฎว่าไปคราวนั้นผ้าสั้นเกินไป ซึ่งคราวนี้ได้จัดผ้ามาใหม่ยาวได้ขนาดพอดีครับ ซึ่งคราวนี้ทางคณะได้รวมกลุ่มกันได้หลายคนอีกครั้งในรอบหลายเดือน เพราะวาระไม่ตรงกันสักทีครับ และยังมีญาติธรรมจาก เวปพลังจิต มาร่วมบุญกันด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

12. Specialized

23
    พี่แขม จาก เวปพลังจิต ที่เดินทางมาร่วมบุญกับพวกเราครับ อนุโมทนาด้วยครับ [​IMG]

ขึ้นมาถึงเหนื่อยกันแทบขาดใจเพราะบันไดสูงกว่า 949 ขั้น ครับ พอมาถึงได้ช่วยกันทำความสะอาดรอยพระพุทธบาทครับ ดูเหมือนไม่มีคนขึ้นมานานแล้วนะครับ เพราะทางขึ้นก็รกมาก

13. Specialized

23
    ร่วมกันสวดมนต์ บทมหาจักรพรรดิ และ คาถาเงินล้าน ถวายเป็น พุทธบูชา แด่ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตย์เจ้า ครูบาอาจารย์ทุกๆพระองค์ และขอขมาพระรัตนไตร (โยโทโสฯ) ก่อนจะห่มผ้ารอยพระพุทธบาท และอธิษฐานขอกำลังบารมีของรอยพระพุทธบาทช่วยปกป้องบริเวณอาณาเขตบริเวณนี้จากภัยพิบัติ ภัยธรรมชาติต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต

<!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

14. Specialized

23
    ผ้าห่มรอยพระพุทธบาท
    ขอเชิญทุกคนร่วมอธิษฐานจิตและอนุโมทนานะครับ โมทนาด้วยจิตอันเป็นกุศลได้บุญกว่า 80% เหมือนไปทำเองครับ

15. Specialized

23
    พุทธัง ชีวิตตัง เมปูเชมิ
    ธัมมัง ชีวิตตัง เมปูเชมิ
    สังฆัง ชีวิตตัง เมปูเชมิ

ในที่สุดความตั้งใจที่ได้ตั้งใจไว้ก็สำเร็จครับ ความจริงจะมาห่มนานแล้วก็ได้ แต่ด้วยวาระอยากให้ทุกคนได้ร่วมบุญกันในที่สุดก็ได้วาระร่วมกัน ทำบุญกันหลายคนสนุกกว่าทำกันสองสามคนอยู่แล้วนะครับ [​IMG]

อานิสงส์การกราบไหว้บูชารอยพระพุทธบาท, พระพุทธหัตถ์และพระบรมสารีริกธาตุ

ในต้อนท้ายของ หนังสือตำนานพระพุทธเจ้าเลียบโลก กล่าวไว้ว่า...

"บุคคลใด คือคฤหัสถ์หรือนักบวชทั้งหลาย ทั้งหญิงทั้งชาย ได้มีใจบังเกิดความศรัทธาเลื่อมใส ในการคัดลอกตำนานเรื่องนี้ ด้วยตนเองก็ดี ได้มีจิตรำลึกคิดถึงเรื่องราวของตำนานก็ดี ได้สักการะบูชาด้วยสิ่งของต่างๆ เป็นต้นว่า ข้าวตอก ดอกไม้ ข้าว ปลาอาหารแก้วแหวนเงินทอง ธูปเทียน ฉัตรเงินฉัตรทอง และธง
    ด้วยความเคารพอย่างยิ่งก็ดี ได้จดจำเรื่องราวของตำนานไว้ก็ดี ได้บอกเล่าให้ท่านผู้อื่นฟังก็ดี ได้แสดงความเคารพด้วยกาย ด้วยวาจา และด้วยใจก็ดี ได้เทศน์ให้คนและเทวดาทั้งหลายฟังก็ดี เมื่อเทศน์หรือเมื่อฟังด้วยความเคารพเกิดความเลื่มใสยินดีในพระ พุทธ บาทและพระบรมธาตุ ที่พระพุทธเข้าทรงพระมหากรุณาธิคุณเสด็จไปเผยแผ่ และทรงเหยียบรอยพระพุทธบาทและประดิษฐานพระบรมธาตุไว้

เมื่อครั้งพระยังทรงพระชนม์อยู่ก็ดี และเมื่อพระองค์เสด็จดับขันธปรินิพพานไปแล้ว พระอรหันตสาวกทั้งหลายได้ อัญเชิญพระบรมธาตุไปประดิษฐานไว้ เพื่อเป็นที่สักการะบูชาของคนและเทวดาทั้งหลายก็ดี บุคคลชายหญิงคฤหัสถ์และนักบวชทั้งหลายนั้น ก็จะได้ผลานิสงส์เป็นอันมาก จนไม่อาจที่จะกำหนดนับได้ ท่านทั้งหลายที่กระทำดัง กล่าวมา ได้ชื่อว่าเป็น "อวินิปาตบุคคล" คือบุคคลที่ไม่มีโอกาสได้ไปเกิดในอบายภูมิทั้งสี่มีแต่จะพุ่งดิ่งตรงต่อพระนิพพาน เพราะบุคคลผู้นั้นเสมอดังได้รู้ได้เห็น และได้ปฏิบัติอุปัฏฐากพระพุทธเจ้าอยู่ตลอดเวลา"

ประการหนึ่ง เสมอดังได้พูดได้ คุยได้ ถามปัญหาซึ่งพระพุทธเจ้าทุกวันทุกเวลา
    ประการหนึ่ง เสมอดังได้เดินตามหลังพระพุทธเจ้าทุกบาททุกก้าว
    ประการหนึ่ง เสมอดังได้ปลูกสร้างพระเจดีย์ พระวิหารอันเป็นที่สำราญของพระบาทและ พระธาตุเจ้าทั้งหลายที่ได้ กล่าวมาทุกแห่ง
    ประการหนึ่ง เสมอดังได้บำเพ็ญกุศลส่วนบุญด้วยปาก ด้วยกาย และด้วยใจทุกเวลา

ด้วยเดชแห่งผลานิสงส์ดังนี้ จะอุปถัมภ์ค้ำชูอุดหนุนให้ตั้งอยู่ในทางสัมมาปฏิบัติ ประกอบด้วยยศศักดิ์ชื่อเสียงเป็นที่เลื่องลือ เป็นผู้ ฉลาด มีญาณปัญญายิ่งกว่าคนทั้งหลาย ภัยอันตรายต่างๆ ก็ดี โรคภัยไข้เจ็บต่างๆ ก็ดี อุบาทว์และศัตรูต่างๆ ก็ดี ย่อมระงับดับหายไป จะสัมฤทธิ์สมบูรณ์ด้วยทรัพย์สิ่งของเงิน ทอง ข้าวเปลือกข้าวสาร ทั้งปศุสัตว์ จักอุดมด้วยฤทธิ์เดชยิ่งนัก จะประสบสุขในชาตินี้และ ชาติต่อๆ ไป ยิ่งกว่าคนและเทวดาทั้งหลายหากมีบุญสมภารมาก ก็จะได้ถึงพระนิพพานในศาสนาของพระพุทธเจ้าโคตมะนั้นแน่นอน

แม้นว่าบุญสมภารยังไม่บริบูรณ์เต็มที่ ยังจะต้องท่องเที่ยวเวียนวนอยู่ในวัฏฏสงสารจะไม่ได้ไปเกิดในอบายภูมิทั้งสี่แม้แต่ครั้งเดียว จะได้เห็นพระศรีอาริยเมตไตรย และจะได้มรรคผลในศาสนาของพระองค์อย่างเที่ยงแท้แน่นอน โดยไม่ต้องสงสัย ดังนี้แลฯ

คัดลอกจากหนังสือตามรอยพระพุทธบาท เล่ม ๑

http://www.dannipparn.net/web/pratttas/pratta00.html

16. Specialized

23
    ร่วมกันสรงน้ำ และ ปิดทองรอยพระพุทธบาท

17. Specialized

23
    ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลกับ คณะไตรสิกขา (พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ จ.เชียงราย) กันนะครับ

http://palungjit.org/threads/กลุ่...-a.200281/

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาศนี้ ขอผลบุญนี้จงส่งผลถึงทุกรูปทุกนามทั่วทั้งสามแดนโลกธาตุ ผลบุญนี้ขอจงส่งถึงผู้เกี่ยวพันเกี่ยวข้องกับ คณะไตรสิกขา หมู่คณะ ครอบครัว ทุกรูปทุกนามขอเชิญอนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวล มีความคล่องตัวทุกประการ คำว่าไม่มี ไม่ได้ ไม่รู้ อย่าได้บังเกิด พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าทั้งหลายจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เทอญ

18. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนากลุ่มน้องๆที่ไปกราบนมัสการ รอยพระพุทธบาท และรอยพระหัตถ์ ของพระพุทธองค์

19. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนากลุ่มน้องๆที่ไปกราบนมัสการ รอยพระพุทธบาท และรอยพระหัตถ์ ของพระพุทธองค์

20. Specialized

23
    23/09/2552

วันนี้แวะไปกราบ หลวงปู่คำแสง และทำบุญถวาย สังฆทานยา และ พระพุทธรูปประจำวันอาทิตย์ และ พระพุทธรูปทอง - เงิน อย่างละองค์ ถวายเป็นกุศลแด่เจ้ากรรมนายเวร ญาติธรรมที่ล่วงลับครับ

วันนี้หลวงปู่ท่านอารมณ์ดี ท่านก็ชวนพูดเรื่อยเปื่อย แต่พวกเราฟังไม่ค่อยเข้าใจ (ท่านพูดภาษาเหนือ สำเนียงยอง) เข้าใจบางคำ ท่านพูดว่ามีคนพึ่งเอาเงินมาถวายเป็นเงินที่ได้จากการหล่อรูปท่านขาย ท่านก็หัวเราะ ผมเลยถามท่านว่าเวลาปลุกเสกพระหลวงปู่ใช้คาถาอะไรครับ ถามอยู่ประมาณ 4-5 ครั้ง เพราะท่านหูไม่ค่อยดี พอท่านเข้าใจท่านก็บอกว่า

ใจ๊ค๊าถาหัวใจ๋พระเจ๊า 'อิ๊ ก๊ะ วิ่ ติ๊' 4 คำๆ เวลาปลุ๊กเสก (ซับเหนือหน่อยนะครับ)

แล้วท่านก็พูดอะไรไม่ทราบฟังไม่ค่อยเข้าใจ แต่ถือว่าวันนี้โชคดีได้คาถาจากหลวงปู่ครับ เลยจดไว้จะได้เอามาปลุกพระที่เราสร้างบ้าง หุหุ บุญในวันนี้ที่เกิดขอทุกท่านร่วมอนุโมทนากันนะครับ [​IMG]

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้