ได้ยินก่อนล่วงหน้า

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย fashe, 9 มกราคม 2010.

1. fashe

fashe Active Member

11 พฤศจิกายน 2009
    กราบเรียนถามหลวงพี่เล็ก
    ผมได้สมาธิระยะหนึ่งแล้วครับ มีอยู่วันหนึ่งผมตั้งว่าตี5จะลุกขึ้นมานั่งสมาธิ เลยตั้งนาฬิกาให้ปลุกตอนตี5 พอใกล้จะถึงเวลา ผมก็ได้ยินเสียงนาฬิกาปลุกในขณะที่นอนอยู่ก็เลยตื่นขึ้นมาแต่ปรากฏว่าไม่มีเสียงปลุกเลย ก็เลยเอื่อมมือไปยินนาฬิกามาดูทันใดนั้น นาฬิกาก็ปลุกทันที นั้นเป็นนิมิตหรือเปล่าครับ ?

2 ผมฝึกสมาธิแรกๆก็มีปิติ แต่พอพักหลังมันก็ไม่มีเลยครับ ทุกครั้งที่ทำจะต้องมีทุกครั้งหรือเปล่าครับ ?
    โดยเฉพาะพอเพ่งภาพไปด้วย กำหนดลมหายใจไปด้วย พอเริ่มปุํปจิตก็นิ่งดิ่งลงโดยทันที พอได้สักพัก จับลมหายตาม3ฐานได้ละเอียดมากจนเหมือนลมหายใจหนาแน่นแม้หายใจสั้นลงเบาลง แต่ความรู้สึกว่าลมมันใหญ่มากใหญ่ยิ่งกว่าตัวเรา และก็ตื่อๆในหัวครับ อาการอย่างนี้มันเป็นอาการอะไรหรือครับ?????

2. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เป็นอย่างนั้นเช่นเดียวกันครับ ช่วงแรกๆที่ฝึกมีทั้งคนเรียกให้ตื่น เคาะประตูเรียกทั้งที่อยู่คนเดียวหรือแม้กระทั่งผีอำตอนนอนบ่อยมาก รวมไปถึงเจอปิติครบทั้ง 5 อย่างภายในเวลาที่ลองนั่งสมาธิไม่ถึง 1 เดือน แต่หลังจากนั้นจนถึงวันนี้ 1 ปีกว่าผ่านไปไม่เคยเจออีกเลย

3. fashe

fashe Active Member

11 พฤศจิกายน 2009
    แสดงว่าเราเข้าสมาธิได้เร็วขึ้นใช่ไหมครับเนี่ย