ไปเป่ายันต์พรหมสี่หน้า กับพระอาจารย์ชำนาญ วัดบางกุฎีทองมาครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย นิลศิลป์, 20 พฤษภาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ 18 พ.ค.51 พอดีไปเตร็ดเตร่ ที่งานประกวดพระพันธุ์ทิพย์งามวงศ์วานมา โทรหาน้องที่รู้จักเลยทราบว่า มีงานไหว้ครู และเป่ายันต์พรหมสี่หน้าที่วัดบางกุฎีทอง ครั้งที่ 8 โดยผู้ทำพิธีคือกับอาจารย์ชำนาญ วัดบางกุฎีทอง คนเยอะมากๆ เพิ่งพบท่านเป็นครั้งแรก คราวแรกไปไม่พบท่าน ดูท่านน่านับถือดีครับ เมตตาสูง และดูท่านไม่ธรรมดาครับ

ท่านจะนับถือหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ สมเด็จฯโต หลวงปู่ศุข วัดปากคลองฯ หลวงพ่อเนียม วัดน้อย พระเดชพระคุณหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง โดยจะมีรูปหล่อของหลวงพ่อ หลวงปู่เหล่านี้ให้สักการะปิดทอง

รู้สึกว่ายันต์เข้าแรงเหมือนกัน เพราะสั่นไปหมด ไม่รู้มีท่านใดไปบ้าง และรู้จักอาจารย์ชำนาญกันไหม มาเล่าสู่กันฟังครับ แลกเปลี่ยนกัน

ไปพบประวัติท่านในเว็ป oknation.net เล่าโดยคุณกวงเลยขออนุญาตินำมาลงเพื่อเผยแพร่ความดีท่านหลวงพ่อชำนาญท่านครับ...สังเกตุหลวงพ่อชำนาญท่านจะเคารพพระรัตนตรัยมากครับ

<TABLE width=560><TBODY><TR><TD>หลวงพ่อชำนาญ อุตตมปัญโญ วัดบางกุฏีทอง ตอน "...ใครกันแน่ที่ปิดประตู...."

</TD></TR><TR><TD>[​IMG]
    .....................................................................
    วันนี้มีโอกาสไปกราบนมัสการท่านหลวงพ่อชำนาญ อุตตมปัญโญ เจ้าอาวาสวัดบางกุฏีทอง พอไปถึงวัดเห็นท่านกำลังนั่งคุยอยู่กับญาติโยมที่มาเยี่ยมท่าน หลังจากกราบท่านแล้วพวกเราก็นั่งรอให้ท่านเสร็จธุระ ค่อนข้างนานพอสมควร แต่ไม่เป็นไรพวกผมมันประเภทจอมอึดอยู่แล้ว นานซักแค่ไหนก็จะรอ................แต่สังเกตดูวันนี้หลวงพ่อดูจะอิดโรย....แต่ก็ยังพูดคุยกับญาติโยมด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้ม บังเอิญเหลือบไปเห็นหนังสือรายงานที่ท่านทำส่งคณะสงฆ์ มีบันทึกประวัติของท่านอยู่เลยขออนุญาตจากท่านเพื่อคัดลอกนำมาเผยแพร่ครับ
    ......................................................................
    ......................................................................

หลวงพ่อชำนาญ เดิมท่านชื่อ ชำนาญ นามสกุล พันธ์หว้า เกิดเมื่อ ๓๐ มกราคม ๒๕๑๕ บิดาชื่อ คุณ
    พ่อชะโอด พันธ์หว้า</PERSONNAME> มารดาชื่อคุณ
    แม่สำเนียง พันธ์หว้า</PERSONNAME> บวชเป็นสามเณรเมื่อ ๑๙ กรกฏาคม ๒๕๒๙ ณ วัดบางหลวง จังหวัดปทุมธานี และอุปสมบทเป็นพระภิกษุเมื่อ ๑๙ เมษายน ๒๕๓๘ ณ วัดบางกุฏีทอง จังหวัดปทุมธานี สำหรับตำแหน่งที่ได้รับมอบหมายจากคณะสงฆ์มีดังนี้ครับ

พ.ศ.๒๕๓๙ ได้รับเป็นรักษาการณ์เจ้าอาวาสวัดบางกุฏีทอง

พ.ศ.๒๕๔๑ ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดบางกุฎีทอง

พ.ศ.๒๕๔๒ ได้รับแต่งตั้งเป็นพระกรรมวาจาจารย์

พ.ศ.๒๕๔๓ ได้รับแต่งตั้งเป็นพระสมุห์ ฐานานุกรมในพระครูโสภณพิทักษ์ เจ้าคณะอำเภอ วัดโสภาราม อำเภอเมือง จังหวัดปทุมธานี
    พ.ศ.๒๕๕๐ ได้รับแต่งตั้งเป็นพระครูปทุมวรกิจ พระครูสัญญาบัตร เจ้าอาวาสวัดราษฏร์ชั้นโท

สำหรับประวัติการศึกษาวิชาอาคม เท่าที่ท่านเมตตาเล่าให้ผมรับฟังค่อนข้างยาวเหยียด เอาพอสังเขปว่าท่านสนใจและศึกษาในศาสตร์ประเภทนี้ตั้งแต่ยังเด็ก ได้ออกติดตามคุณลุงของท่านไปเที่ยวตามวัดที่มีพระเกจิอาจารย์เก่งๆและตามสำนักอาจารย์ฆราวาสที่มีชื่อเสียง ผลพลอยได้จากการติดตามก็คือรอยสักยันต์ธงชัยบริเวณต้นแขนขวาของท่านแหละครับ อาจารย์ที่ถ่ายทอดวิชาอาคมให้ท่านมีเยอะครับแต่ที่ท่านได้มากที่สุดก็คือหลวงปู่สุรินทร์ เรวโต อดีตเจ้าอาวาสวัดบางกุฎีทองครับ
    ถึงตอนนี้บางคนอาจจะมองว่า เอ๊ะ...หลวงพ่อชำนาญ อายุยังน้อยอยู่เลยหรือดูแล้วไม่ค่อยน่านับถือ ผมอยากจะบอกให้ทราบครับว่าถึงหลวงพ่อท่านจะอายุไม่มากนัก แต่หลายสิ่งหลายอย่างที่ท่านทำ ท่านปฏิบัติ หากเราไม่ได้มาสัมผัส หรือมาทำความรู้จักท่านให้ดี เราอาจจะเสียโอกาสที่จะได้กราบนมัสการพระดีดีไปอีกองค์ ผมเองรู้จักหลวงพ่อก็จากหนังสือพระเครื่องและคำบอกเล่าจากเพื่อนๆร่วมอุดมคติ จนทนความรบเร้าจากพวกๆไม่ไหวจึงได้เดินทางมากราบท่านที่วัด ครั้งแรกที่มาถึงวัดเห็นเป็นวัดโทรมๆ มีศาลาขนาดใหญ่ที่ยังก่อสร้างไม่แล้วเสร็จตั้งตะหง่านอยู่หนึ่งหลัง ขึ้นไปเห็นพระหนุ่มๆหนึ่งองค์นั่งรับแขกอยู่ พอกราบท่าน ประโยคแรกที่ท่านถามคือ

2. MarkZilla

MarkZilla เป็นที่รู้จักกันดี

พระดีที่น่าเคารพ เคยพบท่านและพูดคุยกับท่าน เป็นพระที่จะเป็นปูชนีย์ได้อีกนาน อนุโมทนาครับ

3. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ ขอรับ

4. numkang28

numkang28 Active Member

24 กรกฎาคม 2006
    ผมได้ไปทุกปีเลย รู้จักมากนานแล้วเหมือนกันนะ

5. chaiyo518

chaiyo518 เป็นที่รู้จักกันดี

มีแผนที่ไปวัดท่าน หรือเปล่าครับ

6. not_jindamanee

not_jindamanee สมาชิกใหม่

ผมก้อบูชาพระของท่านอยู่เหมือนกันครับ รู้สึกว่ามีอะไรดี ๆ เข้ามาในชีวิตเหมือนกัน ครับ...

7. สุขปราบ

สุขปราบ Active Member

พระสิวลีของท่านสวยจริงครับไม่รู้ว่าช่างที่ไหนแกะครับ

8. ปริยาภัทร

ปริยาภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    เคยไปเป่ายันต์กับท่านมาเหมือนกันค่ะ ท่านมีเมตตามากๆเลยค่ะ..

9. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองไปเป่ามาแล้ว 3ครั้ง ส่วนภรรยาเพิ่งพาไปเป่าครั้งแรกเมื่อปีที่แล้วครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้