ได้ยินเสียง แต่ไม่เห็นตัว คิดไปเองใช่ไหม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Dhamma2, 7 กรกฎาคม 2017.

1. Dhamma2

Dhamma2 Active Member

สมัยผมบวชพระ มีอยู่วันหนึ่ง มีเสียงเหมือนคนเอาลูกมะพร้าวมาทุ่มลงน้ำดังลั่น แต่พอออกมาจากกุฎิพระ น้ำไม่กระเพื่อม (รอบ ๆ กุฎิเป็นคูน้ำกว้างประมาณ 1.5 เมตร กันสั้นเลื้อยคลาน) หรือเป็นการแสดงฤทธิ์ของสิ่งศักดิสิทธิ์ อีกทั้งแถวนั้นก็มีการขุดคลองรอบ ๆ วัด

2. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

แถวนั้นมีต้นมะพร้าวรึเปล่า ในวัดมักมีคนแปลกๆ เยอะแหละ สิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจจะดลบรรดาลให้ได้รู้ก็ได้ว่าอย่าทำอะไรเกินตัว ผมนี่ต้นไม้โค่นเลยคับดีไม่ทับกุฏิ ทวยเทพช่วยไว้ละมั้ง

3. Dhamma2

ไม่มีต้นมะพร้าวครับ มีแต่นกปากห่าง แต่เสียงมันดังเกินกว่าจะเป็นนกปากห่างลงโฉบน้ำ

มันเสียงดังตู้มข้างกุฎิ แล้วพอออกมาเปิดไฟก็ดังตู้มอยู่ข้างหน้าเราเลย เสียงห่างจากตัวเราไม่ถึง 1 เมตร แต่น้ำนิ่งสนิท ไม่มีกระเพื่อม เหมือนเขาแสดงให้เห็นว่าเขามีอยู่ล่ะมั้งครับ

4. Dhamma2

ลืมบอกไปว่าก่อนหน้านั้นก็มีเสียงเหมือนตัวอะไรใหญ่ๆ มาสีที่มุ้งลวดข้างกุฎิ กุฎิก็ขนาดกว้างXยาว แค่ประมาณ 2X3 เมตร พอให้พระซุกตัวอยู่ เพราะฉะนั้นอะไรมาอยู่ใกล้ ๆ ได้ยินหมด

5. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

พวกสัตว์เจ้าที่แถวนั้นแหละครับ เผอิญเรามาใหม่เลยไม่รู้ แต่บางที่ก็แรงจริงนะ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ได้สังเกตุไหมว่า ได้ยินเสียงจากทางด้านหูข้างไหนครับ
    กรณีนี้ถ้าได้ยินจากทางด้านหูขวาและชัดเจน
    เป็นไปได้ว่าจะเป็นเรื่องเหนือธรรมชาติครับ
    แต่ปกติกรณีจะได้ยินเสียงแบบนี้จะเป็นลักษณะ
    ที่จะเตือนอะไรเราเกี่ยวกับความคิด
    หรือการกระทำเราอะไรซักอย่างนะครับ
    อย่างวัดที่ผมลูกจัก จะมีเสียงลูกมะพร้าวตก
    เสียงดังลั่นเช่นกัน ทั้งๆที่วัดนั้นไม่มีต้นมะพร้าว
    อะไรประมาณนี้ครับ

แต่ถ้าเราได้ยินเหมือนปกติทั่วไป คือได้ยินทั้งสองหู
    มีโอกาสเกิดจากทั้งจากสัตว์ หรือเสียงปลา
    หรืออะไรก็ได้หมดครับแต่เรามองไม่เห็นครับ

และปกติถ้าจะเป็นเสียงที่จะมาให้เราทำบุญให้
    จะได้ยินทางด้านหูซ้าย แต่เสียงจะเหมือน
    ไม่ค่อยมีแรงพูดครับ

ปล.ลองระลึกย้อนสังเกตุดูได้ครับ

7. Dhamma2

ตอนเสียงตู้มที่น้ำ ได้ยินทั้งสองหูเลยขอรับท่าน nopphakan
    แต่ตอนนอนในกุฎิ ที่รู้สึกว่าเหมือนมีตัวอะไรขนาดใหญ่มาสีที่ข้างมุ้งลวด เหมือนจะได้ยินแค่หูเดียว เบา ๆ แต่จำไม่ได้ชัดว่าหูไหน

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อไปลองสังเกตุดู
    เด่วจะรู้และแยกได้เองครับ
    อย่างล่าสุดคือหูซ้าย
    เสียงมันจะเหมือนได้ยินอยู่
    ตรงบริเวณหู คือเสียง
    ถึงแค่ข้างๆหูด้านนอก
    อะไรประมานนี้ครับ

เสียงมันจะไม่เข้ามาในหัวเหมือน
    ได้ยินสองข้างหรือด้านหูขวาครับ
    ประมานนี้ ค่อยๆสังเกตุเอา
    ในอนาคตครับ เด่วจะทราบได้
    ด้วยเองครับ