'ไผ่ พงษธร' นักร้องสายบุญ เงินทุกบาทหาได้เอาไปสร้างวัด

ในห้อง 'บันเทิงและศิลปวัฒนธรรม' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 15 พฤษภาคม 2019 at 22:40.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    179
    'ไผ่ พงษธร' ขอใช้ชีวิตติดดิน ปลูกพืชผักกินเอง ไม่ดาวน์บ้านหลังใหญ่ ไม่ซื้อรถหรูอวดใครๆ

%B9%84%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94.jpg

ไม่ต้องซื้อ”ไผ่”พอเพียงพืชผักสวนครัวรอบบ้านใช้ชีวิตแบบพอเพียงอย่างมีความสุขจริงๆ ลูกทุ่งอีสานหนุ่มบ้านไกล “ไผ่ พงศธร”ค่ายแกรมมี่โกลด์ แม้จะโด่งดังสนั่นประเทศ คิวคอนเสิร์ตเอี๊ยดทุกเดือน

พอมีเวลาว่าง เขาต้องกลับไปรับไออุ่น ดูสวน บ่อปลาที่บ้านเกิด จ.ยโสธรประจำล่าสุด “ไผ่” ก็กลับไปบ้านหาแม่ “บุญทัน ศรีจันทร์”ไปถึงก็โชว์เปิปเมนูพื้นบ้านอร่อยทุกเมนู “มาเด้อครับมากินข้าวนำไผ่เด้อครับ ต้มไก่,ลาบเป็ด,ต้มเป็ด,ตำแจ๋ว ,ปิ้งไก่ มีตะแนวแซบๆๆมาเด้อครับ มาบ้านยามได๋น้ำหนักขึ้นตลอดครับ รู้สึกมีความสุข#รู้สึกอบอุ่น”

ไม่เท่านั้นยังโพสต์รูปพืชผักสวนครัว ที่แม่ปลูกเต็มรอบบ้าน กำลังงอกงามเขียวชะอุ่ม ปลอดสารพิษ เยอะมากไม่ต้องซื้อกินบอกว่า“พืชผักสวนครัวอยู่บ้าน บ่ต้องซื้อ อยากได้หยังเก็บเอาเลยครับ

แม่ปลูกผักปลอดสาร พิ ษ แบบพอเพียง บรรยากาศตอนเย็นๆที่บ้านสร้างแต้ อ.กุดชุม จ.ยโสธร ครับ รู้สึกมีความสุข” แฟนคลับพากันเมนท์ชื่นชมสนั่นโซเชี่ยล และมีความสุขไปกับการใช้ชีวิตเรียบง่ายของ”ไผ่”นักร้องมหาชนคนนี้จริงๆ

งามแท้

ปลอดภัยนะจ๊ะ

เพราะปลูกเอง เลยออกมาสวย น่าทาน

ฤกษ์ดีวันเกิด 12 มิ.ย.”ไผ่”เททอง,ทอดผ้าป่าปิดท้ายหมอลำ เป็นศิลปินนักบุญอีกคนของวงการลูกทุ่งยุคนี้ “ไผ่ พงศธร” ล่าสุดโพสต์รูปดูความคืบหน้าก่อสร้างศาลาธรรมสังเวช ที่ตนเป็นเจ้าภาพ พร้อมแฟนคลับสายบุญ

พร้อมชวนFCร่วมบุญใหญ่ หรือเป็นสะพานบุญในวันเกิดตนเอง 12 มิ.ย.นี้ที่วัดศรีครฉาย ยโสธร บ้านเกิด “ไผ่”โพสต์ว่า “ความคืบหน้าการสร้างศาลาธรรมสังเวชที่วัดศรีครฉาย บ้านสร้างแต้ (วัดบ้านเกิดครับ)

การก่อสร้างเป็นไปด้วยความเรียบร้อยครับ ขอบคุณทุกๆคนที่ร่วมทำบุญกับไผ่เด้อครับ บ่ว่าสิเป็นทิปหน้าเวที โอนเงินร่วมทำบุญนำไผ่ครับ มื่อนี้ไผ่กะมาประชุมงานบุญ งานวันเกิดไผ่12มิ.ยที่สิฮอดนี้นำครับ

“ปีนี้ไผ่กะสิขอเชิญพี่น้องแฟนเพลงทุกๆคนมาร่วมทำบุญนำไผ่เด้อครับวันที่ 11มิ.ย62 -พิธีเททองหล่อหลวงปู่เบ็ญ,หลวงปู่นาค -พิธีเสริมดวงชะตาบารมี สะเดาะเคราะห์วันที่12มิ.ย62 -ใส่บาตร ทำบุญเลี้ยงพระ 39รูป-ทอดผ้าป่าสามัคคี

(สร้างศาลาธรรมสังเวช)-หมอลำศิลปินภูไท“ไผ่สิแจ้งรายละเอียดอีกเทือหนึ่งเด้อครับ วันเกิดปีนี้ไผ่อยากเชิญชวนทุกคนมาร่วมทำบุญนำไผ่ คนได๋ติดงานบ่ได้มากะร่วมเป็นสะพานบุญ บอกบุญกะได้บุญคือกันครับ

วันเกิดปีนี้พบกันที่บ้านสร้างแต้ อ.กุดชุม จ.ยโสธรเด้อครับ”งานนี้แฟนๆร่วมอนุโมทนาสนั่นโซเชี่ยล ที่”ไผ่ พงศธร”นักร้องขวัญใจมหาชนทำดีต่อเนื่อง ไม่เคยลืมกับถิ่นฐานบ้านเกิดตัวเอง
    ขอบคุณข้อมูลจาก : Phongsathon Srijun

ขอบคุณที่มา
    https://tam-nam.com/2019/05/12/ไผ่-...nmOuOK37BVbktaf1xQVfQJtUk4P24qwtzIEh3kuOfYAIE