ไปงานประกวด 2 งานที่ผ่านมา ผลคือ ......

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลีฟ, 14 พฤษภาคม 2013.

1. นัฐวงศ์

นัฐวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากเลยครับ แล้ว แล้ว ที่เค้าจัดงานกันใหญ่ๆ มีระดับซูเปอร์บิ๊กๆ ไปร่วมนั้น ไม่กระจาย น้ำบานกันเหรอครับ หุหุหุหุ

2. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    รอดตายครับ เพราะผมสวดแต่แรกแล้ว

เพียงแต่ผมอยากจะลองเกาะกระแสเซียนดังดู ตกลงราคาจากหลักแสนเหลือ 6หมื่นผมยังว่าแพง เลยไม่เอา จนล่าสุดให้เพื่อนไปถามจากเซียนใหญ่ท่าพระจันทร์(คนที่เขาว่าใครๆก็นับถือ) พี่แกพูดอ้อมๆแบบไม่เหยียบตีนใครว่า ถ้าใครมีจะเก็บให้ลูกหลานก็มีไว้แค่องค์เดียวพอ เลยรู้สึกตะหงิดๆ แต่ก็นะเลยไปขอเช่าพระหลักๆที่เขาเล่นดีกว่า เร็วๆนี้ผมจะไปถอยพระหลักๆองค์ดารามาให้ชมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2013
  3. crazyfair

crazyfair Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2012
    อ่านเมื่อคืนวานมาต่อวันนี้ถึงจบ อ่านแล้วผมให้ท่านคำเดียวว่า ท่าน เจ๋ง มากๆๆ

4. นัฐวงศ์

ดัน ครับ ดัน รอน้าลีฟเซียนใหญ่ ครับ ( งานนี้ว่าที่ ปลดออกให้เลยครับ ให้เป็นเซียนใหญ่เต็มตัว ครับพี่น้อง หุหุหุ)

5. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เดี๋ยวๆ หรือว่า...
    ที่ท่านว่าที่เซียนใหญ่ลีฟหายไปเพราะไปช่วยแบกไหกับเค้าด้วย
    ตึ้ง โป๊ะ !!!

6. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีการทดสอบเบญจภาคีด้วย ผลออกมาตัวใครตัวมันครับพี่น้อง ที่ขายกันหลักแสนหลักล้านหลักสิบล้านมีเสียวครับ

7. นัฐวงศ์

แหะ แหะ พอดีผมรอดตัว เพราะมีแค่หลักร้อยครับ อิอิอิอิ

BlogGang.com : : amulet108 :

8. midorimon

midorimon เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งเสียงเชียร์ ให้ท่านลีฟออกมาอีกด้วยคนครับ
    ท่านลีฟ...ท่านลีฟ....ท่านลีฟ ๆๆๆ

9. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    น่าพิสูจน์ครับ เบญจภาคี หรือมีการพิสูจน์แล้วก็ไม่ทราบ
    เท่าที่ได้อ่านหนังสือของ น้าต้อย
    เห็นแกว่าเอาลายนิ้วมือหลับพระผงสุพรรณไปเทสลายนิ้วมือออกมาเป็นคนเดียวกัน
    แต่ไม่ได้บอกว่าอยู่ในทะเบียนราษฎ์หรือเปล่าครับ
    ผมสงสัยจริงๆ

10. addy2500

addy2500 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2013
    น้าลีฟคนจริง
    ฟันธงคนแรกเลยครับ

11. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    งานไบเทคผ่านไปอีกงานแล้ว ว่าที่เซียนใหญ่ยังไม่โผล่
    ระหว่างนี้ รอพี่โกลก เล่าเรื่องทำกำไรจตุคามขาลงไปพลาง ๆ ก่อน อยากฟังเหมือนกัน

12. เด็กโก-ลก

เรื่องทำกำไรขาลงไม่ยากครับ สำหรับจตุคาม

ถ้าเอาราคารุ่นแรกพิมพ์ใหญ่เป็นเกณฑ์สมัยนั้น ราคาทั่วไปตก 4-5แสน
    พอจุดอิ่มตัวเชื่อไหมราคาเหลือ 4-5หมื่น ราวๆปี 52-53ได้

ไอ้คนที่เช่ามาก่อนๆหน้า เพื่อเกร็งกำไร บางคนทุนน้อยก็คัทลอสไป เหมือนๆกับตลาดหุ้นบ้านเราขายทิ้งกันเป้นแถว เจ็บตัวกันก็เยอะ

ส่วนพวกเซียนใหญ่ ก็ฉวยโอกาสต่อครับ รับเช่าซื้อคืนในราคาที่กดต่ำมากๆ เหลือ 4-5หมื่น ให้เนื้อไม้สูงสุดไม่เกินแสน ตุนกลับเข้าไปเป็น รังพระใหญ่เหมือนเดิม

ขั้นตอนการทำกำไรขาลงที่สังเกตุเห็นนะครับ

-พอพวกใหญ่ๆทุนหนาๆรวมหัวกันกดราคากว้านซื้อกลับ กลายเป็นของขาดไป
    -ไอ้คนที่อยากได้เพราะคิดว่ามันจะตกก็กลับไปซื้ออีก เซียนเอาก็ขายกำไรต่อ เช่น เช่าคืน 5หมื่น ปล่อย 8หมื่น-แสนนึง กำไรแล้ว
    -พอคนที่คิดว่ามันตกเห็นราคาขายเปิดเหลือ 8หมื่น-แสนนึง ก็กลับไปซื้ออีกเพราะคิดง่ายๆว่า มันคงไม่ตกไปกว่านี้แล้ว ก็พากันไปทยอยซื้อ ราคาก็กลับไปเพิ่มอีก
    -ถัดมาก็สร้างกระแสเงียบๆ ตามไปเช่ากลับมาจากลูกค้าเก่าที่เพิ่งปล่อยไป เช่น ซื้อเข้า 5หมื่น ขายไป 8หมื่น แล้วผ่านไปหลายๆคน พอคนหลังๆตามมาเช่าก็ของที่ตุนก็กั๊ก แกล้งบอกของขาด(แต่จะทยอยเอาออกมาทีหลัง) แต่จะไปตามขอซื้อคืนจากรู้ค้าคนแรกๆที่มาเช่าไป ก็ให้ แสนหรือแสนนิดๆ เพื่อไปขายต่อไอ้ลูกค้าคนหลังๆที่สู้ราคา จนราคากลับมาพยุงตัวอีก

จนปัจจุบันราคาจตุคามปี 30แท้ๆ ขอรังใหญ่สวยๆกลับไป 3-5แสนอีกแล้ว เนื้อขาวสวยๆก็แสนกว่าๆเกือบ2แสนแล้ว ที่ผมไปถามมาล่าสุด

ผมรู้ดีจากประสบการณ์ที่ตามกลับไปเช่าจตุคามรุ่นแรก ตอนที่ราคากลับไปแสนกว่าแล้ว เห็นว่าแพงเลยไม่เอา
    ตอนนี้ราคาแพงพาลไม่เช่าเสีย ตอนนี้เสียดาย ตอนหลังๆก็ตามไปเช่า แต่ก็โดนก็แกล้งเพิ่มราคาอีกเรื่อยๆ
    สุดท้ายพ่อผมด่า ว่าถ้าเสียเงินเช่าจตุคาม 3-4แสน หรือไปบ้าราคาพระเกจิใหม่ๆหลายแสนตอนนี้
    ให้ไปเช่าพระหลักๆในตำนานดีกว่าไหม เช่น กริ่งวัดสุทัศน์ พระกรุ เช่น มเหศวรสุพรรณ เกจิที่คนยอมรับ เช่น พอทวด พ่อเดิม ใส่แล้วต่อให้ราคาไม่แพงเท่าเขา แต่ภูมิใจกว่าเยอะ
    สุดท้ายตาสว่างลาแล้ว พระเกจิใหม่ๆ

ตอนนี้ถ้าคิดเป็นพุทธพาณิชย์ กะว่าเช่าไว้เผื่อขึ้น ถ้าไม่ใช่มืออาชีพ ไปเกาะกระแสเซียน ก็คงไม่ต่างกับแมงเม่าที่เล่นทองเล่นหุ้นตามคนทั่วไปครับ

เคยหน้าด้าน ขอน้ำชาบ้านเซียนใหญ่ๆกิน แม่งพระเกจิใหม่ๆ แต่ละองค์ เช่ามาเก็บไว้เป็นลังๆรอวันยิงขึ้นอยู่ พี่แกเผยเคล็ดง่ายๆ ให้ดูงานประกวดเข้าไว้ ถ้าพระใหม่ๆมีรายการส่งประกวดเมื่อไร จนคนทั่วไปอย่างเรามาเข้าสนามตามเกมเขาเมื่อไร นั่นล่ะคือเวลารอจุดพลุ แต่การลงทุนก็มีความเสี่ยงบางรุ่นไม่ดังก็ดับราคาไม่ขยับก็มีอยู่มาก

ยกตัวอย่างปู่ทิม(ขออภัยศิษย์ท่านด้วย) จาก 4-5ปีก่อน เหรียญเสมา8รอบ ราคาหลักพัน-หมื่นนิดๆ ตอนนี้ล่ะพอคนทั่วไปมาเข้าเกมสนามนี้ ซัดไปเป็นแสน

เพื่อนผมได้ให้ข่าวว่ามีข้าราชการผู้ใหญ๋คนนึง(ผมไม่รู้จัก แต่ได้ข่าวว่าเฉพาะปู่ทิมอย่างเดียว ท่านตุนไว้เช่าเกือบรวม 25ล้านแล้ว ในตอนราคายังเริ่มขึ้นซัก 2-3ปีก่อน) ตอนนี้ถ้าพี่ท่านแกทยอยขายจะได้เท่าไรหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2013
  13. เด็กโก-ลก

วันนี้มีคนมาเสนอขาย พระหลวงพ่อทวดกับผม หลังเตารีดใหญ่ เอ แท้ดูง่ายแต่สภาพดูไม่ได้ แต่ราคาเปิด 3แสน ผมวางพระทันที ตังมีนะเฟ้ยแต่ ....(ผมคิดในใจผมมันพวกบ้า เล่นแบบพุทธบูชาเก็บเพื่อความสะใจมากกว่าเป็นหลัก ถ้าราคานี้ ผมขอเก็บเงินเพิ่มซักแสน เป็น4แสน คงน่าจะหาเช่ามเหศวรองค์ดาราจะดีกว่าไหม)

เคล็ดลับที่เซียนพระบอกผม พระไหนก็ตามถ้าปั่นราคาใกล้ถึงล้าน(มันเป็นตัวเลขในใจที่คนทั่วไปจะรู้สึกถอยทันที คนขายเขาว่างั้น)เมื่อไรให้ถอยทันที คนจะเข้ามามากที่สุด ที่พระราคาหลักหมื่น-หมื่นปลายไม่ถึงแสน เพราะราคานี้จะเป็นราคาที่ซื้อง่ายขายคล่องที่สุด คนทั่วไปกัดฟันเข้าถึงพอได้ สังเกตุตอนนี้พ่อคูณราคาหลักหมื่นต้นๆเปลี่ยนมือ หากันให้ควั่ก ง่ายๆเหรียญเจริญพรปี 36 ราคาตอนนี้ไหนแล้ว สมมติปากหมาว่าท่านเสีย ราคาจะขึ้นไปถึงไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2013
  14. เด็กโก-ลก

เรื่องนี้ผมสังเกตุของผมเองครับไม่เกี่ยวกับใคร ถ้าผิดผมอาจจิ้นไปคนเดียวเองเออเองก็ได้

กับถามพวกที่ขายพระเขาก็เล่าๆกันมา ในเจ้าที่สนิทกัน (แหงล่ะสิ ลูกค้าเงินดี ถ้าชอบไม่ต่อไม่เขี้ยว)

15. มืดบอด

มืดบอด เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    พี่โก-ลก ของผม รุ่นไหนครับ ราคาน่าจะประมาณเท่าไร

ไม่ได้ปล่อยนะ เผื่อไว้กลัวโดนหักคอ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      305.4 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      313.2 KB
      เปิดดู:
      61
  16. เด็กโก-ลก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2013
  17. เด็กโก-ลก

มาเล่าเรื่องขุนแผนอัมพวันหน่อย ไปถามความคิดเห็นคนอื่นมา

คุณคิดว่าใครจะชนะ ระหว่างฝ่ายพิสูจน์หลักฐาน กับสมาคมของเซียนพระ ไปถามมา 2คน
    -พ่อผมเอง แกบอกถ้าเก็บไว้ใช้ก็เองอย่า แต่ถ้าเกร็งกำไรก็ลุยอย่าเกิน 2-3องค์พอ สมาคมพระเครื่องย่อมชนะ ถ้าแพ้ เท่ากับสมาคมแพ้ ความน่าเชื่อถือของเซียนพระทั้งหลายในสมาคมย่อมหมดไป(แค่ชื่อ ป๋าต้อย ป๋ายัพ เล็กรูปหล่อ เชาว์ ริเวอร์ ฯลฯ ต้องพังไปด้วย คิดว่ายากนะ) ไม่ว่าพระขุนแผนอัมพวันจะจริงหรือเท็จเบื้องบนย่อมสามารถ มีวิธีทำให้คนทั่วไปยอมรับได้ เหมือนถ้าแทงพนันให้แทงข้างสมาคม/เจ้ามือไว้ เดี๋ยวได้กินรวบเอง

-โทรหาพวกที่ทำพวกหาอายุวัตถุ อย่างต่ำต้อง 200ปีขึ้นไปถ้าใช้ C14 การพิสูจน์หลักฐานไม่ใช่การตรวจ DNA ไปถามเจ้าหน้าที่พิสูจน์หลักฐาน เขาบอกว่าถ้าจะเอาพระไปพิสูจน์ว่าอายุถึงหรือไม่จริงๆ ขั้นตอนจริงๆ จะต้องเอาพระไปบดเป็นผงก่อน แล้วไปตรวจหาอายุ(แค่ขั้นตอนนี้ใครจะกล้าเอาพระเองไปทดลอง ไม่ใช่แค่สะกิดผิวนิดๆอย่างที่เราเข้าใจ) แล้วไปส่งตรวจแล็ปที่เยอรมัน(จริงปล่าวไม่รู้ กูก็ถาม เขาก็ตอบมาอย่างนั้น) สรุปในข้อมูลที่สีกาอ่างเขียนมา ถ้ายังไม่มีใบยืนยันผลตรวจแล็ปจากสถาบัน เป็นแค่คำพูดของสีกาอ่างเองอย่าเพิ่งไปเชื่อ ยิ่งบอกระบุว่าเก่าไม่กี่สิบปีมันไม่น่าระบุได้อย่างนั้นนะอันนี้เจ้าหน้าที่เขาเล่าให้ฟัง

สรุปคำพูดสีกาอ่างอย่าเพิ่งฟันธง ยกเว้นจะหาใบเซอร์ที่รับรองผลตรวจจากสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ มาโชว์ให้เห็นออกสื่อจะๆก่อนค่อยตัดสินใจเชื่อ แถมมีคนมาบอกว่าหมอพรทิพย์ไม่รู้เรื่องนี้เลย(จริงเปล่าไม่รู้ กูก็ฟังเขามาอีกที) ง่ายๆเกมอาจมีพลิก

พอคิดได้อย่างนี้ ใจอยากลองพนันกับเขาดูซักตั้ง ส่วนตัวไม่คิดจะใส่จะเช่าไว้ถือยาวค่อยปล่อย แต่อยากลองถือข้างเจ้ามือ/สมาคมพระเครื่องเซียนใหญ่ดูซักครั้งจัง ยิ่งตอนนี้ราคายิ่งตกด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2013
  18. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าองค์นี้แสนนึง สงสัยของผม น่าจะไป ห้าหมื่นงะดิพี่ แต่เป็นพุทโธน้อย ติดที่ 1 ด้วย 55

19. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    5555 เพิ่งเข้ามาเจอกระทู้นี้พอดี ถูกใจน้าลีฟมากครับ ที่มาเล่าสู่กันฟัง