ได้ก่อนแต่ง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย บุปผาชน, 26 กันยายน 2005.

1. บุปผาชน

บุปผาชน Active Member

26 กันยายน 2005
    <TABLE width=540 align=center border=0><TBODY><TR><TD>เป็นแฟนกัน ผู้ใหญ่ก็รับรู้ ยังไม่ได้แต่งงานกัน
    แต่มีความสัมพันธ์กันก่อนแต่งอย่างนี้จะผิดศีลข้อ3มั้ย
    ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยคลายข้อสงสัยด้วยทีเถิด</TD></TR></TBODY></TABLE>
    [b-wai]

2. Catwater

Catwater เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นคู่ของเราก็ไม่ผิด แต่ถ้าไม่ใช่คู่ของเราก่อนแต่งหลังแต่งก่อนคบหลังคบมันก็ผิดหมดนั่นแหล่ะ...

(u) (u) (u)

3. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ไม่ผิดหลอกครับ ทำแล้วมีความสุขดีไหมเดือดร้อนใครหรือเปล่าและควรทำหรือไม่ จะผิดก็แต่........ให้ได้แต่งกันนะครับไม่งั้นหละก็.......อานะ:cool:

4. chue27

chue27 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ถ้าผู้ใหญ่ (ผู้ปกครองดูแล) รับรู้ว่า อยู่กันอย่างสามีภรรยา และอนุญาติ จึงจะไม่ผิดครับ
    ลองอ่านในพระไตรปิฏกดูนะครับ มีองค์ประกอบของศีลกำกับไว้อยู่

5. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ก็เห็นว่าผิดอยู่เต็มประตูนะครับ แต่ก็ขอแค่ว่าทำอะไรแล้วให้รับผิดชอบในสิ่งที่เราได้ทำไปด้วยนะครับ อย่ารักสนุกแล้วจะทุกข์ถนัด ครับ

6. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ก่อนแต่งหลายคน น่าอิจฉา

ผมเห็นคนหนึ่งเป็นผู้ชาย มีผู้หญิงมาอยู่ที่บ้านหลายคน (นับ 10) มาเรื่อย ๆ และพ่อแม่ของทั้งสองฝ่ายก็รับรู้ด้วย

ไม่ทราบว่าเขาจะผิดศีลข้อ 3 ด้วยหรือเปล่า

ผมได้ยินแว่ว ๆ มาว่าไม่ผิด แต่อย่างนี้จะเรียกว่าสำส่อนไหมครับ เพราะว่าเอาผู้หญิงมาอยู่ด้วยกัน 2 ต่อ 2 ใช้ชีวิตเหมือนสามีภรรยา อยู่บ้านหลังเดียวกัน แต่สักพักก็เลิกกันไป แล้วก็มีคนใหม่ไปเรื่อย ๆ ผมบังเอิญเห็นอยู่เช่นนี้ เกือบ 10 คนแล้วครับ ไม่ทราบว่าเขาใช้คารมณ์อะไร ถึงต้อนผู้หญิงเข้ามาอยู่ได้ถึงขนาดนั้น

เห็นแล้วนึกอิจฉา ว่าทำไมเรายังหาไม่ได้สักคนเลย 555!@

7. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ถ้าเขายังเรียนอยู่ละ...เป็นแฟนกัน ผู้ใหญ่ก็รับรู้ แต่มีความสัมพันธ์กันก่อนแต่ง...ทำแล้วก็รับผิดชอบอย่างลูกผู้ชาย...ไปแต่ง ไปจดทะเบียนสะ...หรือปล่อยเลยตามเลย...
    ผู้ใหญ่ก็รับรู้....แต่ท่านยอมไหม...แต่ถ้าเด็กอายุไม่พ้นนิติภาววะก็ผิดกฎหมายได้...แต่เรื่องของศีลละเอียดยิ่งกว่ากฎหมายนะครับ....โอกาสผิดจึงมี..ความคิดเห็นส่วนตัว.