ได้ยินเสียงสวดมนต์บ่อย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กรรมบัง, 12 สิงหาคม 2019.

1. กรรมบัง

กรรมบัง สมาชิก

ปกติสวดมนต์ก่อนนอน2-3บท อะระหัง อิติปิโส ชินบัญชร เป็นหลัก นั่งสมาธิบ้างบางครั้ง พักหลังๆ เวลานั่งเล่น/นอนเล่นเพลินๆ(ไม่หลับ) มักจะแว่วเสียงสวดมนต์แต่ฟังไม่รู้ พอตั้งใจฟังก็ค่อยๆจางหายไป คืออะไรครับ?
    ขออนุญาตถามท่านผู้รู้อีกเรื่อง ทุกครั้งที่ทำบุญหรือสวดมนต์แล้วอุทิศส่วนกุศล มักเจอเรื่องทางลบในวันนั้นๆ หรือวันรุ่งขึ้น สังเกตหลายครั้งแล้ว เดี๋ยวนี้สวดมนต์ไม่อุทิศไม่แผ่ส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร แต่หลายครั้งทำบุญเสร็จก็อดไม่ได้ อยากให้เขามีบุญไปเกิดภพภูมิดีๆ เลิกจองเวร แต่แล้วก็เหมือนเดิม เพราะอะไรครับ?
    (ผมคิดไปเองว่าเจ้ากรรมนายเวรได้รับบุญแล้วมีฤทธิ์มาแกล้งเรา..รึเปล่า?)
    กรุณาชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  3. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    2

ทำไปครับ สวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิเป็นปกติ อุทิสบุญกุศลก้ทำไปเป็นปกติ

เรื่องแว่งเสียง อะไร นี่ ก็เป็นธรรมดาครับ
    เดี๋ยวก้หายไปเอง อย่าไปสนใจ

ส่วนเรื่องลบ อะไร ก็อย่าไปกังวล ถึงเวลากรรมไม่ดีให้ผล อะไรก้ฉุดไม่อยู่

คิดในทางบวกว่า ดีแล้วที่ทำบุญ ถ้าไม่ทำบุญเรื่องลบในวันนั้น คงเป็นหนักกว่าเก่า

แต่บุญกุศลช่วยไว้ ให้หนักกลายเป็นเบา

ส่วนบุญกุศลความดี ถึงเวลามันจะให้ผล อะไรก็ฉุดไม่อยู่เช่นกันครับ

เรื่องของกรรม ทำกรรมดีให้มากกว่ากรรมชั่ว ดีที่สุด

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    ทดสอบกำลังใจครับ ถ้ากำลังใจตก ก็คิดอกุศลกรรม

เราทำความดีไม่ต้องกลัวใคร

ถ้าจิตใจมีหลัก มั่งคงในบุญกุศล เจอเรื่องอกุศลกรรมเข้ามาย่อมไม่ไหวหวั่น ครับ