ไมค์เสียงเบามาก มีวิธีแก้ไหมคะ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย สายลมรัก, 17 สิงหาคม 2012.

1. สายลมรัก

สายลมรัก เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    สวัสดีค่ะ ชื่อ"สายลมรัก" หรือเรียกสั้นๆ ว่า"สายลม" ก็ได้ค่ะ

เป็นสมาชิกใหม่ ชอบร้องเพลงเป็นชีวิตจิตใจ ไม่เคยไปโพสต์ที่ไหน (ร้องไม่เพราะ)

เข้ามาพบห้องคาราโอเกะโดยบังเอิญ ได้ฟังพี่ๆเขาร้องเพราะๆกันทั้งนั้นเลย
    เลยอยากลองบ้าง แต่มีปัญหาเรื่อง ไมค์ ที่ใช้ร้อง ค่ะ

ปัญหาคือ เสียงจะเบามาก เวลาร้องได้ยินแต่เสียงดนตรี ไม่ได้ยินเสียงตัวเองก็เลยคอนโทรเสียงไม่ถูกค่ะ ครั้นจะเปิดลำโพงก็ดังเกินไป (เดี๋ยวกระถางต้นไม้ลอยมา)
    พอไปติ๊กที่ Microphone Boost ก็จะมีเสียงรบกวนมาก ยิ่งฟังไม่รู้เรื่อง ดังจิ๊ดๆ ตลอดค่ะ แต่พอปิดก็ไม่มีเสียงเลย เบามาก ทั้งที่เร่งเสียงสูงสุดแล้ว

คือ จะใช้โปรแกรม audacity เพื่อบันทึกเสียงพร้อมดนตรี(ทำนอง) ค่ะ
    ขอวิธีแก้ด้วยค่ะ หาไม่เจอจริงๆ

ใช้ตัวนี้อยู่ค่ะ

- Sound and Audio Devices
    - audacity (สำหรับอัดเพลงที่ร้อง+ดนตรี)
    - ไมค์ Shure SM48S (เสียบหลังเครื่อง)

คือ ต้องการร้องโดยฟังดนตรีจากหูฟัง (ทำการอัดไปด้วย) และต้องให้ได้ยินเสียงตัวเองด้วยน่ะค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ มือใหม่หัดร้อง แต่ไม่เก่งเรื่องคอมส์เลย

ขอบพระคุณค่ะทุกท่าน
    ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    รอผู้รู้มาตอบ
    เพราะก็มีปัญหากับคอมพ์ตัวที่ใช้อยู่เหมือนกันค่ะ
    เวลาร้องอัดต้องไปใช้คอมพ์(เก่าๆ)อีกตัว..
    พยายามมาเรื่อยๆยังไม่สำเร็จเหมือนกันค่ะ ^_^
    สู้ๆ นะคะ จะรอฟังเพลงที่คุณสายลมรักร้องค่ะ

3. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    อยากตอบให้จังครับ แต่ก็ไม่ใช่ผู้รู้อะไรมากมาย
    จับจุดไม่ถูกว่าจะแก้ตรงไหนดี เพราะกว่าผมจะถูไถมาได้ก็นานเหมือนกันครับ
    แต่ส่วนตัวขอแนะนำว่าให้ร้องเพลงแยกเอาเฉพาะเสียงร้องก่อน
    ไม่ต้องมิกซ์พร้อมกับดนตรีทันที
    เรื่องไมค์จะดังจะค่อยเราปรับได้ภายหลัง ขอให้เสียงเข้าปกติก็พอ
    (เวลาร้องก็ปรับ volume ลงให้เหลือน้อยๆ ก็จะได้เสียงดังและไม่แตก)
    ที่ทำอยู่ทุกวันนี้คือ ฟังเพลงจากโทรศัพท์มือถือด้วยหูฟัง (ข้างใดข้างหนึ่ง ไม่งั้นจะไม่ได้ยินเสียงตัวเอง) จะใช้ดนตรีเปล่าๆ หรือร้องไปพร้อมกับเพลงต้นฉบับเลยก็ได้
    และบันทึกเสียงร้องผ่านไมค์โครโฟน ด้วยโปรแกรม Nero Wave Editor หรืออะไรก็แล้วแต่
    ที่ทำอย่างนี้เพราะเครื่องที่ใช้อยู่ spec ค่อนข้างต่ำ ถ้าใช้เปิดเพลงไปด้วย บันทึกเสียงไปด้วย เสียงมันจะตีกัน และเราจะได้ทั้งสองเสียงเข้าไป (ซึ่งเราไม่ต้องการ)
    อีกอย่างคือไม่รู้จะปรับอย่างไรไม่ให้มันอัดเสียงดนตรีที่เปิดในเครื่อง (เห็นมั้ยว่าไม่รู้จริงเหมือนกัน)
    เมื่อบันทึกเสร็จแล้วก็เอาเสียงดนตรีกับเสียงร้องมามิกซ์เข้าด้วยกัน
    ด้วยโปรแกรมมิกซ์เสียง ซึ่งมีหลายตัว เช่น Audacity, Adobe Audition เป็นต้น
    ซึ่งวิธีการใช้งานมีอยู่ที่กระทู้ด้านบนครับ ลองศึกษาดู สงสัยก็สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2012
  4. สายลมรัก

สายลมรัก เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    สวัสดีค่ะทั้งสองท่าน

ขอบพระคุณมากๆ นะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ ค่ะ จะลองนำไปปฏิบัติดูค่ะ
    คุณ VeggieGuy ว่ามาก็น่าลองดูนะคะ แบบ อัดแยกเสียงไว้ต่างหาก
    แล้วนำมารวมทีหลัง แต่วิธีนี้เคยลองแล้วเหมือนกันค่ะ แต่เวลาจับมัดรวมกัน เสียงมักจะตกร่อง หลงห้องเฉยเลย อาจเป็นเพราะเราไปกดอัดตอนที่เราเริ่มร้องท่อนแรก ไม่ได้กดอัดตอนดนตรีเริ่มเล่น เวลาจับมาวางก็เลยไม่ค่อยจะตรงกันสักที
    ไว้จะลองเริ่มกดอัดตั้งแต่ดนตรีจริงๆขึ้นเลย จะได้ตรงกัน ความยาวเท่ากัน

ไม่เคยเก่งคอม และไม่เคยทำอะไรแบบนี้มาก่อนค่ะ ก็ทำแบบบ้านๆ เหมือนที่เขาว่ากันค่ะ ง่ายๆ ไม่ต้องมีอะไรมาก (ทำไม่เป็น)

ขอชมว่า เสียงคุณVeggieGuy เพราะมากๆ เลยค่ะ (ทำเราอายไปเลย ^^)

ขอบพระคุณมากๆค่ะ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2012
  5. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ขอให้ร้องไปตามจังหวะของต้นฉบับครับ ไม่ว่าจะตกไปไหน เวลามิกซ์ก็ดึงมาใส่กันได้ จะตัดจะหั่นเป็นท่อนเป็นคำๆ ก็ยังได้ครับ ลองดูนะครับ

6. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    โปรแกรม audacity เอ๋ใช้อยู่จะมีแถบปรับความดังของไมค์ แต่เราก็ต้องปรับความดังของไมค์ที่ vol control ด้วยค่ะ ถ้าปรับทั้งสองอย่างแล้วลองอัดดูค่ะ แต่ถ้าอัดแยกแทร๊คจะปรับง่ายกว่ากันเยอะค่ะ