ได้แผ่เมตตาถึงคนที่เสียชีวิตค่ะ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย magic of nature, 5 พฤศจิกายน 2011.

1. magic of nature

magic of nature สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    เมื่อคืนก่อน ตอนที่ใกล้จะหลับค่ะ (เหมือนเคลิ้มๆ) ได้เห็นคนๆ หนึ่งเป็นคนที่รู้จัก เสียชีวิตไปเกือบ 2 ปีแล้วค่ะ

ในตอนนั้นเหมือนคล้ายๆ ภวังค์ค่ะ ไม่เห็นหน้าแต่เห็นเขาใส่เสื้อยืดคอกลมสีขาวที่มักใส่ประจำ และทรงผม ซึ่งเรารู้ว่าเป็นเขาค่ะ เลยกำหนดจิตในใจแล้วบอกว่า "ขอให้...(เอ่ยชื่อ) มีความสุข ขอให้พ้นจากทุกข์ทั้งปวง" 2-3 ครั้ง

แล้วภาพของเขาก็หายไป จึงอยากทราบว่า เขาจะได้รับคำแผ่เมตตาของเราไหมค่ะ เพราะลึกๆ เราอยากให้เขามีความสุขในภพภูมิที่ดี และพ้นจากความทุกข์ค่ะ หรือว่าแท้ที่จริงแล้วเราคิดมาก ฝันมาก ไปเองค่ะ

2. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    อ๋อ ไม่ได้ฝันมากไปหรอกครับ เค้ามาเยี่ยมคุณนะ เราคงเคยได้ยินหลายๆกรณี ผู้ตายเพิ่งเสียชีวิตไป ญาติฝันถึง หรือผู้ตายเสียชีวิตไปนานมากแล้ว หลายปี แล้วจู่ๆ ก็มีคนฝันถึง เรื่องอย่างนี้คงไม่ใช่เหตุบังเอิญ แต่มันมีเหตุมีปัจจัยของมันอยู่

เอาเป็นว่าที่คุณทำดีอยู่แล้ว ขอให้คุณนึกในใจนี่แหละ เพิ่มเติมเข้าไปอีกว่า "บุญใดที่ข้าพเจ้าสั่งสมมานับตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลให้กับ..... หากท่านมีทุกข์ ก็ขอให้หลุดพ้นจากทุกข์ หากท่านมีความสุข ก็ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ"

3. magic of nature

magic of nature สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    ... ขอบคุณ khomeraya มากนะค่ะสำหรับคำแนะนำ ^^ ดี ดี