"ไมค์" ที่ใช้กับเครื่องเสียง นำมาใช้กับคอมแล้วทำไมไม่มีเสียง

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย bmusic, 21 สิงหาคม 2012.

1. bmusic

bmusic สมาชิก

15 สิงหาคม 2012
    สวัสดีค่ะ พี่ๆ ชาวพลังจิตทุกๆ ท่าน

บี มีปัญหาเรื่องไมค์ ไม่มีเสียง จึงอยากขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ หน่อยค่ะ

ปกติแล้วที่บ้านจะมีไมค์ตัวเล็กๆ (สำหรับเด็กๆ) ไว้ร้องคาราโอเกะเล่นๆ หรืออัดเสียงร้องเสียงพูดได้ โดยมีเสียงรบกวนน้อยมาก (ใช้โปรแกรม Donar MP3 Recorder ในการอัดเสียง) ตัวไมค์ เป็นแบบ CONDENSER ราคา 300 กว่าบาท

ไมค์เจ้าปัญหา คือตัวนี้ค่ะ

ไมค์ตัวใหญ่สำหรับผู้ใหญ่ อยากอัดเสียงดูบ้าง ไมค์เล็กจับไม่ถนัดมือ และคิดว่าเสียงไม่ใสเท่าไมค์ตัวใหญ่ แต่เป็นไมค์ Dynamic ราคา เกือบๆ พันบาท

ตอนลองTestเสียงที่ร้าน เขาลองกับเครื่องเสียงให้ฟัง เสียงก็ดังฟังชัดดีค่ะไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่เราบอกเขาว่าจะเอามาใช้กับคอมไม่ใช่เครื่องเสียง เขาก็เข้าใจและแถม jack ให้มาด้วย 1 ตัว เพื่อไว้เชื่อมต่อเข้ากับคอมบอกว่าใช้ได้
    (ที่ร้านไม่ได้ลองเทสกับคอม)

พอเราเอามาลองที่เครื่องกลับไม่มีเสียง เหมือนจะมีแต่พอเราพูดเสียงไม่ออก พอเอามือเคาะๆ ที่ไมค์ รู้สึกเหมือนได้ยินเสียงเคาะ แต่กลับไม่มีเสียงเราพูดเลย
    พอลองอัดเสียงเปล่าๆ โดยไม่พูดอะไร กราฟเสียงรบกวนหนามาก ลองพูดก็ไม่ได้ยินเสียง จะมีแต่เสียงรบกวนอย่างมาก

พยายามหาวิธีตามเน็ตที่เขาบอก ปรับตรงนั้นตรงนี้ทุกวิธี (คิดว่าทำหมดแล้ว)
    ก็ไม่ได้ผล ลองเปลี่ยน jack ใหม่เป็นแบบ mono (แบบมีขีดเดียวที่ปลาย jack) ก็ยังเหมือนเดิม เพราะแจ็คที่เขาแถมมาให้เป็นแจ็คสเตอริโอ (แบบมี 2 ขีดที่ปลาย) แต่ปลายแจ็คไมค์จริงๆจะเป็นแบบ mono ก็เลยเอา jack แบบ mono มาต่อ ก็ยังไม่ได้ งงมากค่ะ

อีก 2 วันจะหมดอายุเปลี่ยนสินค้าแล้ว จึงอยากขอวิธีทำให้มีเสียงสักที จะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยน

แล้วถ้าเปลี่ยนเราจะเปลี่ยนเป็นแบบ CONDENSER เลยดีไหม เพราะมีสายเสียบเข้าคอมโดยตรงไม่ต้องผ่านแจ็ค ไมค์CONDENSERตัวเล็กๆ ยังมี
    CONDENSER ตัวใหญ่ก็น่าจะมีเหมือนกัน

รบกวนด้วยค่ะ มึนแล้ว!!

ขอบคุณค่ะ

อ่อ...ใช้ SoundMax Audio Driver นะคะ ลำโพลงแบบธรรมดา 5.1 ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2012
  2. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ลองดูที่คอมเราเปิดไมค์รึเปล่า แล้วปิดลำโพงไว้รึเปล่าคะ (หมายถึงในคอมฯมันจะมีชุดคอนโทรลเสียงต่างๆที่เข้าและออก) เพราะเอ๋เคยเจอปัญหาเวลาอัดเสียงไม่ได้ยินเสียงตัวเอง แต่ฟังเพลงจาก wma.ก็มีเสียงปกติ ปรากฎว่าไปเจอว่าเวลาเราเปิดไมค์เจ้าโปรแกรมจะไปปิดลำโพงให้อัตโนมัติทำให้เราไม่ได้ยินเสียงค่ะ แต่เสียงที่อัดจะเข้าปกติดีนะคะ แต่หากทำแล้วยังไม่ได้อีกก็อาจเป็นที่ซาวด์การ์ดเราเอง หรือตัวต่อที่ให้มาอาจจะเสีย เรื่องไมค์ mono หรือ สเตอริโอ ไม่น่าเกี่ยวกันค่ะ แต่ปกติที่เอ๋อัดจะใช้วิธีเอาไมค์เสียบผ่าน mixer ก่อนแล้วค่อยเข้าคอมค่ะ
    อธิบายยืดยาวอาจจะไม่ถูกเลยก็ได้ รอผู้อื่นมาตอบบ้างนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  3. bmusic

bmusic สมาชิก

15 สิงหาคม 2012
    สวัสดีค่ะคุณเอ๋ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำชี้แนะ ตอนนี้เอาไปเปลี่ยนแล้วค่ะเปลี่ยนเป้นหูฟังมีไมค์แทน
    แล้วก็รับส่วนต่างที่จ่ายไป ปกติคนขายไม่ค่อยอยากคืนเงิน
    แต่ร้านนี้ใจดีค่ะเจ้าของร้านเป็นผู้หญิงด้วย เราก็เลยถือโอกาสเปลี่ยนหูฟังที่เก่าๆด้วยเลยสองร้อยกว่าบาทแพงสุดในร้าน

ตอนนี้รู้สาเหตุแล้วค่ะว่าเกิดจากอะไร ที่รู้เพราะให้ช่างเค้ามาเช็คให้ว่าเป็นเพราะอะไร
    เพราะเราเซ็ตทุกอย่่างหมดถูกต้องแล้วไม่มีปัญหา(ที่เซ็ตหลายที่มาก)ลองทุกอย่าง

ช่างเค้าแค่เคาะๆดูก็รู้เลยว่า ไมค์กำลังขับสูงเกินไป ประมาณว่ากำลังขับของพวกลำโพงเราไม่พอ ตัวไมค์กำลังมันสูงเกินกำลังของเครื่องเราน่ะค่ะ อธิบายง่ายๆแบบนี้

ช่างแนะนำให้ใช้ไมค์สำหรับคอมโดยเฉพาะจะมีขาย แบบไมค์ลอยก็มี ราคาไม่แพงด้วย
    เพราะเราไม่ได้มีตัวแปลงใดๆคะต่อหลังเครื่องโดยตรงเลย
    จึงต้องใช้ไมค์ที่ใช้กับคอมโดยเฉพาะค่ะ

คุณเอ๋เสียงไพเราะมากเลยค่ะได้ฟังเพลง บัญชารัก แล้วชอบมากเป็นเพลงโปรดด้วย
    แล้วก็เป็นเพลงที่ร้องยากเพลงหนึ่งเพราะว่าเสียงสูงมาก แต่คุณเอ๋ร้องได้ดีมากๆเลยค่ะ
    เหมือนร้องในห้องอัดจริงๆเลยทุกอย่างลงตัวชอบมากค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณเอ๋ แล้วจะเข้าไปทักทายในกระทู้นะคะ
    สวัสดีค่ะ

4. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ ขอบคุณค่ะที่ให้กำลังใจ ดีใจด้วยนะคะที่แก้ปัญหาได้แล้ว รีบส่งเพลงมาให้เพื่อนๆฟังเร็วๆนะคะ

5. Claudemarine

Claudemarine สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2012
    เว็บไซต์ที่คุณไม่สามารถมองเห็นเวลาผ่าน!
    ขอบคุณ!
    horoscope amour