ได้ไปตรวจกรรมกับ คุณหม่อม มณฑล สายทัศน์ จากหนังสือ คนเปิดกรรม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 15 พฤษภาคม 2009.

1. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ตั้ง พันนึง กรรมเจงๆ กะเงินในกระเป๋า
    เก็บกันแพง เหลือเกิน ทำกรรมเอาไว้ แต่
    พอจะดูกรรมของตัวเองก็ต้องจ่ายแพง
    อย่างนี้แหล่ะ กรรมแล้วไง:'(<!-- google_ad_section_end -->

2. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ถ้าไม่มีรายได้มาจุนเจือตัวเอง อยู่ในสังคมไม่ได้เลย
    เรื่องเงินเป็นปัจจัยที่จำเป็นต่อการยังชีพ

คุณหม่อมเคยบอกผมว่า การมาทำหน้าทีดูกรรมให้คนนี้ เขาถือว่า เป็นอาชีพ
    นั่นหมายถึง ต้องมีการซื้อขายแลกเปลี่ยน เขาไม่ได้ทำเพื่อการกุศล เพราะเขาต้องมีปัจจัยยังชีพ

ส่วนที่ต้องเก็บ 1000 บาท เขาบอกว่า เขาต้องจ่ายค่าเช่าที่ ค่าน้ำ ค่าไฟเอง
    และนำเงินไปซื้อของอุทิศให้คนที่มาดูกรรมกับเขาด้วย
    และที่เหลือก็ไว้เลี้ยงตัวเองและครอบครัวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2009
  3. seva

seva เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    พอเข้าใจตามที่พี่รักไร้พ่ายบอกนะครับแต่ที่อ่านมาจากmentบางอย่างก็แปลกๆนะครับแต่ก็ตามนั้น งง

4. รักไร้พ่าย

ใครเคยไปดูกับคุณหม่อม มาเล่าประสบการณ์ด้วยนะ

5. รักไร้พ่าย

ใครกำลังรอคิวคุณหม่อมอยู่มั่ง อยากรู้ว่ารอนานไหม

6. urenus.nu

urenus.nu Active Member

12 กันยายน 2009
    ประมาณกลางปีหน้าครับ

7. รักไร้พ่าย

โอ้ คิวยังยาวเหมือนเดิม แล้วจะไปพบคุณหม่อมรอบสองได้ไงเนี่ยะ

8. starcom1

starcom1 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    ได้กลางปีหน้าเหมือนกันครับ

9. maythanu

maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เห็นยากเลย ก้อทำอย่างที่เคยทำสิครับ อิอิอิ

10. รักไร้พ่าย

ทำไงเหรอครับ ติดต่อคุณเหมี่ยวไม่ได้เลย

11. nongpp

nongpp สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2009
    อยากทราบที่อยู่ของอ.หม่อม อยากจะพาคุณแม่ท่านไปพบกับอ.หม่อมแต่ไม่รู้จะหาได้ที่ไหนขอบคุณ คุณรักไร้พ่าย

12. รักไร้พ่าย

ต้องนัดจองคิวกับ คุณเหมี่ยว เลขาก่อนนะครับ
    ถ้าดุ่มๆไปหาเลย เขาจะไม่ดให้ เพราะเขาดูตามคิวอ่ะครับ

แต่คิวยาวมากเลย

แต่หากมีเรื่องเร่งด่วน คุณเหมี่ยวอาจช่วยลัดคิวให้ได้นะ

เหมือนอย่างผมนี่ ลัดคิวให้ เหลือ 1 เดือน อิอิ
    ใช้ไหวพริบ + เล่ห์เหลี่ยมหน่อยๆ

13. puma กะ ปูม้า

puma กะ ปูม้า สมาชิกใหม่

12 ธันวาคม 2009
    อ.หม่อม

เราเปนคนนึงที่ได้ไปเปิดกรรมกับแม่ชีทศพรแร้วนะคะ
    เมื่อไม่กี่เดือนมานะคะ ถือว่าดีกันเรยคะ มีความสุขมากขึ้น
    รุ้อะไรมากขึ้น สามารถนำมาปรับแก้ไข ใช้ในชีวิตประจำวันได้ ^^

อยากรุ้จักคุณ พ่ายไร้รักนะคะ มีเบอติดต่อมั้ยคะ
    กรุณาด้วยนะคะ ฝากไว้ในนี้ก้ได้
    หรือ puma_narak@hotmail.com

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค๊า **

14. puma กะ ปูม้า

puma กะ ปูม้า สมาชิกใหม่

12 ธันวาคม 2009
    คุณ...รักไร้พ่าย

ขอโทดนะคะ พิมชื่อคุณไป

ยังไงรบกวนติดต่อกลับมาหน่อยนะคะ

อนุโมทนาบุญด้วยคะ ... สาธุ ^^

15. รักไร้พ่าย

ติดต่อไปแล้วนะครับ ผมชื่อ รักไร้พ่าย
    ไม่รู้เป็นไร คนมักเรียกผมผิดบ่อยๆ รักพ่ายมั่ง รักแพ้พ่ายมั่ง ไรกันเนี่ยะ

16. numtalsod

numtalsod เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาบุญด้วย แล้วจะติดต่อคุณหม่อมได้อย่างไรคะ กรุณาชี้แนะด้วยค่ะ มีปัญหาชีวิตมาก

17. firstboy

firstboy สมาชิก

ขอแสดงความคิดเห็นครับ
    - การเปิดกรรมก็ดี การดูกรรมเก่าก็ดี การบอกให้ผู้อื่นได้รู้จักวิธีการแก้ไขก็ดี การดูดวงด้วยการใช้ญาณก็ดี สิ่งต่าง ๆ เหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งที่ดีทั้งสิ้น ที่บอกว่าดีก็คืออย่างน้อยการที่ได้แนะนำผู้อื่นให้ทำหรือสร้างกรรมดีในปัจจุบัน ก็เป็นสิ่งที่ดีไม่ใช่หรือ สรรพสิ่งทุกอย่างความจริงแล้วทำดีย่อมได้ดี สร้างอะไรก็ย่อมต้องได้รับสิ่งนั้นตอบแทนเสมอ หากแต่การที่ได้สร้างหรือทำในสิ่งใหม่ในสิ่งที่ดี มันก็เป็นการสร้างสมความดีให้กับชีวิต ผู้แนะนำก็ย่อมได้บุญกุศลหากการแนะนำนั้นกระทำด้วยจิตที่บริสุทธิ์ มุ่งหวังให้ผู้รับฟังได้มีชีวิตหรือแนวทางในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้อง เพราะการให้ธรรมะเป็นทานนั้น เป็นยอดกุศลมิใช่หรือ
    - ในสังคมปัจจุบัน ทุกชีวิตต่างก็ดิ้นรนเพื่อให้ชีวิตตนนั้นอยู่รอด ยิ่งถ้ามีภาระหน้าที่ในการดูแลชีวิตผู้อื่นด้วยแล้ว แน่นอนการที่ต้องดิ้นรนก็คงต้องมีมากกว่าปกติ หากแต่อยากจะบอกให้ทุกท่านทราบว่า คนที่มีญาณหรือมีคุณวิเศษใด ๆ ก็ตาม จริงแล้วบุคคลเหล่านั้นก็ยังคงเป็นมนุษย์ปถุชนคนธรรมดา เหมือนคนทั่วๆ ไป ยังคงต้องมีชีวิตในความเป็นมนุษย์อยู่ หากแต่การที่เขาเหล่านั้นได้นำสิ่งที่ดี หรือคุณวิเศษใด ๆ มาช่วยเหลือหรือแนะนำทางสว่างให้แก่คนอื่น เพื่อให้ชีวิตของผู้อื่นหลุดพ้นจากห้วงแห่งความทุกข์ได้ ก็ถือเป็นกุศลมิใช่หรือ
    - เรื่องของค่าครู หรือค่าใช้จ่าย ผมเองก็เห็นด้วยนะที่ควรจะต้องให้ แต่ถ้าบุคคลใดไม่สะดวกในเรื่องเหล่านี้ ผู้ดูหรือผู้ทำนายหรือผู้ใช้ญาณ ก็ควรจะยกเว้นให้ เหตุผลที่ผมเห็นว่าควรที่จะให้กับผู้ดูก็คือ เขาเหล่านั้นก็ยังคงต้องมีรายได้และค่าใช้จ่ายในการใช้ชีวิตของความเป็นมนุษย์ ถ้าเขาเหล่านั้นทำโดยไม่รับสิ่งใด ๆ เลยและทุกคน และเขาเหล่านั้นจะเอาอะไรมาเลี้ยงดูสังขาร ชีวิตของเขาล่ะครับ การจะช่วยใครให้พ้นทุกข์ ตนเองก็ควรจะพร้อมก่อนมิใช่หรือ ทุกอย่างมีเหตุมีผล มีความพอเหมาะพอควร ก็คือสายกลางนั่นเอง หากแต่ใครจะนำทางสายกลางมาใช้ได้ถูกต้องและสอดคล้องกับความเป็นจริงได้แค่ไหน ครูบาอาจารย์ท่านมิได้ห้ามมิให้เรียกค่าครูกับผู้ดู หรือลูกศิษย์ ครับ แต่ความพอดีในการเรียกนั้นต้องพิจารณาให้เหมาะสม และพอเหมาะพอควรเป็นราย ๆ ไป
    - สิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นในวันนี้ มิได้เข้าข้างใคร หรือไม่เห็นด้วยกับใคร หากแต่ผมมีความรู้สึกว่าความยุติธรรมในชีวิตของมนุษย์นั้น อยุ่ตรงไหน ความพอเหมาะพอดีอยุ่ตรงไหน ซึ่งแต่ละท่านต้องพิจารณากันเอง
    - ทำอะไรก็ตามหากแม้ทำด้วยใจบริสุทธิ์ ต้องการให้ผุ้อื่นพ้นจากความทุกข์ หากแม้ไม่สามารถทำให้พ้นทุกข์ได้หมด อย่างน้อยการที่ได้แนะนำให้ผู้อื่นประพฤติปฏิบัติในสิ่งที่ดี เพื่อความดีนั้นจะส่งผลให้ชีวิตดีขึ้น ผมก็เห็นว่าดีครับ
    - สรรพสิ่งทุกอย่างหาความแน่นอนไม่ คนมีญาณหากทำไม่ดีญาณที่มีอยู่ก็สามารถที่จะเสื่อมสลายไปได้ จริงคือเท็จ เท็จคือจริง หาสิ่งแน่นอนไม่มี คำพูดนี้ผมจดจำในใจเสมอเพื่อมิให้จิตใจตนเองยึดติด จึงอยากบอกท่านสมาชิกทั้งหลายว่า ความดีนั้นเป็นเสมือนเพชร ไม่ว่าจะตกอยู่ในที่ใด ยังไงก็คือเพชรครับ หากแต่เราจะกระทำตนและรักษาความดี
    นั้นได้นานแค่ไหนต่างหาก
    ฟ้าลิขิต​

18. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    ในเวปนี้มีคนเก่งๆดูแม่นแล้วไม่เรียกร้องอะไรหลายท่านดูแล้วเหมือนท่านทั้งหลายอยากทำบุญกับคนที่ทุกข์และท่านก็ช่วยได้มากจริงๆนะเราไม่รู้หรอกว่าทุกคนเข้าเวปนี้ได้ยังไงแต่เราเข้าเพราะทุกข์ต้องการธรรมช่วยเบาบางความทุกข์เลยเจอเวปนี้แต่ผิดหลักประสงค์ไปแทนที่จะวิ่งหาธรรมกลับไปหาหมอดูก็วนอยู่กับเวปนี้หลายเดือนแล้วแต่ตอนนี้เหมือนเข้าใจอะไรๆหลายอย่างมากขึ้นก็พิจารณากันดูนะ

19. takirasan

takirasan สมาชิก

20 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณมากครับทำให้ความคิดของผมผมกระจ่างใสขึ้นมาทันทีทันใดเลยถึงแม้ว่าคำพูดนี้จะไดถูกบันทึกไว้นานแล้วก็เถอะแต่พอมาอ่านแล้วก็โดนใจผมทันทีครับ
    เพราะว่าเพิ่งจะได้คิวไปดูกรรมของคุณหม่อม แต่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะติดน้ำท่วมและต้องไปอยู่ที่โรงแรม(มั้ง)ค่าครูถึงได้แพงกว่าปกติที่แพงอยู่แล้ว
    สาเหตุที่มาหาดูรายละเอียดของการดูของคุณหม่อมก็เพราะแค่ยังสงสัยนิดๆว่าคนที่ไปดูส่วนใหญ่แล้วท่านดูให้แม่นไหม? แต่ใจจริงก็ยังอยากไหดูครับเป็นธรรมดาของคนที่ชอบอยากรู้อยากเห็นถ้าไม่ติดว่าค่าครูที่มากเกินสำหรับผมและภาระที่มีคงจะยังไปดูอยู่เหมือนเดิม
    แต่ก็ขอบคุณคำพูดของ เจ้าของความคิดเห็นเบื้องต้นครับที่ทำให้ผมคิดได้
    เพราะสิ่งที่เขาพูดมามันก็จริงครับ จริงที่ว่า้รารู้ไปเราก็แค่ได้รู้ สิ่งที่้ราควรทำจริงๆก็คือทำดีทั้งกายและใจ(เป็นอย่างน้อย) หรือถ้าจะให้ดีก็หมั่นสวดมนต์ไหว้พระอยู่เป็นประจำสม่ำเสมอหรืออย่างน้อยจริงๆก็เดือนละครั้งหรืออาทิตย์ละครั้งก็ยังดีครับ
    ดีกว่าที่จะทำปีละครั้งจริงไหม ผมเคยเป็นคริสเตียนมาก่อนเมื่อครั้งที่ห่างจากพระพุทธศาสนาและมองเห็นการกระทำของคนที่อาสัยผ้าเหลืองหากิน มองว่าไม่ดีแทนที่จะมองคำสอนของพระพุทธเจ้า แต่ด้วยเดชะบุญที่นึกถึงพระคุณแม่ อยากจะบวชให้แม่สั้งครั้งแค่หวังเล็กๆว่าอยากจะให้แม่ดีใจชื่นใจบ้าง ก่อนบวชก็นึกในใจว่าจะบวชแค่กายใจจะไม่บวชเพราะยังเชื่อในพระเจ้าถึงแม้จะน้อยนิดด้วยเหตุนานับประการ แต่ตอนที่บวชก็ประพฤติตัวแบบที่สมควรคืออยู่ในศีลและธรรมอีกทั้งยังได้ฟังธรรมที่ครูบาวัดป่าวัดถ้ำผาผึ้งที่จ.เพชรบูรณ์ ได้ฟังทุกวันๆแล้วก็คิดตามจนทำให้ทุกสิ่งทุกอย่างกระจ่างเพราะคำสอนของพระพุทธเจ้านั้นจริงเที่ยงแท้แน่นอนและไม่สามารถบิดเบือนและโต้แย้งได้เลยแม้แต่บทเดียว... ผมจึงกลับมาเป็นคนพุทธดังเดิมในทุกวันนี้ ขอบคุณครับ

20. takirasan

takirasan สมาชิก

20 ธันวาคม 2005
    ถูกใจกดไลค์ให้หึ่งที :cool: