ไปกราบพระครูบาเจ้าบุญชุ่มก่อนท่านจะเข้ากรรมฐาน 3 ปีไม่ออกจากถ้ำ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 22 พฤษภาคม 2010.

1. ธรรมสาธุ

ธรรมสาธุ Active Member

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ
    บังเอิญหรือบุญพาวาสนาส่งได้มาเจอกกระทู้นี้
    ผลบุญใดที่ลูกได้ทำมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันจงส่งผลให้ลูกได้ไปกราบท่านด้วยตัวเอง ในวันออกกรรมฐานด้วยเถอด สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ทราบวันแน่นอน PM แจ้งด้วยน่ะครับ

2. ธรรมสาธุ

ธรรมสาธุ Active Member

เราควรไปถึงวันไหนครับ และสามารถกราบท่านได้ทั้ง สามเลยหรือป่าวครับ

3. lovelybright

lovelybright Active Member

ตอนนี้คงไม่ได้รับ mail จากคุณเจนเพราะเข้า mail ไม่ได้ รบกวนคุณเจน mail ไปที่ นี้quicktech_2012@hotmail.com อยากทราบรายละเอียดของครูบาบุญชุ่ม ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

4. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าถ้ำไป 3 ปี แล้วกินอะไรครับ อาบน้ำ อาบท่า หลับนอน ทำยังไงเหรอ สงสัยอะ

5. annyindy

annyindy เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2007
    รบกวนคุณเจนแจ้งรายละเอียดในการไปกราบท่านให้ทราบด้วยนะคะ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
    ถ้าแจ้งทาง PM ไม่ได้ รบกวนส่งเมล์ให้ด้วยนะคะ kanyayon@hotmail.com

6. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับ เมลล์ของทุกๆ ท่านค่ะ พอดีว่ายุ่งมากค่ะ ขออภัยด้วยค่ะ ที่ PM มาตอบให้ทุกๆ ท่านแล้วนะค่ะ ส่วนเพื่อนๆ ที่ให้ email ,าเดี๋ยวเจนจะตอบไปที่ email ทุกท่านนะค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

7. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเข้ากรรมฐานอยู่แต่ในถ้ำค่ะ แต่มีช่องหรือปล่องประตูตรงหน้าถ้ำที่สามารถส่งภัตตาหาร และสิ่งของจำเป็นที่ท่านต้องใช้ให้ท่านได้ค่ะ ส่วนเรื่องการหลับนอน ท่านก็จำวัดในถ้ำนั่นแหล่ค่ะ ส่วนเรื่องการอาบน้ำ พี่ไม่ทราบค่ะ ท่าคงมีวิธีของท่านค่ะ ท่านอยู่ของท่านได้มา 3 ปี แล้วค่ะ

8. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามเส้นทางครับ ว่ารถเก๋งธรรมดา เกียร์ออโต้ สามารถเข้าไปได้ไหมครับ

9. BobTL

BobTL Active Member

........................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2014
  10. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ใครพอจะรู้สภาพเส้นทางตอนนี้บ้างครับ
    ขอบคุณครับ

11. wawa99

wawa99 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องการร่วมบุญค่ะ แต่ไม่สะดวกเดินทางไปเอง รบกวนคุณเจนPMมาหน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

12. ratchayud

ratchayud เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    รบกวนมีใครเช่ารถไปไหมครับจะขอติดไปด้วยคน

13. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

เส้นทางไปถ้ำราชคฤห์

ขอบอกเส้นทางไปถ้ำราชคฤห์คร่าวๆ นะครับ
    ๑.เดินทางเข้าสู่เขต อ.งาว หากมาจาก จ.ลำปาง ก็วิ่งรถไปตามถนนหลักซุปเปอร์ไฮเวย์ งาว-พะเยา จะผ่านตัวอำเภองาวนิดหน่อย (ป้ายเข้าตัวอำเภอขวามือจะมีสองที่) ถึงจุดตรวจตรงเกาะกลางถนนครับ ผ่านจุดตรวจไปนิดนึงจะเจอร้านขายวัสดุก่อสร้างซ้ายมือ จะอยู่ใกล้ทางแยกซ้ายมือ ป้ายจะบอกทางไปวัดบ้านอ้อน เลี้ยวซ้ายเข้าไปตามถนนคอนกรีตเรื่อยๆ เข้าไปยี่สิบกว่า ผ่านหมู่บ้านและพื้นที่ไร่

๒ พอเข้าไปหมู่บ้านถนนก็แคบลง จะถึงสามแยกมีป้ายเล็กๆ บอกทางไป หมู่บ้านห้วยหก หมู่บ้านแม่แก้ ถนนคอนกรีตแคบลงผ่านไร่นาและหมู่บ้านต่างๆ ตรงไปเรื่อยๆ

๓ เจอถนนดินดอยปนหิน ซึ่งรถไม่สามารถวิ่งไวได้ เนื่องจากเป็นก้อนหินดอยบางทีเป็นก้อนหินขนาดเท่ากำปั้นได้ แต่ถ้าเป็นรถปิ๊คอัพ ก็วิ่งสบายอยู่ครับ

ใช้เวลาเดินทางจากปากทางถนนซุปเปอร์เข้าไปถึงหมู่บ้านห้วยหก น่าจะยี่สิบกว่ากิโล ใช้เวลาเดินทางประมาณ ๑ ชั่วโมง แต่ถ้าไปถ้ำราชคฤห์ นั้นเลยหมู่บ้านห้วยหกไปอีก ๕ กม. ซึ่งทางไม่ค่อยดีครับ แต่ชาวบ้านสร้างที่พำนักสงฆ์ และบอกว่าครูบาท่านออกมาท่านจะมาอยู่ที่นี่ ซึ่งอยู่ตรงหมู่บ้านห้วยหก หากไปถึงทางแยกที่มีด่านปิดเปิด เลี้ยวขวาจะไปถ้ำราชคฤห์ (บ้านแม่แก้) ให้เราเลี้ยวซ้ายครับ ไปที่พำนักสงฆ์บ้านห้วยหก ซึ่งชาวบ้านก็บอกว่า บ้านห้วยหกและบ้านแม่แก้ก็เป็นเหมือนหมู่บ้านเดียวกันนี่แหละ

เส้นทางเดินรถสบายครับ ไม่ได้ขึ้นเขาสูงชันแต่อย่างใด ตามคลิปนะครับ

<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/LGeJYZxBoEE" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​

14. พวิน

พวิน เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2012
    เมื่อวานนี้ขับรถจากเชียงราย-พะเยา-ลำปาง ไปกลับ
    เจอฝนที่พะเยาและเชียงราย
    ผ่านตรงปากทางเข้า สภาพอากาศแถวนั้นเย็นสบาย
    และฝนไม่ตกครับ คิดว่าใครไปช่วงนี้เดินทางราบรื่นครับ

15. พวิน

ได้ครับ คราวก่อนผมก็เอารถเก๋งไปครับ รถเก๋งถ้าไม่โหลดเตี้ยไปได้ครับ

16. lovelybright

lovelybright Active Member

รอข่าวจากคุณเจนอยู่นะคะ

17. compuuter

compuuter สมาชิก

ท่านใดพอจะทราบไหมคะว่า พรุ่งนี้ท่านจะออกจากกรรมฐาน เวลาใด กี่โมง ขอบพระคุณมากคะ

18. พวิน

ข่าวล่าสุดท่านจะออกจากถ้ำแค่สองวันครับคือพรุ่งนี้วันเสาร์และวันวันอาทิตย์
    ส่วนเวลานั้นไม่ทราบ
    รู้แต่ว่าตอนนี้มีคนไปน้อนค้างคืนรอท่านหลายคนแล้ว

ช่วงนี้พยากรณ์อากาศ ภาคเหนือฝนตก หากว่าฝนตกถนนจะลื่นเนื่องจากเป็นดินดอย
    บางแห่งปนหินบางแห่งเป็นดินร่วน ถ้าฝนตกรถเก๋งไม่เหมาะขึ้นไปครับ
    ถ้าเป็นรถยกสูงหรือขับเคลื่อนสี่ล้อ จะดีมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2013
  19. compuuter

compuuter สมาชิก

คุรพวินจะไปวันไหนคะ

20. พวิน

ผมไม่มีปิ๊คอัพ และถ้าจะไปก็คงไปวันอาทิตย์ครับ
    ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่บุญพาส่งครับ เพราะไม่ได้วางแผนว่าต้องไปให้ได้
    และคิดว่าสักวันคงได้พบท่านแน่

คืนนี้ได้รับแจ้งจากผู้ที่เคยใกล้ชิดท่าน บอกว่า จะเดินทางจากเชียงราย
    ตีสามครับ ก็คงไปถึงโน่นไม่เกิน 6 โมงเช้า

สองสามวันที่ผ่านมา ที่ อ.งาว ที่ครูบาท่านอยู่ ฝนตกปรอยๆ ครับ ฉะนั้นถ้าสองวันนี้ฝนไม่ตก
    รถเก๋งเข้าไปได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2013