ได้พบ "คุณต้น พรหมพันกร" ผู้มีญาณเบิกฟ้า

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 20 สิงหาคม 2009.

1. anew

anew Active Member

11 สิงหาคม 2009
    เปิดเครื่องปู๊ป ก็ลองไป อ่านบล๊อกของพี่ต้นดู เห็นอัพเดท ปั๊ป ก็ ก๊อปมาให้อ่านปุ๊ปทันที

วันนี้เป็นวันดี คือวันที่ 3/ 9/52 ที่ว่าวันดี ก็ไม่ได้ว่าตามศาสตร์แห่งโหราศาสตร์ แต่ที่ว่าดี เพราะจิตเริ่มดี มีการพัฒนาขึ้น ยกระดับขึ้น รู้จัก เมตตา และ ให้อภัย จึงเป็นวันดี เหล่าเพื่อนๆ คุณท่านทั้งหลาย ลองทำดู จะรู้เลยว่า ดี ด้วย พรหมวิหาร 4 ที่ประกอบด้วย เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบขา มันดีอย่างไร ลองทำกันดู

ทีนี้ เมื่อดี กรรมทั้งหลาย ก็จะเป็นกรรมดี คำว่า กรรม หรือ กัมมะ เป็นดารานำแสดง แพร่ออกมาได้ด้วยทาง กาย วาจา ใจ ถ้าจะแบ่งออกมาให้เด่นชัดขึ้น ก็จะประกอบด้วย

1.
    กุศลกรรม - กรรมที่เป็นส่วนดี
    2.
    อกุศกรรม - กรรมตรงกันข้าม กับ กรรมดี คือ กรรมชั่ว
    3.
    อัพยากตกรรม - กรรมที่ไม่เป็นทั้งฝ่ายดี และ ฝ่ายชั่ว ก็คือกรรมที่ไม่ประกอบด้วย กุศล และ อกุศล

ทั้ง 3 ข้อนี่ เกิดขึ้นมาด้วย กาย วาจา ใจ ทั้งสิ้น ต้นเหตุ แห่ง กรรม ก็ดับลงได้ที่ใจ ก็คือตัวเรานี่เอง ไม่ต้องไปวิ่งหาใครที่ไหน หรือ จะวิ่งเปิดกรรม ดูหมอ ให้เสียเวลา เสียเงิน เปล่าๆ ถ้ากลัวบาป กลัวกรรม ก็จงหยุดกรรม เราเป็นผู้หยุด ไม่ใช่ การปล่อยนก ปล่อยปลา ปล่อยเต๋า เป็นผู้หยุด

คนเราเกิดมา อย่าได้พึงสร้างอกุศกรรมกันเลย เราหันมาสร้างกุศลกรรมกันเถอะ ปฎิบัติไปแนวทางที่ดีและสุจริต ดำเนินชีวิต ด้วย ทาน ศีล ภาวนา สร้างบุญให้เกิดขึ้นที่ใจ อย่าท้อแท้กับคำว่าบุญ กุศล และ อย่าพึงได้สร้างอกุศลกรรม

ถ้ามากล่าวถึง ว่าอย่าพึงได้สร้าง อกุศกรรม เลย ต่างคนก็ต่างความคิด บางคนก็คิดว่า มันทำไม่ได้ หรือว่า ทำไมทำแต่ความดีแล้วความดีไม่มาตอบแทนกันบ้าง นี่ก็จะเป็นประเด็นให้คนเกิดความท้อถอยที่จะสร้างกุศลกรรม กัน

คนเราเกิดมา ก็มีกรรมดี กรรมชั่ว ตามด้วยกันทั้งนั้น คนเราทำกรรมต่างๆ มาเป็นภพเป็นชาติ ความสลับซับซ้อนของกรรมก็มีกันอยู่มากมาย ทั้งอดีตชาติและปัจจุบันชาติ เรามาเกิดในภพชาติปัจจุบัน เป็นคนดีแสนดี แต่ปรากฎว่า กลับไม่ได้รับดี ได้รับแต่ความทุกข์ ทำอะไรก็มีแต่อุปสรรค แต่คนที่ทำไม่ดี ทำแต่ความชั่ว กลับมีความสุข ความปรีดี สุขเกษม เฮฮา ทีนี้เราลองกลับมาเปิดตาให้สว่างแล้ว ตั้งตนให้มีสติ แล้ว มาพิจารณากันใหม่ว่า ที่เราเป็นคนดี แสนดี ทำไมไม่ได้ดี ที่เป็นเช่นนี้ก็จะหาใช่ว่ากรรมดีที่เราทำดีมาโดยตลอดจะไม่ส่งผล แต่เป็นเพราะกรรมชั่ว อุกศลกรรมที่เราได้รับมาจากภพชาติมาส่งผลก่อนกรรมดี ซึ่งแรงของฝ่ายอกุศกรรมมีกำลังแรงกว่า ฝ่ายกุศลกรรมเราจึงต้องรับสนองจากฝ่ายอกุศกรรมก่อน ถ้าสลับกัน คนที่ประกอบกรรมไม่ดี กรรมที่เล็ว กลับได้ดี เพราะผลดีที่บุคคลผู้นั้น ได้รับมาจากภพชาติก่อนมาส่งผลก่อนตอบแทนก่อน เมื่อกรรมดี สิ้นสุดลง ก็จะได้รับผลแห่งกรรมชั่วที่ตนได้ทำไว้แน่นนอน เพราะฉะนั้น กรรมดี ทำไปเถอะ อย่าได้ท้อแท้สิ้นหวัง แต่ประการใด เมื่อ กรรมชั่ว สิ้นสุดลง ผลแห่งกรรมดีนั้น มาสู่ผู้ที่ทำดีแน่นนอน

สรุปให้เข้าใจอีกครั้งว่า กุศลกรรมที่ประกอบชาตินี้ ถ้ากรรมเก่าซึ่งเป็นฝ่ายอกุศลกรรมยังส่งผล และ มีกำลังแรงกว่า ก็ต้านทานแรงอกุศกรรมได้ยาก

ด้วยเหตุนี้เอง จึงมีความประสงค์ อยากให้เพื่อนๆ และ คุณท่านทั้งหลาย ประกอบ กุศลกรรมให้มากขึ้น มีความคิดดี พูดดี ไม่สร้างอกุศกรรม ปฎิบัติ กาย วาจา ใจ เจริญเมตตา ด้วย พรหมวิหาร 4 ไม่คิดเบียดเบียน อิจฉา ริษยา ตั้งหมั่นในทาน ศีล ภาวนา ก็จะได้รับความสุข กาย สบายใจ เป็นแน่นแท้ พอจบ <wbr>

2. strongblack

strongblack Active Member

25 มิถุนายน 2008
    อ่านเรื่องราวของคุณโมเย แล้ว นึกภาพตาม เศร้านะ พอได้รู้ว่า ชาติก่อน ทำเรื่องไม่ดีเอาไว้ เมื่อก่อน เคยคิดอย่างนี้เหมือนกันถ้ารู้ว่าตัวเอง เป็นคนไม่ดี หรือ เป็นอะไรที่สร้างบาปไว้ จะทำใจได้ไหม สงสัย ถ้ารู้ ต้องร้องไห้แน่เลย

คุณต้น เราเคยส่งเมลล์ไปหา แต่คิดว่า คุณต้นคงกำลังช่วยเคสที่ทุกข์มาก ๆอยู่ อยากจะบอกว่า ลืมมันไปก็ได้ค่ะ ถือว่า ไม่ได้ส่งเมลล์ไป เพราะ ไม่อยากจะรู้แล้ว คิดว่า แม่ก็คงมีกรรมของแม่ ต่อให้พยายามขนาดไหน ถ้าแม่ไม่ลุกขึ้นยืนเอง ก็คงไม่มีใครช่วยได้หรอก ฉะนั้น ขอบคุณทุกอย่างนะค่ะ และก็ขอบคุณคุณรักไร้พ่ายด้วยค่ะ จะติดตามอ่านกระทู้นี้ต่อไป ขอให้เพื่อนร่วมกระทู้ทั้งหลาย สู้ สู้ กับความทุกข์ และความพยายามในทุก ๆ เรื่องราวของชีวิต

บุญรักษา

3. pimpusa

pimpusa เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    บล๊อคของพี่ต้นดูได้ตรงไหนคะ

4. paylu

paylu เป็นที่รู้จักกันดี

คุณไร้พ่ายรบกวนฟากแอดเมลให้ด้วยนะครับหรือขอเมลคุณต้นก็ได้ครับ ของผม paylu1@hotmail.com ขอบคุณครับ

5. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    update 12

คุณต้นฝากบอกมาว่า ของด ดูกรรมเรื่องความรักนะครับ

ตามเงื่อนไขที่ผมได้บอกแต่แรกแล้ว แต่หลายคนแอดไปเรื่องความรักกันมาก

เพราะเรื่องความรักคูณต้นบอกว่าเป็นเรื่องในครัวเรือน เขาไม่อยากไปยุ่งเกี่ยวเรื่องแบบนี้นะครับ

.......................

ใครอยากได้เมลล์คุณต้น PM มาหาผมดกว่านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2009
  6. 8377

8377 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    ได้คุยแว๊ว.... ดีใจมากมาย

ขอบพระคุณมากค่ะคุณรักไร้พ่าย

7. Akitkung

Akitkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    เรียน คุณต้นและคุณรักไร้พ่าย
    ผมรบกวนแอดเมล์ของผม ผมอยากปรึกษาคุณต้นครับ a_kit_a@hotmail.com ฝากด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับผม

8. Akitkung

Akitkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    เรียน คุณต้นและคุณรักไร้พ่าย
    ผมรบกวนแอดเมล์ของผม ผมอยากปรึกษาคุณต้นครับ a_kit_a@hotmail.com ฝากด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับผม

9. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

PM ไปหาพี่รักไร้พ่ายครับ

10. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นชอบครับ อนุโมทนาสาธุครับ อย่าทิ้งการปฏิบัตินะครับทุกๆท่าน (เหมือนเข้าตัวผมแหะ) 5555

11. หิมะไร้ร่องรอย

หิมะไร้ร่องรอย สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2008
    ได้พบ "คุณต้น" หรือ "พรหมพันกร" ผู้มีญาณเบิกฟ้า

สวัสดีค่ะ คุณไร้รักพ่าย รบกวนส่งอีเมล์ oha_z919@hotmail.com ให้ด้วยค่ะ มีปัญหารุมเร้าหลายอย่าง เรื่องหนี้สิน ภาระทางบ้าน เรื่องอาการเจ็บป่วยของแม่ ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วค่ะ หาทางออกไม่เจอค่ะ ถ้าคุณรักไร้พ่ายไม่สะดวกส่งให้ ก็ขออีเมล์คุณต้นก็ได้ค่ะ ส่งมาทางเมล์ด้านบน ขอบคุณมากนะค่ะ หวังว่า เราคงมีบุญสัมพันธ์ต่อกันค่ะ อนุโมทนาcatt12

12. pimpusa

pimpusa เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีค่ะ
    วันนี้ได้คุยกับพี่ต้นค่ะ เหมือนพี่ต้นจะรู้ว่าเรากำลังไม่สบายใจ
    พี่ต้นก้อให้กำลังใจมากๆๆเลยค่ะ
    ขอบคุณพี่ต้นมา ณ. ที่นี้ด้วย
    สาธุ จ้า

13. wintre_pk

wintre_pk สมาชิกใหม่

รบกวนด้วยครับ หากมีบุญวาสนา

ตอนนี้ทุกข์ใจเรื่องสุขภาพมาก ๆ ครับ การเงินด้วย หากมีบุญวาสนาได้สนทนากันนะครับ wintre_33@hotmail.com ขอบคุณมากครับผม

14. hazepokemon

hazepokemon Active Member

14 กันยายน 2007
    รบกวนคุณรักไร้พ่ายแอดเมล์ด้วยค่ะ อยากปรึกษาคุณต้นค่ะ
    hazepokemon@hotmail.com ฝากด้วยนะคะ
    ;aa20 ขอบคุณมากค่ะ

15. toetoutee

toetoutee สมาชิก

ขอบคุณมากครับสำหรับเรื่องดีดี รบกวนขออีเมลของทั้งคุณต้นและคุณรักไร้พ่ายได้มั้ยครับ อีเมลของผม toetoutee@hotmail.com

16. lekbmw

lekbmw Active Member

รบกวนแอดเมล์ด้วยนะคะมีปัญหาจริง ๆ ค่ะ ขอเมล์ของคุณรักไร้พ่ายด้วยนะคะ

17. lekbmw

lekbmw Active Member

รบกวนแอดเมล์ด้วยนะคะมีปัญหาจริง ๆ ค่ะ ขอเมล์ของคุณรักไร้พ่ายด้วยนะคะ
    lekbmw@hotmail.com

18. eert

eert Active Member

รบกวนคุณรักพ่ายด้วยค่ะ อยากคุยกับคุณต้นเรื่องการปฏิบัติค่ะ ขอความอนุเคราะห์นะค่ะ eert123@hotmail.com

19. พรรณภัทร

พรรณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    เข้าใจค่ะคุณรักไร้พ่าย...พรรณภัทรกำลังโดนทดสอบให้.....?
    555+.....นี่หรือชีวิต

20. chonyitree

chonyitree Active Member

4 กุมภาพันธ์ 2005
    คุณรักพ่ายยังไม่ได้รับแอดจากคุณต้นเลยค่ะ รอคิวไว้อันดับต้นๆ ยังไงคุณรักพ่ายช่วยหน่อยน่ะค่ะ