ไปนมัสการรอยพระพุทธบาทเขาคิชฌกูฏ ปี 2555

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย peerakul, 12 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ว้า! เสียดายจัง แสดงว่าคุณไปไม่ได้พบและกราบท่าน เพราะปกติในศาลาอำนวยการนี่เป็นที่ประจำของท่านพ่อเขียนที่ท่านจะมานั่งรับศรัทธาลูกศิษย์ลูกหาและญาติโยม และมีท่านองค์เดียวเท่านั้นที่จะอธิษฐานจิตเสกกระเป๋าให้ทุกปี ส่วนพระองค์หนุ่มที่นั่งประจำของท่านจะอยู่ในถ้ำฤๅษี คอยให้พรและพรมน้ำมนต์ให้กับคนที่ลงไปไหว้พระในถ้ำ.... แต่ก็ขออนุโมทนากับคุณในกิจกรรมบุญนีด้วยทุกประการค่ะ :)

2. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ในถ้ำฤาษีก็ไปนะคะ เจอพระที่ท่านพรมน้ำมนต์ด้วยค่ะ องค์นี้ท่านยังหนุ่มอยู่ ท่านยังถามเลยว่า "มาจากไหน เวลาลุกระวังจะโดนหินนะ"

ท่านพ่อเขียนใช่องค์นี้หรือเปล่าคะ ท่านนั่งเสลี่ยงมีคนแบกขึ้นเขาน่ะค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      108
  3. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ใช่ค่ะ และวันที่ ๑๘ ก.พ.นี้ ก็จะตรงกับวันคล้ายวันมุทิตาจิตท่าน (ครบรอบวันเกิด) สิริอายุของท่าน ๘๒ พรรษาค่ะ

4. Tang-Yoo

Tang-Yoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2011
    อนุโมทนาสาธุค่ะ สักวันถ้ามีบุญวาสนาพอ คงจะได้ไปกราบสักการะค่ะ

5. ศิษปู่ใหญ่

ศิษปู่ใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    มีบุญมากที่ได้ไปกราบท่านพ่อ ต่อไปจะหาไม่ได้เเล้วพระเเบบนี้

6. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009

๒. พระครูธรรมสรคุณ (ท่านพ่อเขียน ขนฺธสโร)
    กราบ...หลวงปู่เขียน ด้วยใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2012
  7. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุค่ะ กราบท่านพ่อเขียน กราบ 1 กราบ 2 กราบ 3 สาธุ สาธุ ชาตินี้จะมีวาสนาได้ไปกราบท่านไหมหนอ โมทนากับคุณเอ สำหรับบุญกุศลที่ทำมาทั้งหมด ทุกประการค่ะ

8. namsaidee

namsaidee Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ อยากไปมาก หวังว่าเดือนหน้าคงจะมีโอกาสได้ไปค่ะ

9. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ถ้าได้ขึ้นไปช่วงกลางคืนจะดีมากๆ เพราะอากาศจะเย็นสบาย คนน้อยไม่ต้องเบียดกันด้วย

10. น้องใบเตย

น้องใบเตย สมาชิก

23 กันยายน 2010
    ประมวลภาพการสร้างบุษบกเพื่อประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ ที่ได้ประทานจากสมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปริณายก ประดิษฐาน ณ เขาคิชฌกูฏต.พลวงอ.เขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้สักการบูชาในเทศกาลงานนมัสการปิดทองรอยพระพุทธบาทเขาคิชฌกูฏ ระหว่างวันที่ 24 มกราคม ถึง 24 มีนาคม 2555 โดยชมรมพุทธกัลยาณ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    http://www.baanruenthai.com/forum/viewthread.php?forum_id=6&thread_id=1064

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2012
  11. wanpen2555

wanpen2555 สมาชิกใหม่

การขึ้นไปกราบพระบาทพระพุทธเจ้าบนเขาคิฌกูฏนั้น มีขั่นตอนตลอดเส้นทางนะคะ

12. wanpen2555

เริ่มแต่ไว้ต้นโพธิ์ข้างล่างก่อน หลวงพ่อนัง พระพุทธรูป9องค์ ลดน้ำมนต์กับพระที่บริเวรหน้าพระพุทธรูป9องค์ ขอให้เดินทางขึ้นลงด้วยความปลอดภัย ช่วงต่อรถก็มีที่ต้องไว้ จนถึงข้างบน จุดสำคัญที่ต้องไหว้ ให้อธิฐานขอ 1เรื่องตลอดทุกจุดค่ะ ลองหาข้อมูลดูนะคะ

13. หมูน้ำยืน

หมูน้ำยืน Active Member

อนุโมทนาสาธุ อยากมีโอกาสไปมั่งจัง ไปวาสนาไปกะเขาใหมน้อ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2012
  14. wanpen2555

มีเรื่องเล่านะคะไปมาเมื่อวันจันทร์ที่ 6 กพ ค่ะ เป็นครั้งแรกวันนั้นท่านพ่อเขียนไปกทม.เลยไม่มีโอกาสได้กราบท่าน ที่หินใกล้กับพระพุทธบาท หินก้อนใหญ่นั้น พรามหณ์ท่านบอกว่าใครเจ็บป่วยอะไรอธิฐานเอาให้โรคภัยไข้เจ็บหายเข้าไปที่หินนั้น เอานิ้วทั้งสิบจับก้อนหินเอาหน้าผากแตะสัมผัสแล้วอธิฐาน ก็ทำตามที่ท่านบอก ตกใจมากเหมือนหวิววูบไปอธิฐานชะงัก เงยหน้าขึ้น เอาใหม่อีกครั้งก็วูบเหมือนกันแต่ครั้งนี้ตั้งสติ อธิฐานได้จบ เหตุการณ์นี้เกิดกับตนเองจริงๆ ไม่ได้ขึ้นไปถึงผ้าแดง ตั้งใจว่าครั้งต่อไปจะต้องไปให้ถึงค่ะสถานที่แห่งนี้เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ การกราบรอยพระพุทธบาท คือการได้เข้าเฝ้าพระองค์ที่ทรงบุญญาธิการสูงและเปรี่ยมด้วยเมตตาต่อสัตว์โลก การอธิฐานขอ1เรื่องถ้าไม่เกินบุญของตนเอง และไม่ทำให้ผุู้อื่นเดิอดร้อน จะได้สมปรารถนา แค่ครั้งหนึ่งในชีวิต ก็จะเป็นสิริมงคลต่อตนเองและครอบครัวตลอดไป แต่คนที่ไปแล้วก็จะไปกันทุกปี ท่านพ่อทำพิธีปิดป่าเปิดเขา รถทุกค้นที่ขึ้นเขาเป็นรถใหม่หมด100คัน ทุกคันผ่านการทำพิธี นักแสวงบุญทุกคนปลอดภัย ไปวันธรรมดาและขึ้นเขาตอนกลางคืน จะสบายค่ะ บริเวณผ้าแดงตอนเที่ยงคืนจะปิดไฟนะคะ ส่วนอื่นะจะเปิดไฟตลอด มีที่ทำบุญตลอดทาง เหรียญ10 แบ้งค์ 20 ก็ได้เตรียมไปมากๆ อ้อเขาว่าถวายสังฆทานจะได้บุญมาก ท่านไม่เรียกว่าเท่าไรแล้วแต่จะถวาย ตรงข้ามที่ขายยาค่ะ ก่อนขึ้นไปเข้าแม่กวนอิม ทางขึ้นผ้าแดงค่ะ

15. มะนาวขม

มะนาวขม Active Member

น่าไปเที่ยวมากๆเลยค่ะ อนุโมทนาสาธุ