ไม่ทราบพวกเปรตเค้าต้องการอะไรจากเรา

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย aranyaa, 18 มกราคม 2012.

1. aranyaa

aranyaa สมาชิกใหม่

เนื่องจากหลังจากบวชชีตั้งแต่สิงหา54 ทุกวันพระจะทำบุญให้พระ เจ้าที่เจ้าทาง สัมภเวสี และกรวดน้ำ ส่วนทุกวันก็จะสวดมนต์ก่อนนอน
    ได้ฝันถึงบ้านเก่า ที่ขายไปแล้ว
    เท้าความ : บ้านหลังนั้น เค้าบอกเจ้าที่แรง เพราะศาลเป็นมี 3 ศาลเป็นมุมสามเหลี่ยม แต่เนื่องจากแม่ไม่เชื่อ จึงให้รื้อออกทุกศาลโดยไม่ได้ทำพิธี จากนั้นเราให้แม่ตั้งศาลพระภูมิแม่เราก็ตั้งให้ แต่มีแต่เรากราบไหว้ศาล หลังจากนั้น พ่อ-แม่หย่ากัน พี่น้องถูกไล่ออกจากบ้าน หมาที่รักมากที่สุดหายออกไปจากบ้าน มีแต่เรื่องไม่ดี ตัวเราก็กินเหล้า-เมายา หนีเที่ยว (7-8 ปีก่อน) แม่เป็นคนโมโหร้าย ตะโกนด่าทอทุกวัน ทำการค้าก็โกงกันไป-มาไม่มีความสุขเลย
    พอมาอยู่บ้านใหม่ (ย้ายมาได้7ปี) พ่อแม่พี่น้องก็กลับมาคุยกันเหมือนเดิม เรามีหมาตัวใหม่ แม่เราใจเย็นขึ้นเยอะ อารมณ์ดี ส่วนเราก็เป็นคนดี อยู่บ้านไม่ไปเที่ยวเตร่ ขี้เหล้า-เมายาอีกเลย เจ้าที่บ้านนี้ใจดีมาก เราเลยทำบุญให้ทุกวันพระ
    แต่ที่เราฝันนี่สิ ฝันเห็นบ้านเก่า มีแต่เปรต สัมภเวสี ที่มีแต่ความเกลียดชัง โมโหร้าย อิจฉาริษยาอยู่เต็มไปหมด เราจึงได้รู้ว่า เรื่องราวทั้งหมด อาจจะเกิดจากพวกเค้าไม่พึงพอใจ
    แต่หลังจากบวชและเริ่มสวดมนต์ตอนนี้เค้ามาเข้าฝันให้เห็นเหตุการณ์ในบ้านเก่าบ่อยมาก เค้าต้องการจะสื่ออะไร เพื่อนเราบอกว่า เค้าต้องการให้เรารับรู้และทำบุญให้เค้า เราจึงอยากถามว่า มีเหตุผลอื่นอีกไม๊ที่เค้าทำให้เราเห็นพวกเค้าน่ะค่ะ
    ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ คือเราฝันช่วงตี 4-5 ตืนมาปวดหัวมาก เหมือนใช้พลังงานไปเยอะเลยค่ะ

ปล.ก่อนวันทำบุญบ้านก็ฝันว่ามีคนอยู่หน้าบ้านเต็มไปหมด เหมือนจะมารออะไรซักอย่าง แต่เพื่อนบอกว่าเป็นพวกสัมภเวสี มาขอส่วนบุญเพราะเป็นการทำบุญใหญ่ เราก็กรวดน้ำให้เค้าด้วยนะคะ แล้วหลังจากนั้นก็ให้ทุกๆวันพระค่ะ

2. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โดยมากเขาจะมาขอส่วนบุญครับ คุณเป็นคนดี เขาจึงตามมาขอส่วนบุญด้วย ทำบุญบ้านปีละครั้งก็ดีนะครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ^^

3. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

คนมีความทุกข์ก็มาขอให้ช่วย อย่าว่าแต่เปรตเลย เทวดามาขอให้ช่วยก็มี

เวลาทำบุญก็เน้นไปว่าให้กับ..... ที่เราต้องการ