ไฟล์บทสวดพระมหาจักรพรรดิ ฉบับแปล พร้อมคำสอนหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าท่านค่ะ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย namsompun, 25 สิงหาคม 2014.

1. namsompun

namsompun เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญดาวน์โหลดไฟล์บทสวดมนต์วัดพุทธพรหมปัญโญ แปล จัดหน้าพร้อม พรินต์ A4 เป็นแบบแผ่นพับ 3 ทบ ค่ะ พร้อมคำสอน หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าท่าน และอื่น ๆ ค่ะ สาธุค่ะ

ดาวน์โหลดไฟล์ที่ชื่อไฟล์ข้างนี้ค่ะชื่อไฟล์ว่า 0 บทสวดมนต์จากหนังสือมณีนพรัตน์จักรพรรดิเปิดโลกค่ะ

หลวงปู่ดู่สอนอธิฐานจบของทำบุญว่า ขอให้ปราศจากความทุกข์ขอให้ประสบแต่ความดีตลอดไปจนพ้นทุกข์

บทสวดมนต์วัดพุทธพรหมปัญโญ(แปล)
    พระคาถาบูชาสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า
    หลักการปฏิบัติธรรมสำนักวัดสะแก
    คำอธิษฐานหลังการสวดจักรพรรดิในช่วงเช้า

สมเด็จองค์ปฐมท่าน ก็มาเรื่องกำลังแนะนำคำสอน แต่ พระพุทธทีปังกร และ พระพุทธกัสสป ท่านมาสงเคราะห์ เรื่องลาภ หนักมาก

เชิญมารับของดีหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง(พิมพ์จากเอกสารของลุงยกทรง)
    นิพพานชาตินี้ โดยศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ 2533 (ต้นฉบับ)
    ความรู้เกี่ยวกับพระผงจักรพรรดิ
    อานิสงค์การสวดบทพระบรมมหาจักรพรรดิ
    พระคาถามหาจักรพรรดิก่อให้เกิดพุทธนิมิตครอบสถิตผู้ทรงคาถา
    กรรมฐานที่หลวงปู่ดู่ท่านสอน
    บทสวดมนต์บูชาพระ วัดพุทธพรหมปัญโญ (แปลทั้งหมด)

คุณพระ : การอธิษฐานจิตของหลวงปู่ดู่
    การอธิษฐานจิตปลุกเสกวัตถุมงคลของหลวงปู่ ท่านจะมีความพิ ถีพิถันมาก คือท่านจะตั้งใจในการทำงาน เพราะท่านบอกว่าเป็นการสร้างบุญ ผู้เขียนเคยเห็นท่านใช้ดินสอพองในกรณีเป็นองค์พระหรือเทียนไข ถ้าเป็นรูปภาพ ท่านจะเขียนอยู่สามวง จึงเรียนถามว่าเขียนเพื่ออะไร ท่านเฉลยว่า รูปองค์พระ ถ้าไม่มีบารมีนามธรรมไปสถิตอยู่ก็เหมือนตุ๊กตา คือมีรูปแต่ไม่มีนาม พูดง่ายๆคือไม่มีพลัง
    ดังนั้น อันดับแรก คือการตั้งองค์พระ ดังภาพ
    ๑. สีสะพุทธาปานะชายะเต
    ๒. องคะพุทธาปานะชายะเต
    ๓. ปาทาพุทธาปานะชายะเต
    มีความหมายว่า
    ขอจงมาบังเกิดเป็นส่วนเศียร องค์ และพระบาทของพระพุทธเจ้า
    หลังจากนั้น จึงตั้งอาการ ๓๒ แล้วจึงอธิษฐานแต่งองค์
    มีการใส่สบง จีวร สังฆาฏิ รัดประคดอก และเอว เป็นต้น
    แล้วจึงอธิษฐานเป็นพระมหาจักรพรรดิ์
    บทสวดมนต์ที่ท่านใช้ เคยเรียนถาม ที่สำคัญคือ
    บทสัมพุทเธ ซึ่งอาราธนาพระพุทธเจ้าเป็นจำนวนล้านๆองค์ บทมงคลจักรวาฬใหญ่ เป็นต้น
    สุดท้าย ท่านจึงอธิษฐานขอบารมีพระพุทธเจ้าให้ประสิทธิ

บทสัมพุทเธฯ
    ที่หลวงปู่ดู่ท่านใช้ในการอธิษฐานปลุกเสก ว่า
    “สัมพุทเธ นะวุตตะระสะเต อัฏฐะจัตตาฬีสะ สะหัสสะเก วีสะติสะตะสะหัสสานินะมามิสิระสา อะหังเตสัง ธัมมัญจะสังฆัญจะอาทะเรนะ นะมามิหัง นะมะการานุภาเวนะ หันตะวา สัพเพ อุปัททะเวอะเนกาอันตะรายาปิ วินัสสันตุอะเสสะโต”
    “ข้าพเจ้าขอนอบน้อมด้วยเศียรเกล้าซึ่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง๒,๐๔๘,๑๐๙พระองค์ข้าพเจ้าขอนอบน้อมโดยเคารพซึ่งพระธรรมและพระสงฆ์ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเหล่านั้นด้วยอานุภาพแห่งการกระทำความนอบน้อมจงขจัดเสียซึ่งอุปัทวะทั้งปวงแม้อันตรายทั้งหลายจงพินาศไปโดยไม่เหลือ”

บทประสิทธิพระของหลวงปู่ดู่
    เตสัง ฑีฆายุกา มหาเตชา มหาปัญญา มหาโภคา มหายะสา
    ปัญจะวีสติ ภะยัญจะ ทวัตติงสะ โสฬัสสะ อันตรายัญจะ ตีติ
    ชะยะสิทธิ ธะนัง ลาภัง โสตถิ ภาคะยัง สุขัง พะลัง
    สิริอายุ จะ วัณโณ จะ โภคัง วุฑฒี จะ ยะสะวา
    สะตะวัสสา จะ อายู จะ ชีวะสิทธี ภะวันตุ เต
    พุทธังสิทธิ ธัมมังสิทธิ สังฆังสิทธิ สัพพะสิทธิ ภะวันตุ เต

วิธีการอาราธนาพระเครื่องฉบับหลวงปู่ดู่
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโตอะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ3จบ
    กล่าวคำอาราธนา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ว่าคาถานี้
    พุทธัง อาราธนัง กะโรมิ ธัมมัง อาราธนัง กะโรมิ
    สังฆัง อาราธนัง กะโรมิ สวมสร้อย ว่าคาถานี้
    เอหิ สัพเพ พุทธา เอหิ สัพเพ ธัมมา เอหิ สัพเพ สังฆา
    พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญจะยัง พะลัง
    อะระหันตานัญจะ เตเชนะ รักขัง พันธามิ สัพพะโส
    ภาวนาพระ ว่าคาถานี้
    อันตะรายาปิ วินัสสันตุ อะเสสะโต
    พุทธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา

วิธีอุทิศบุญ ลพ.เกษมอาจิณฺณสีโล
    คำถอนอธิษฐานที่เป็นมิจฉาทิฏฐิ พระชุมพล พลปฺโ
    คำขอขมาและอธิษฐานจิต

ขอขมาใหญ่ในชีวิต เพื่อ พิชิตดวงธรรม
    โดย ท่านแม่บงกช สิทธิพล แดนมหามงคล บ้านช่องแคบ ต.วังกระแจะ อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี ๗๑๑๕๐

คำกรวดน้ำ อุทิศบารมี หลวงพ่อโพธิศรีสุริยะ เขมรโต วัดร่มโพธิธรรม

หนังสือสวดมนต์แปล ฉบับวัดท่าซุง

เหรียญทำน้ำมนต์ และวิธีการภาวนา
    เหรียญทำน้ำมนต์..
    เมื่อปลายปี ๒๕๔๘ ต่อต้นปี ๒๕๔๙ อาตมาป่วยหนัก "พระ" ท่านเสด็จมาบอกว่า "ยิ่งนานไปโรคภัยไข้เจ็บของคนก็จะยิ่งหนักขึ้นไป เรื่อยๆ ตามแรงกรรมที่กระทำไว้ ทำให้การรักษาโดยหมอแผนปัจจุบันเป็นไปโดยยาก แต่ก็ไม่เกินความสามารถของ "พระ" ไปได้"
    ท่านสั่งให้ทำเหรียญสำหรับทำน้ำมนต์รักษาทุกโรค แต่ไม่ให้ทำมาก ด้วยเหตุผลว่า "กำลังใจของแต่ละบุคคลไม่เท่ากัน ผู้ที่กำลังใจต่ำเอาไปใช้แล้วไม่ได้ผล จะมีโทษจากการปรามาสพระรัตนตรัย"
    วิธีใช้ เอาน้ำสะอาดใส่ลงในภาชนะ อาราธนาเหรียญลงแช่ในน้ำ กราบขอบารมี พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พรหม เทวดา ครูบาอาจารย์ทั้งหมด มีพระสารีบุตรมหาเถระเจ้าเป็นประธาน ขอได้โปรดทำให้น้ำมนต์นี้เป็นยา รักษาสรรพโรคาพาธทั้งในร่างกายของคนและสัตว์ ให้หายโดยฉับพลันด้วยเถิด จากนั้นว่า นะโม ๓ จบ อิติปิโส(สามห้อง พุทธคุณธรรมคุณสังฆคุณ) ๗ จบ นะมะพะธะ ๑๕ จบ(หายใจเข้า"นะมะ" หายใจออก"พะธะ" เท่ากับ ๑ จบ) แล้วอาราธนาน้ำมนต์ดื่มหรืออาบตามอัธยาศัย จะทำครั้งเดียวแล้วเติมไปเรื่อยๆ ก็ได้ ถ้าไม่มั่นใจในความสะอาด อนุญาตให้เอาน้ำมนต์ไปต้มได้
    ....ข้อควรระวัง เหรียญชุบทองควรจะเลี่ยมกรอบ เพราะถ้าทองลอกจะหมดอานุภาพทันที
    พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    วันวิสาขบูชา (๑๒ พฤษภาคม ๒๕๔๙)

อานุภาพของยันต์ทำน้ำมนต์
    ถาม : .............................................
    ตอบ : อานุภาพของยันต์ทำน้ำมนต์ รักษาโรคทุกชนิดที่ไม่เกินกฎของกรรม ขณะเดียวกันหลวงพ่อท่านบอกว่า ถ้าหากเพ่งภาพยันต์กำหนดเอาไว้อยู่บ่อย ๆ ทุกวัน ๆ จนภาพติดตา ท่านบอกว่าจะบรรเทากฎของกรรมได้ด้วย น่าสนใจไหม ?
    ถาม : ถ้าเผื่อว่าไม่มียันต์ ถ่ายรูป...?
    ตอบ : เขียนเอาสิ ได้ ๆ รูปถ่ายก็ได้
    ถาม : ที่บอกว่าเพ่งจนจำได้เป็นฌาน ?
    ตอบ : กำหนดเป็นรูปยันต์ นึกถึงเมื่อไรก็เห็นภาพเมื่อนั้น
    ถาม : แสดงว่ารายละเอียดพวกนี้ต้องได้หมดเลยใช่ไหม ?
    ตอบ : ต้องได้หมด เพราะว่าเราเองเราจะได้รู้ว่า นะโมพุทธายะ แต่ละตัวเขียนยังไง ถึงเวลาได้นึกออก ยันตัง สันตัง วิกรึง คะเร นะมะพะทะแล้วก็ขึ้น อุณาโลมมา ปะนะชา ยะเต นะมะพะทะ นะกาโรโหติ สัมภะโว จงมาเกิดเป็น นะมะพะทะ โมกาโร โหติ สัมภะโว จงมาเกิดเป็น โม นะมะพะทะ พุท กาโรโหติ สัมภะโว จงมาเกิดเป็น พุท นะมะพะทะ ธากาโรโหติ สัมภะโว จงมาเกิดเป็น ธา นะมะพะทะ ยะ กาโรโหติ สัมภะโว จงมาเกิดเป็น ยะ นะมะพะทะ แล้วก็เหมือนกัน แต่ละตัวว่าเหมือนกัน จนกว่าจะครบ แล้วก็ปลุกด้วย อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง ขอเดชะเดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่มะอะอุนี้เถิด ๗ จบ แล้วก็ถ้าหากว่าเป็นแผ่นยันต์อย่างนี้อยู่แล้วก็ว่า อิติปิโส ๗ จบ นะมะพะธะ ๑๕ จบ แต่ถ้าหากว่าเป็นแผ่นยันต์ที่เราเขียนขึ้นเอง ก็ อิติปิโส ๑๐๘ จบ นะมะพะธะ ๑๐๘ จบ

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (ว่า 3จบ)
    อิติปิโส(สามห้อง พุทธคุณธรรมคุณสังฆคุณ 7จบ)

พระพุทธคุณ
    อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถาเทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

พระธรรมคุณ
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ

พระสังฆคุณ
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปัณโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

จากนั้นว่า นะมะ พะธะ 15 จบ

การครอบวิมาณและอานิสงค์ของผู้ถูกครอบ
    วิมาณแก้วจักรพรรดิคืออะไร

วิมาณแก้วจักรพรรดิคืออะไร
    ผู้ใดที่มีวิมาณแก้วจักรพรรดิครอบแล้ว วิมาณนี้จะทำหน้าที่ป้องกันภยันอันตรายต่างๆนาๆให้แก่คนผู้นั้น ชนิดที่ว่าไม่ตายโหงเด็ดขาดรวมไปถึงพุทธคุณด้านอื่นๆอีกมากมาย แต่ที่สำคัญที่สุดก็คือ เมื่อคนที่มีวิมาณครอบเอาไว้แล้วได้เสียชีวิตลงไป วิมาณแก้วนี้จะทำหน้าที่น้อมนำให้คนผู้นั้นได้ไปเป็นเทวดา(ไม่ตกไปสู่อบายภูมิ) ผมเคยกราบเรียนถามหลวงตาว่า
    ศิษย์:หลวงตาครับ ถ้าผู้ใดมีวิมาณแก้วครอบตัวแล้ว ทำบาปแค่ไหนก็ได้ไปเป็นเทวดาหรือครับ?
    หลวงตา: ใช่ เพราะกำลังบุญของหลวงปู่ดึงขึ้นไป แต่พอหมดอายุทิพย์ปุ๊ป ตกฮวบลงมาเลยนะ ถ้าเคยทำบาปไว้เนี่ย พอหมดบุญก็ดิ่งลงนรกเลยนะ
    ศิษย์:แล้วอย่างคนที่ทำอนันตริยกรรมไว้ล่ะครับ? เช่นฆ่าพ่อฆ่าแม่
    หลวงตา:ก็ไปเป็นเทวดาเหมือนกันนะ แต่เป็นได้แค่แปปเดียวก็จะตกจากสวรรค์ดิ่งลงนรกเลย
    หลวงตา: (หัวเราะ)พอเป็นเทวดาด้วยบุญหลวงปู่ เขาจะรู้จักบุญจักบาปและไม่อยากเกิดอีก อยากไปนิพพาน เพราะถ้าเกิดอีกเขารู้ตัวว่าต้องตกนรกแน่นอน ดังนั้นเวลาสวดมนต์ก็ให้อธิษฐานให้หลวงปู่น้อมนำเทวดาเทพพรหมที่เกี่ยวข้องกับเรา ให้เขามาร่วมสวดและโมทนาด้วย อย่างนี้เขาจะได้ต่อบุญไปเรื่อยๆ พอเขาทำ อายุทิพย์การเป็นเทวดาของเขาก็จะยาวขึ้น โมทนาไปเรื่อยๆก็เป็นเทวดาอยู่ถึงยุคพระศรีอารย์ได้เลย จากนั้นฟังธรรมแล้วก็ไปนิพพานเลย เห็นไหม อานิสงค์การครอบวิมาณนี้มากมายมหาศาลมากนะ เราเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยให้เขาไปนิพพานได้เลยนะ(หัวเราะ)
    วิธีการครอบวิมาณ
    ทุกๆคนคงทราบถึงอนุภาพของบุญฤทธิ์วิมาณแก้วจักรพรรดิกันแล้วนะครับ ส่วนวิธีการครอบเพื่อสร้างประโยชน์นั้น ไม่ยากเลยครับ ขอเพียงใจสบายอารมณ์ดีในระดับหนึ่งก็ใช้ได้แล้ว หลวงตาท่านสอนว่า "นึกถึงหลวงปู่ จากนั้นให้น้อมนำภาพหลวงปู่ซ้อนเข้าไปที่ตัวบุคคลที่เราต้องการจะครอบวิมาณให้ ระหว่างที่ซ้อนภาพให้ท่องบทสัพเพในใจไปด้วย1จบ ซ้อนปุ๊ปได้ปั๊ป" ง่ายๆและรวดเร็วมากเลยครับ ใครที่มีทิพจักขุญาณสามารถมองเห็นโลกทิพย์ได้แล้ว จะเห็นว่าเมื่อครอบแล้วจะมีวิมาณแก้วครอบกายผู้ที่ถูกครอบอยู่ วันๆหนึ่งเราต้องเจอผู้คนมากมาย ใครที่ขยันมากก็ได้บุญมากล่ะครับคราวนี้
    หลวงตาเคยบอกไว้ว่า"คนที่ถูกครอบวิมาณ ส่วนใหญ่จะได้ไปเกิดในยุคพระศรีอารย์กันทุกคน"
    "พอเขาเป็นเทวดาแล้ว เขาก็จะคอยมาตามช่วยเรา เพราะเขารู้ว่าที่เขาเป็นเทวดาได้ก็เพราะเรา"
    "ถ้าเราครอบลงให้ที่รถ(ที่กำลังมีคนนั่งอยู่ด้านในอยู่) คนในนั้นจะมีวิมาณครอบกันหมดทุกๆคน" ใครที่กำลังขับรถอยู่หากมีสมาธิพอ หรือรถกำลังติด ก็ให้ครอบวิมาณไปด้วยเลยก็ได้นะครับ ครอบลงทั้งรถนั้นแหละ ทีนี้ถ้าหากรถติด เราคงไม่เสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์กันแล้ว

คำสอนหลวงตา : การเสกพระและวัตถุมงคล
    การอธิษฐานแผ่เมตตา : คำสอนหลวงตา
    แนะนำการสัพเพอธิษฐานจิต
    ตัวอย่างคำอธิษฐานจิตที่ญาติธรรมบางท่านใช้สำหรับผู้ประสบเคราะห์...
    ตัวอย่างคำอธิษฐานจิตที่ญาติธรรมบางท่านใช้ในกรณีของผู้ที่ล่วงลับ
    วิชาตั้งองค์พระ(สูตรหลวงปู่ดู่)

ภูเขาบุญหรือกองบุญนั้นเป็นอย่างไร
    หลวงตาม้าท่านกล่าวได้ใจความว่า

"ให้อาราธนาบารมีรวมหลวงปู่ดู่ แล้วขอให้ท่านตั้งกองบุญในที่นั้นๆให้"

ผมขออนุญาติกราบขยายความคำพูดของท่านหลวงตานะครับ
    คือคำว่าให้อาราธนาบารมีรวมหลวงปู่ดู่นั้นหมายถึง
    ให้อาราธนาบารมีกำลังพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ตั้งแต่
    องค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิถึงองค์ปัจจุบันบรมมหาจักรพรรดิ
    บารมีรวมพระปัจเจก พระโพธิสัตว์ พระธรรม พระอริยสงฆ์
    ตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน อนาคต บารมีทั้งหมดทั้งมวลนี้รวมที่
    หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญเป็นที่สุด จากนั้นก็ขอให้ท่านตั้งกองบุญให้
    โดยให้ตั้งไว้ที่รูปลักษณ์ที่เป็นเจดีย์หรือรูปลักษณ์ที่เป็นพุทธะ
    (เช่นพระประธานภายในวัด รอยพระพุทธบาท รอยพระหัตถ์ เหล่านี้เรียกว่ารูปลักษณ์ของพุทธะ)
    ยกตัวอย่างเช่น เราเดินทางไปเจอวัดแห่งหนึ่ง ภายในวัดมีเจดีย์หรือพระประธาน และมีคนสวดมนต์ภายในวัดนั้นทุกๆวัน และวัดแห่งนี้เราคิดว่าจะอยู่ได้นาน ไม่สูญไปไหน เราก็เอาเลยครับ ทำใจสบายๆก่อน ใจสบายสำคัญที่สุด จากนั้นก็นึกขออาราธนาบารมีรวมหลวงปู่ดู่ ให้ท่านเมตตาตั้งกองบุญในวัดแห่งนี้เลยครับ โดยตั้งเอาไว้ที่เจดีย์ภายในวัด หรือที่พระประธานภายในวัดก็ได้ ถ้าตั้งได้ก็จะเป็นกองบุญ แต่ถ้าตั้งไม่ได้ก็จะเป็นการครอบวิมานแทน
    เหตุที่ตั้งไม่ได้ก็เพราะว่าหลวงปู่ท่านรู้ดีว่าสถานที่ตรงนั้นอาจจะอยู่ได้อีกไม่นานก็เป็นได้ครับ หรืออีกหน่อยคนอาจจะไม่มาสวดมนต์ไหว้พระบริเวณนั้นก็เป็นได้
    เมื่อเราตั้งกองบุญแล้ว ที่แห่งนั้นก็จะเปรียบเสมือนเครือข่ายครับ
    พอเราสวดจักรพรรดิปุ๊ป ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนก็ตาม
    แสงสว่างแห่งบุญจะไปปรากฏ ณ สถานที่ที่เราได้ทำการตั้งกองบุญไว้

: รวย..!ด้วยบทพระมหาจักรพรรดิ
    การสวดพระคาถามหาจักรพรรดิตอนสองทุ่มครึ่ง

ดวงเหนือดวง!"การอธิษฐานฝากดวงไว้กับหลวงปู่
    หลวงตาม้าท่านพูดอย่างชัดถ้อยชัดคำได้ใจความว่า

...ให้นึกถึงหลวงปู่(ดู่) แล้วอธิษฐานบอกท่านว่า ขอยกให้หลวงปู่เป็นพ่อแม่ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า ขอให้หลวงปู่ช่วยดูแลทั้งทางโลกและทางธรรม และขอฝากดวงฝากชีวิตนี้ไว้กับหลวงปู่ นับตั้งแต่บัดนี้ ไปจนกว่าข้าพเจ้าจะเข้าสู่พระนิพพาน

พุท ธะ สัง วิ หะ ระ ตัง ปุญ ญัง วะ ทา มิิิ
    อันหมายถึง
    ด้วยอานุภาพแห่งการนอบน้อมในพระพุทธเจ้า พระสัจจธรรม และพระอริยสงฆ์
    ขอให้จิตของข้าพเจ้าจงเป็นวิหารที่สถิตซึ่ง...
    พระพุทธบารมี พระธรรมบารมี และพระสังฆบารมี อันไม่มีประมาณ

การภาวนาพระคาถามหาจักรพรรดิให้เป็นทั้งสมถะและวิปัสสนา

มาทำความเข้าใจเรื่องการฝากกระแส

หลวงปู่เคยเมตตาสอนไว้ว่า "ให้เก็บให้หมด ไม่ว่าเห็นใครทำความดีอะไรแม้เพียงเล็กน้อย"
    ให้อธิษฐานว่า
    "ข้าพเจ้าขอฝากกระแสและอนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวล
    รวมถึงผู้เกี่ยวข้อง นับตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน จนถึงอนาคต"

หลวงตาเคยเมตตาสอนว่า
    เวลาหลวงตาไปไหนแล้วเห็นวัด
    หลวงตาจะโมทนากับเขาหมด
    "ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับผู้สร้างวัดแห่งนี้
    รวมถึงผู้เกี่ยวข้อง นับตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน จนถึงอนาคต

"ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวล
    แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์
    พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์
    พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย
    หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า
    ผู้สวดคาถามหาจักรพรรดิทั่วทั้งสามแดนโลกธาตุ
    รวมถึงผู้เกี่ยวข้องทั้งหมด นับตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน จนถึงอนาคต

ใครใช้พระข้าเป็นใช้ได้ถึงนิพพาน

เล่าเรื่อง"ใครใช้พระข้าเป็นใช้ได้ถึงนิพพาน"
    เรื่องนี้ผมได้รับฟังมาจากคุณรณธรรม ธาราพันธุ์นักเขียนประจำหนังสือศักดิ์สิทธิ์คอลัมภ์"นานาสาระกับพระเครื่อง"เล่าให้ฟังว่า
    มีรุ่นพี่แกคนหนึ่งชื่อคุณหลิน เป็นนักปฏิบัติธรรมตัวยงและมีความละเอียดทางจิตค่อนข้างสูงเคยทดสอบแกด้วยเอาพระหสวงปู่ดู่ใส่ไว้ในกล่องไม้ขีดและพระอื่นๆอีกปนกับก้อนหินโดยใส่แยกกันคนละกล่อง ปรากฏว่าคุณหลินใช้มือวาดผ่านเหนือกล่องเหล่านั้นเหมือนสแกนคอม.ก็สามารถแยกได้ว่ากล่องไหนเป็นพระหลวงปู่ กล่องไหนมีพลังพุทธคุณ กล่องไหนเป็นก้อนหินที่ไม่มีอะไรเลย ซึ่งการปฏิบัติของแกก้าวหน้ามากจนลป.ท่านชมบ่อยๆ แต่คุณหลินแม้จะเคารพศรัทธาในตัวหลวงปู่มากแต่ก็ไม่เคยเก็บพระของหลวงปู่ไว้เลย เพราะยึดถือธรรมะของหลวงปู่ที่ว่าพระอยู่ที่ใจ จนวันหนึ่งหลวงปู่ท่านก็มีเมตตาถามโยมหลินว่า แกไม่ลองเอาพระข้าไปใช้บ้างดูสักองค์หรือ ไปเลือกเอาในตู้ที่วัดให้บูชาอยู่น่ะมาสักอย่างนึงมากำไว้ในมือเวลานั่งสมาธิแล้วแกจะได้รู้ได้เห็นอะไรดีๆอีกเยอะ ใครใช้พระข้าเป็นใช้ได้จนถึงพระนิพพาน
    คุณหลินเลยไปลองบูชาแก้วมณีนพรัตน์เนื้อผงมาลูกหนึ่งมากำไว้ในมือแล้วตั้งจิตเข้าไปในรูตรงกลางของลูกแก้วก็พบกับแสงสว่าง พอตามไปเรื่อยๆความสว่างจากรูเท่าปลายเข็มก็สว่างขึ้นเรื่อยๆจนไปอยู่ในที่แห่งหนึ่งและได้พบกับลป.ทวดได้กราบสนทนาธรรมกับท่านซึ่งท่านก็ได้แนะแนงการปฏิบัติให้ บางครั้งเวลาตามไปแบบนี้ก็จะไปเจอพระพุทธองค์ท่านกำลังสนทนาธรรมโต้ตอบกับพระศรีอริยเมตไตรยก็มี ทำให้นึกถึงคำพูดของลป.ดู่ท่านที่ว่า"ใครใช้พระข้าเป็นใช้ได้ถึงนิพพาน"จริงๆ...สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2014
  2. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากโหลดไฟล์มาแล้ว ไม่สามารถเปิดไฟล์ดูได้ครับ รบกวนคุณ namsompun ช่วยแก้ไขไฟล์ และอัพโหลดไฟล์ใหม่ ด้วยครับ

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ และดำเนินการแก้ไขต่อไปครับ...

อนุโมทนาบุญ สาธุๆ ครับ^^

3. namsompun

namsompun เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์บทสวดพระมหาจักรพรรดิ ฉบับแปล พร้อมคำสอนหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าท่านค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2015
  4. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ