"ไปหาเชื้อสิ เชื้อก็เก่งเหมือนกัน" หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ (สุดยอดเกจิที่หลวงพ่อกวยบอกให้ศิษย์ไปหา)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 4 มีนาคม 2015.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

มีดหมอเทพศาสตรา ขนาดปากกา
    ด้ามงาฝักงา ตอกโค๊ต นะ
    และตอกพระคาถา "มิสินะโจ"

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.6 KB
      เปิดดู:
      4,373
  2. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ พี่หนุ่ม พี่ซ่อนหา
    มีดหมอหลวงพ่อเชื้อ ของแพง หายาก
    สวยทุกด้ามเลยครับ

3. Amuletism

มีดเล่มแรกของผมเล่มนี้ รักมาก
    เพราะใช้เวลาแสนนานกว่าจะได้มาครับ

ขนาดไฟล์:
      71.2 KB
      เปิดดู:
      2,497
  4. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    แวะมาเยี่ยมเยียมทุกท่านคร๊าบบ ช่วงนี้หายๆไป งานเพียบเลยครับผม รักษาสุขภาพกันนะคร๊าบบบช่วงนี้เข้าหน้าฝนแล้ว :cool:

5. ศิษย์หลวงพ่อกวย

ศิษย์หลวงพ่อกวย เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ทักทายพี่ ๆ ศิษย์หลวงพ่อเชื้อครับ

6. พี ชลบุรี

นานๆมาทีครับผม วันก่อนไปเดินแถวบ้านเจอเหรียญรุ่น 3 ปนๆอยู่ในกองเลยหยิบติดมือมาครับ พอมาส่องจริงจังเริ่มแหม่งๆครับ ขอฟังความเห็นพี่ๆช่วบตอกตะปูปิดฝาทีครับ แหะๆเช่าไม่แพงหลักร้อย วิจารณ์เต็มที่เลยครับผม :cool:

ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      204
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      155
  7. Amuletism

ไม่ดีครับ พี่พี ชลบุรี เหรียญนี้เป็นเหรียญถอดพิมพ์
    เป็นรุ่นที่ทำได้ คล้ายมากที่สุดในขณะนี้ครับ
    เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ รุ่นสามมวลสารดีประสบการณ์สูง
    ช่วงนี้ ผมก็เข้าน้อย รักษาสุขภาพเช่นกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 สิงหาคม 2015
  8. พี ชลบุรี

ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม :cool::cool: สบายดีนะครับผม ช่วงนี้วุ่นๆเช่นกันครับ ช่วงกลางปีลงมาหน่วยงานที่ร่วมงานกันเร่งเป้าเลยต้องช่วยเขาอีกแรงครับ

9. Amuletism

จากวิชาหนุนดวง เสริมชะตา..สู่เหรียญสุริยะ
    เรื่องเล่าจากคนที่เคยรดน้ำมนต์และผูกดวงกับหลวงพ่อเชื้อ

วันก่อน ไปบรรยายที่ ธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์
    ไปถึงก่อนเวลา ก็เลยนำเอาสมเด็จหลังยันต์ยุ่ง พระผงลานโพธิ์
    ไปใส่ตลับที่ร้านตลับพรหมกับพี่เล็ก (อายุคราวพ่อผม) เจ้าประจำ
    เคยคุยเรื่องหลวงพ่อเชื้อ พี่เล็กบอกเมื่อก่อน
    เซียนใหญ่ในท่าพระจันทร์แทบทุกคน เคยไปกราบท่านมาทั้งนั้น

แต่คราวนี้ เห็นมีชายสูงวัยดูภูมิฐานใส่แจ็คเก็ต ม. ธรรมศาสตร์
    ยืนคุยกะพี่เล็กอยู่ พอผมเอาพระไปใส่ตลับ แกก็ถามว่าพระอะไร
    ผมยังไม่ทันตอบ พี่เล็กบอก น้องเขาเล่นสายชัยนาท หลวงพ่อเชื้อ
    แกก็เลยหันมาทางผม ถามว่า หลวงพ่อเชื้อ ยังมีคนเล่นกันอยู่หรือ
    ผมก็นึกในใจ ไรว่ะ??? ถามกลับไปว่าพี่เป็นใคร เล่นพระสายไหน
    สรุปว่าเค้าเป็นอาจารย์ อยู่คณะรัฐศาสตร์ เค้าชอบเก็บพระเก่าพุทธคุณสูง
    เห็นบอกมีชินราชอินโดจีนเป็นร้อยองค์ เช่าตั้งแต่องค์ละ 50-100 บาท
    สมัยนั้นในสนามก็ถามว่าจะเช่าไปทำไม พระเยอะแยะ
    หลวงพ่อโต วัดบางกระทิงก็เยอะ หลวงพ่อเชื้อก็มีไม่น้อย
    แต่เค้าไม่มีนโยบายขายอะไรทั้งนั้น (ถามแล้ว)
    เขาบอกว่า ที่ถามผม เพราะไม่คิดว่าคนรุ่นผม จะยังรู้จักและสะสมหลวงพ่อเชื้อ
    และเล่าต่อว่า หลวงพ่อเชื้อเป็นพระเกจิที่เก่งมาก
    ท่านดังสุดขีดในช่วงประมาณ พ.ศ. 2518
    ในช่วงเดียวกับที่พระเกจิสายอีสานเฟื่องที่สุด อย่างพระอาจารย์ฝั้น ฯลฯ
    ในภาคกลางก็มีหลวงพ่อเชื้อนี่แหละ ที่ดังเบียดกับพระสายอีสาน
    อาจารย์คนนี้ เคยขึ้นไปกราบหลวงพ่อเชื้อกับเพื่อนอาจารย์รุ่นพี่ที่เป็นศิษย์
    ครั้งนั้น หลวงพ่อได้เป่ากระหม่อม รดน้ำมนต์ และผูกดวงให้
    เค้าบอกว่าหลวงพ่อเชื้อเก่งด้านนี้ด้วย ซึ่งคนไม่ค่อยรู้มากนัก
    แต่ถ้าสังเกตุหน่อย จะเห็นว่า หลวงพ่อได้สร้างเหรียญราหูอมพระอาทิตย์
    ก็โดยใช้วิชาที่ร่ำเรียนมาในด้านเสริมดวง หนุนบารมี ป้องกันเคราะห์เวลาดวงตก
    การใช้เหรียญสุริยะ จึงเหมือนกับการผูกดวงหรือฝากดวงกับหลวงพ่อ
    อาจารย์คนนี้บอกว่า หลังจากกลับ รู้สึกได้เลยว่า เรื่องที่เป็นอุปสรรคต่างๆ
    คลี่คลายไปในทางที่ดี จึงศรัทธาหลวงพ่อเชื้อ ยังรู้สึกเสียดายที่คนรุ่นหลัง
    ไม่ค่อยรู้จักคุณค่าของพระเกจิที่มีวิชาเข้มขลังรูปนี้
    ส่วนตัวอาจารย์เอง เชื่อว่า เหรียญสุริยะมีพุทธคุณไม่แตกต่างไปจาก
    กะลา หลวงพ่อน้อย หรือพระปิดตา เนื้อเมฆสิทธิ์ของวัดอนงค์เลย

ขนาดไฟล์:
      231.9 KB
      เปิดดู:
      218
  10. Deawtpong

Deawtpong ThaiAmuletOnline.com

21 กันยายน 2012
    เหรียญรุ่น๓ พระเครื่องหลวงพ่อเชื้อ องค์แรกของผมครับ

ขนาดไฟล์:
      125 KB
      เปิดดู:
      121
  11. Deawtpong

Deawtpong ThaiAmuletOnline.com

21 กันยายน 2012
    ด้านหลัง ไงแล้วแน่ะนำด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      121 KB
      เปิดดู:
      169
  12. Amuletism

ลักษณะหูเหรียญแบบนี้ แท้ดูง่าย สบายใจได้ครับ
    รุ่นนี้มวลสารดีมากๆ มียอดโลหะปราสาทและเจดียาเก่า
    ประสบการณ์สูงน่าใช้ อนาคตจะแพงมาก ยินดีด้วยครับ
    ว่างๆ อย่าลืมไปกราบอัฐิหลวงพ่อที่วัดด้วยนะครับพี่ Deawtpong

13. พี ชลบุรี

แวะมาทักทายยามเช้าครับผม :cool::cool::cool: ช่วงนี้เก็บองค์เล็กๆน่ารักไปพลางๆก่อนครับผม

ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      90
  14. Amuletism

ยินดีด้วยครับ พี่พี ชลบุรี
    กุมารหลวงพ่อเชื้อพกพาไปคุ้มภัยได้ทุกที่
    วันนี้ แม้ราคาจะยังไม่แพง แต่ก็ใช่ว่าจะหาได้ง่าย
    ผมเองยังไม่เคยอาราธนาติดตัว
    แต่มีศิษย์จำนวนนึงที่มีประสบการณ์ถูกหวยกันมา
    ดังนั้น จึงมีการนำไปเลื่อมทองใช้กันมากในช่วงนี้ครับ

15. Amuletism

วันอาสาฬหบูชา ต้องมาทำบุญครับ
    มากราบนมัสการหลวงพ่อปัญญา วัดอาวาสวัดใหม่บำเพ็ญบุญ
    เพื่อถวายบาตรพร้อมสังฆทาน
    ชุดหลอดไฟนีออน เทียน และพัดลม
    ขอให้ชีวิตมีแสงสว่างนำทาง อยู่ดีมีกิน ร่มเย็นเป็นสุข

ขนาดไฟล์:
      119.3 KB
      เปิดดู:
      2,133
  16. พี ชลบุรี

ขอบคุณครับพี่หนุ่ม :cool::cool: เหรียญนี้เล็กๆน่ารักครับ เห็นครั้งแรกก็รู้สึกชอบเลย เสียดายวันนี้ไม่ได้อยู่หน้าคอม ไม่งั้นคงได้เก็บเพิ่มอีกหลายเหรียญแน่ๆครับผม

ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      88
  17. Amuletism

และมีโอกาสได้ข้อเท็จจริงเรื่องนึงจากพี่ผู้หญิงที่มาทำบุญที่วัด
    ซึ่งนั่นทำให้ความศรัทธาหลวงพ่อปัญญา (เจ้าอาวาส)
    ที่ผมมีอยู่แล้วเพิ่มมากขึ้นไปอีก
    เพราะทันทีที่พี่เค้าเห็นบาตรที่ใส่สังฆทานไปถวาย
    เค้าบอกดีใจมากที่มีคนเอาบาตรสแตนเลสมาถวาย
    เนื่องจากบาตรใบเดิมที่หลวงพ่อญาใช้อยู่เป็นบาตรเหล็กสีดำ
    สภาพเก่าๆ มีสนิมขึ้นบ้างแล้ว
    เค้าบอกว่า เคยบอกหลวงพ่อให้เปลี่ยน
    กลัวว่าจะเกิดอันตรายเวลาใส่อาหาร
    แต่หลวงพ่อบอกว่ายังใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน
    แสดงให้เห็นว่า ท่านเป็นพระที่มีความสัมถะเป็นอย่างมาก
    ทั้งที่ท่านเป็นทั้งเจ้าอาวาสและเจ้าคณะตำบล
    แต่วางตัวได้น่าเลื่อมใสยิ่งนัก

ขนาดไฟล์:
      126.5 KB
      เปิดดู:
      2,006
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2015
  18. Amuletism

โอ้! น่าเสียดายจังครับ
    วันนี้ ไม่ได้เข้าไปดู อดเหมือนกัน 555

19. พี ชลบุรี

ไม่เป็นไรครับเห็นแว่บๆพี่หนุ่มได้รูปหล่อรุ่น 1 สวยกริ๊บๆมาแทนแล้ว ยินดีด้วยครับผม :cool::cool::cool:

20. Amuletism

ขอบพระคุณครับ พี่พี ชลบุรี
    รูปหล่อรุ่นแรก พ.ศ. 2517 โค๊ตนะ องค์นั้น
    ผมเชื่อว่าหลวงพ่อตั้งใจให้ผมเลยครับ
    เมื่อวานไปเดินตลาด ปลาช่อนเรียกให้ช่วย
    เหลือ 2 ตัวสุดท้ายขนาดยักษ์มาก เลยซื้อ
    ตัดหน้าสองสามีภรรยาที่ยืนเล็งอยู่ก่อน
    ตอนปล่อยปลา ก็ยังระลึกถึงหลวงพ่ออยู่เลย
    กลับบ้านมามืดเลย ก่อนนอนเข้ามาอัพเดท
    กระทู้เผยแผ่บารมีหลวงพ่อเชื้อในเวปพลังจิต
    พี่พี ชลบุรีเหมือนทักมาผมว่าพลาดกุมาร
    ทำให้ผมเข้าไปเจอพระองค์นี้เข้าครับ
    หายากมาก ตั้งแต่เล่นมา เพิ่งได้องค์ที่ 2 ครับ

ขนาดไฟล์:
      146.7 KB
      เปิดดู:
      2,681