ไปเกิดบนสวรรค์ ต้องกินข้าวมั๊ยคะ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย you da one, 5 กุมภาพันธ์ 2013.

1. you da one

you da one Active Member

อาจจะไม่จำเป็นต้องกิน ก็อยู่ได้

แต่ว่ามีอาหารให้กินมั๊ยคะ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เทวดาต้องกินอาหาร... เป็นอาหารทิพย์ ที่เกิดด้วยอำนาจกุศลกรรมครับ

3. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมนิดนึงครับ....รสชาติตามความต้องการของเทวดาองค์นั้นด้วยครับ

4. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เทวดาที่ไม่กินอาหารแค่มื้อเดียวก็ต้องจุตินะครับ แต่ไม่ต้องกังวลเพราะว่าถึงเวลาบริวารก็จะนำอาหารทิพย์มาให้เอง

5. นาคธันดร

นาคธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบโดยอิงจากตำราของอภิธรรมมูลนิธินะครับ

ปกตินั้น เทวดามีวิธีการเสวยอาหารต่างกันขึ้นอยู่กับลำดับชั้นและอำนาจบุญที่สั่งสมมาครับ เช่น ชั้นที่ 1 ชั้นจาตุมหาราชิกา เทวดายังต้องกินข้าวครับ แต่จะกินโดยวิธีการเสกเช่น อยากกินอะไรก็เสกมาเอง แล้วต้องมาตักเข้าปาก เคี้ยว ๆ แล้วกลืนเหมือนมนุษย์ถึงจะอิ่ม กล่าวว่ามีวิธีกินคล้าย ๆ มนุษย์นั่นเอง

ส่วนสวรรค์ชั้นต่อ ๆ มา ที่สูงขึ้นไปอีก วิธีการกินจะต่างกัน เช่นอยากกินอะไรก็ให้นึกถึงแล้วจะอิ่มเลย ไม่ต้องตักเข้าปาก ไม่ต้องเคี้ยว ไม่ต้องกลืน ข้ามขั้นตอนวิธีการกินแบบมนุษย์ไปได้บางส่วน กล่าวง่าย ๆ ก็คือ สวรรค์ชั้นที่อยู่ใกล้ภูมิมนุษย์มากที่สุดก็จะมีวิธีการกินอาหารคล้ายมนุษย์มากเท่านั้นนั่นเอง...

แต่ก็มีข้อจำกัดนะครับ เพราะไม่ได้หมายความว่าเทวดาจะอยากกินอะไรก็ได้ แล้วสามารถกินได้เรื่อย ๆ ตามใจชอบ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอำนาจบุญด้วย เช่น อำนาจบุญที่สั่งสมมาใกล้จะหมด เทวดาก็จะเริ่มเสกอาหารหรืออิ่มทิพย์ไม่ได้อีกแล้ว ก็จะตายเพราะขาดอาหาร (ก็เสมือนกับที่เราทำบุญใส่บาตรพระน่ะครับ เมื่อเราตายไป เราก็จะได้อาหารที่ตักบาตรไว้ตอนเป็นมนุษย์ หรือได้จากที่มีผู้อุทิศส่วนกุศลให้นี่แหละ ถ้าเราเสวยบุญตรงนั้นหมดไปแล้วไม่มีใครอุิทิศบุญมาให้เป็นเวลานานก็จะจุติหรือตายนั่นเองครับ) อย่างที่ท่าน อ.วิชิต ธรรมรังษี ซึ่งอดีตท่านเคยเป็นเทพสวรรค์ชั้นต่าง ๆ มาแล้ว ได้กรุณาเล่าให้ฟังผ่านร่างทรงว่า...

เทวดามีเหตุแห่งการตาย (หรือจุติ) ต่าง ๆ ดังนี้
    1. ตายเพราะขาดอาหาร
    2. ตายเพราะความโกรธ
    3. ตายเพราะหมดบุญ

ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2013