ไม่กล้าฝึกมโนมยิทธเพราะจิตยังเลวอยู่

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ตือเกี้ย, 15 พฤษภาคม 2008.

1. ตือเกี้ย

ตือเกี้ย สมาชิก

13 พฤษภาคม 2008
    คือปัญหาของผมมันเเปลกอะคับ
    ผมไม่กล้าจาไปฝึกมโนมยิทธิ
    ทั้งทีใจอะอยากไปเเทบขาดใจ
    เพราะว่ากลัวขึ้นไปต่อหน้าพระท่าน
    เเล้วความคิดเลวๆมันจะผุดขึ้นมา
    ด้วยตอนนี้ก็เป็นคนเลวอยู่มากมาย
    พอมีวิธีที่จะทำให้ใจผมมานคิดดีบ้างได้ใหมครับ
    พยายามมานานเเล้ว
    เเต่ใจจริงนั้นเคารพพระรัตนตรัยเหนือชีวิตอยู่เเล้วครับ
    เรื่องความตายก็ไม่เคยห่วง
    เเต่คงเป็นกรรมเเต่ชาติปางก่อนที่มีติ่งเล็กๆของใจมาคอยขัดขวาง

2. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    จิตทุกคนที่ไม่ใช่พระอรหันต์ยังมีโอกาสโดนอกุศลเข้าแทรกทั้งนั้น แต่ขึ้นอยู่กับว่าเราจะยอมรับความจริงว่ามันเป็นสิ่งปกติ ที่อกุศลสามารถเกิดขึ้นกับเราได้เสมอหรือไม่ ตราบใดที่เรายังอยู่บนเส้นทางชำระล้างความเลวออกจากจิตกันอยู่
    ผมว่าพระท่านไม่ได้คาดหวังให้เราเอาจิตที่เป็นพระอรหันต์ไปหาท่าน ท่านรู้ดีว่าพวกเรายังเลวอยู่มาก และการที่พระท่านถ่ายทอดวิชชามโนมยิทธิให้พวกเรา เพื่อให้ทุกครั้งที่เราได้ฝึก เราได้ค่อยๆชำระล้างความเลวออกจากจิตเรา

เราจึงไปหาพระท่าน แบบคนที่ยังรู้ตัวเสมอว่ายังเลวอยู่ แต่ได้พยายามแล้วที่จะชำระความเลวออกจากจิต และจะมุ่งมั่นทำต่อไป

3. ตือเกี้ย

เเล้วมโนมยิทธิเนี่ยมานไปได้ทุกที่เลยหรอคับ
    หรือไปได้เเค่สวรรค์กะนิพพานเท่านั้น

4. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

จิตเราไวครับ ทุกครั้งที่เกิดไปด่าใคร หรือปรามาสพระ ให้เราขอขมาพระรัตนะตรัย และคนที่เราไปคิดด่าเขา หรือพระองค์นั้น ครับ ให้ขอขมาทุกครั้งเลยนะครับ ทำไปเรื่อยๆ แล้วจะค่อยๆ ดีขึ้นครับ ลองดู

5. patnupa

patnupa เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาฝึกเราไม่ได้ทำความเลวนี่นา เราไม่ได้พูดเลว แม้ว่าบางครั้งเราอาจจะคิดไม่ดีบ้าง ค่อยๆปรับใจให้ค่อยๆสงบ หมั่นทำไปบ่อย จิตจะว่างขึ้น สบายขึ้น โล่ง เดี๋ยวจะดีเองค่ะ สำคัญอย่าท้อแท้ อย่างน้อยๆคุณก็ยังมีความดีค่ะ ดีที่รู้ตัวค่ะว่าเราอาจจะทำไม่ค่อยดีพยายามแก้ไขได้ค่ะ และคุณดีที่พยายามจะทำความดี ขอให้กำลังใจให้พยายามทำให้สำเร็จนะคะ

6. น้อมรับ

น้อมรับ สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2008
    พยายามด้วยคนครับ^_^

7. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    ผมก็จะพยายามครับ " ปฏิบัติแบบสบาย ๆ ไม่ต้องคิดมาก"

อนุโมทนาครับ

8. ตือเกี้ย

ผมเองพยายามฝึกพัฒนาตัวเอง
    เเต่อย่างว่าสงสัยบุญจะมีไม่มาก
    ความเลวจึงมีมาก
    เเต่ผมก็ไม่ลดความพยายามอยู่เเล้ว
    ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำคับ
    อย่างน้อยผมก็เชื่อตัวเองว่า
    ก้นลึกๆของใจผม
    เคารพพระรัตนตรัยเป็นที่สุด
    ต้องจัดการเจ้ามารตัวนี้ให้ได้

9. รักในหลวงครับ

รักในหลวงครับ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ครับผมก็เป็นเบบท่านครับจิตมันพูดเองของมันโดยที่เราสั่งว่าหยุดมันไม่หยุด
    ผมเคยทะเลาะกับมันนะครับตอนนั้นมันคิดอกุศลคิดไม่ดีผมก็บอกว่าหยุดคิดเถอะมันก็ไม่ฟังมันยังจะคิดอยู่
    จนผมสงสัยมากว่าในกายผมมี2จิตผมจะกำจัดจิตเลวออกจะต้องทำไงครับ
    หรือต้องตายอ่ะครับถึงจะหาย
    ถ้าฝึกกสิณมันจะช่วยได้ไหมครับ

10. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อยากรู้ไมครับ....ผมว่าไปฝึกดูดิ....ไอ้ที่ว่ามันเลวนี่นะ...มันก็เลวกันทุกคนหละครับ...ตั้งใจเพื่อไปเอาความดี..มาทำให้ความเลวมันลดลง...ถ้าเคารพพระรัตนตรัยจริง...ความตายก็ไม่กลัวดังที่พูดไว้...ไปเลยครับ...ไปเลย..

11. jubsa13

jubsa13 Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับ จิตมันไวมาก สั่งหรือห้าม มันบางครั้งก็ไม่ฟัง

เคยคิดเหมือนกันว่าถ้าฝึกกสิณน่าจะช่วยได้เพราะว่ามันทำให้จิตมีพลังมากขึ้น

เช่น เวลาที่ต้องการจะนึกภาพพระให้ปรากฎ จะต้องใช้พลังของจิต มากกว่าการตามดูลมหายใจ

เข้าออก ธรรมดา อยู่เยอะเหมือนกัน ยิ่งถ้าเราฝึกได้ทุกวัน จิตจะเริ่มเข้มแข็งขึ้น

พอเราเริ่มมีกำลังจิตที่แข็งแรงก็จะสามารถต่อกรกับกิเลส หรือความคิดที่ไม่ดีที่แทรกเข้ามา

ในจิตได้

สู้ๆ นะครับ ผมก็กำลังฝึกเหมือนกันครับ

12. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ไปฝึกจิตกันเถอะครับ อาจจะใช้เวลา และความอดทนมากซักหน่อย

ยิ่งไปฝึกมโนมยิทธิ ก็จะช่วยให้เราไปหาจุดหมายของเราได้ง่ายขึ้นมาก

ไปเถอะครับ จิตของเราจะค่อยๆดีขึ้นเอง ครับ

อนุโมทนาครับ

13. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

การที่ท่านรู้ว่าจิตท่านคิดอะไรอยู่ก็เป็นผลดีอยู่แล้ว แสดงว่าท่านนั้นรู้เท่าทันจิตของตัวเอง ตัวท่านน่ะมีบุญมากอยู่ที่ยังมีธรรมะอยู่ในใจยังอยากคิดที่จะปฏิบัติธรรม ดูอย่างหลายๆคนสิครับที่คิดไม่ดี ทำไม่ดี และจิตยังไม่ถึงธรรมด้วยซ้ำ

ตัวท่านเองจิตยังไม่บรรลุอรหันต์ กิเลสทั้งหลายทั้งปวงย่อมมีอยู่เป็นธรรมดาอยู่แล้ว

การฝึกธรรมะทุกประเภททุกอย่างล้วนจบลงที่จิต ฝึกจิตของตัวเองให้ถึงพร้อม

ตอนนี้ท่านรู้แล้วว่าจิตท่านคิดไม่ดี อย่าไปตอกย้ำว่าตัวเองจะเป็นคนเลวเลย มันจะยิ่งทำให้ท่านห่างไกลธรรมะเข้าไปอีก สิ่งที่ต้องทำในตอนนี้คือพยายามลดสิ่งที่คิดไม่ดี รู้แล้วว่าคิดไม่ดี อะไรที่ทำให้คิดไม่ดี ลองหาสาเหตุแล้วลองแก้ปัญหาดู ธรรมะคือธรรมชาติ ไม่นานคุณจะพบคำตอบด้วยตัวท่านเอง...

อนุโมทนาสาธุกับความดีที่ถึงพร้อม ขอดวงตาแห่งธรรมจงเกิดขึ้นแด่ท่านเถิด...

14. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกไปเถอะค่ะ เพราะการฝึกมันก็คือการยกระดับจิตพัฒนาจิต ยิ่งไม่ฝึกเลยจิตเราก็ยิ่งจะคงอยู่หยาบอย่างงั้น แล้วอย่าได้ว่าตัวเองคิดเลว คนเราทุกคนมันก็คิดเลวด้วยกันทุกคนทั้งนั้น ไม่ใช่เฉพาะคุณคนเดียวหรอก เพียงแต่ว่าพอเราฝึกจิต เวลาความชั่วๆเลวๆ แล่นเข้ามาเราก็สามารถที่จะตามรู้ทันว่านี่กำลังคิดเลวคิดไม่ดีอยู่นะ แล้วเราก็จะดับมันได้ไว นั่นคือทำไมเราต้องฝึกจิต ถ้าเรารอว่าเมื่อไหร่ที่จิตเราดีแล้ว เราจึงจะฝึกก็คงรออีกเป็นชาติ เพราะจิตคนเรามันไม่มีทางจะหยุดนิ่งๆหรือจะหยุดคิดได้

การที่คุณมีความเคารพพระรัตนตรัยนั่นก็ถือว่าจิตคุณใสสะอาด ไม่ได้เลวหรือชั่วอย่างที่พูดสะหน่อย ความตายคุณก็ยอมรับได้ แล้วอย่างงี้คุณไม่ต้องไปคิดถึงความคิดเลวๆที่เป็นจุดเล็กๆของตัวคุณเองหรอก ตอนที่ภัทรฝึกมโนมยิทธิครั้งแรกเลย จิตภัทรก็ยังเลวอยู่เลย คิดว่าจะไปได้หร๋อ จะจริงหรือ จะเป็นไปได้อย่างไร จิตมีแต่ความสงสัย วาดระแวง แต่พอพระอาจารย์ท่านนำปุ๊บพอเราไปได้เราเกิดปิติ พอเราเจอพระพุทธองค์ ท่านก็ไม่เห็นตำหนิเรากับความคิดเลวๆก่อนหน้าที่เราจะได้เผชิญกับท่านเลย แต่ท่านกับเปล่งฉัพพรรณรังษี ประธานพรเข้าตัวเรามากมายรับไม่หวาดไม่ไหว พระพุทธองค์ทรงทราบดี แล้วรู้ได้ว่าจิตที่เลวของเรานั้นจริงๆแล้ว มันเลวโดยนิสัยของเรา หรือมันเป็นแค่ความคิดนึก ที่ไม่หยุดนิ่ง ท่านไม่ว่ากล่าวอะไรให้เราต้องรู้สึกผิดหรอก ไม่งั้นองค์คุลีมาลท่านจะบรรลุได้อย่างไรกัน

ทำไปเถอะค่ะ อย่าไปคิดมาก คนเรามันก็คิดดีคิดเลวสลับกันไป เพราะเรายังเป็นคนอยู่ ยังไม่บรรลุ จิตก็ปรุงแต่งไปตามสภาพ สถาณการณ์ ทำไวเราก็ได้ไว จิตเราก็พัฒนาขึ้น เกิดความรู้แจ้งขึ้น แล้วสักวันความคิดเลวๆของเรามันก็จะต้องบังคับได้ค่ะ

ขออนุโมทนาในกุศลจิต และขอเป็นกำลังใจให้คุณทำตามที่ตั้งใจไ้ว้ให้ได้สำเร็จ เมื่อคุณฝึกแล้วคุณจะปลาบปลื้่มอิ่มเิอิบ ไม่มีวันลืมความรู้สึก มโนมยิทธิ สามารถพาคุณไปได้หมด สวรรค์ นิพพาน และนรก เมื่อเราไปได้เราก็จะรู้บาปบุญคุณโทษ เชื่อเรื่องกฎแห่งกรรมมากขึ้น เมื่อนั้นจิตเราก็จะสะอาด สว่าง สงบค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2008
  15. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกไปจนจิตเรานิ่งพอ จะรู้เองครับว่า เรายังไม่ทันคิดอะไรเลย ทำไมจึงมีความคิดนี้ผุดขึ้นมา

เพราะว่าจิตเราเหมือนคลื่นวิทยุ มีหน้าที่ทั้งรับและส่งคลื่น สังเกตุดูครับว่าถ้าเราไปอยู่ในกลุ่ม

คนเยอะๆ ทำอะไรร่วมกันไปในทิศทางเดียวกันแล้ว ความหึกเหิม ไม่รู้มาจากไหน แต่พอ

อยู่คนเดียว ความรู้สึกแบบนั้นกลับหายไปเลย และแน่นอนว่าเรารับคลื่นพวกนี้อยู่ตลอดเวลา

โดยที่เราไม่รู้ตัว รวมถึงเด็กๆ ที่บ้านเรา ถูกปลูกฝังนิสัยผ่านทางทีวี โดยไม่รู้ตัวครับ

16. Amine

Amine เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2005
    ถ้ารอให้หมดความคิดไม่ดีแล้วจึงค่อยไป อาจจะตายก่อน หรือถ้าหมดความคิดไม่ดีก่อนก็คงเป็นพระอรหันต์พอดี ไม่ต้องไป

เราไม่ดีเราจึงต้องไปรับคำแนะนำจากท่านที่ดีกว่า หรือรู้วิธีละสิ่งไม่ดีครับ ไปเถอะครับ ไม่ต้องกลัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2008
  17. sirapob

sirapob สมาชิก

เป็นเหมือนกันครับ แต่จะพยายามฝึกในเมื่อมีโอกาส

ก็อยากจะทำให้มันดีที่สุดครับ อนุโมทนา สาธุ

18. batman.nop

batman.nop ตายไปก็เท่านั้น ก่อนตายทำอะไรรู้อยู่แก่ใจ

10 กันยายน 2006
    อนุโมทนาครับ เป็นเหมือนกัน วันนี้ได้ทราบล่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    อนุโมทนากับทั้งหมดทั้งมวล

19. napapatch_datch

napapatch_datch Active Member

25 สิงหาคม 2008
    เราทุกคนที่ยังเป็นสามัญชนคนบาปธรรมดาก็คิดทุกคนแหละ แต่ถ้าไม่คิดพัฒนาจิต เมื่อไรจิตจะคิดดีได้ล่ะ