ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ช่วงนี้เกิด "เดจาวู" ขึ้นกับตัวผมบ่อยๆ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 5 กันยายน 2017.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นมาประมาณปีกว่า เกือบ 2 ปี แล้วล่ะครับ... ที่มีความรู้สึกว่า "เดจาวู" ชัดมาก

และก็ยิ่งนับวันยิ่งชัดมากขึ้น เรื่อยๆ ในช่วงปีนี้และปัจจุบันนี้

มันบอกไม่ค่อยถูกเหมือนกันอะครับ บางครั้งก็เหมือนกับเคยฝันไปเมื่อคืนก่อนหรือ

1วัน 2 วันก่อนนั้น แต่ว่าสิ่งที่เป็นอยู่บ่อยๆขึ้นในปัจจุบัน คือ ลักษณะเป็นเหมือน

ความรู้สึกมากกว่าฝันอะครับ เป็นแบบอาการเหมือนภาพที่เห็นนี้ เหตุการณ์นี้ คำ

พูดนี้(ทั้งที่พูดจริงๆหรือพิมพ์ลงในแหล่งโซเชียลทั้งหลาย) ผู้คนต่างๆที่มาคุยด้วย

กับผมนี้ เวลาราวๆ นี้ เหมือนเคยเกิดขึ้นมาแล้ว เพราะผมจำได้ดี มันเหมือนภาพ

มันติดตาและมีความจำขึ้นมาได้เองโดยอัตโนมัติว่า "เหตุการณ์นี้ มันเคยเกิดกับ

ตัวผมมาแล้ว" อย่างเช่นยกตัวอย่าง ง่ายๆ คือ กระทู้นี้ ผมมีความรู้สึกชัดเจนและ

เห็นภาพอย่างแม่นยำว่า ผมนั้นได้ตั้งกระทู้ถามเรื่อง "เดจาวู" นี้มาแล้ว

และภายในปีนี้ด้วย แต่พอผมลองไปหาหัวข้อหน้าหลังๆ หรือประวัติการตั้งกระทู้

ของผม ผมก็ไม่เจออะ ซึ้งผมแปลกใจมากๆ แต่ก็เป็นไปให้เห็นแก่ตาแล้ว (มีต่างกันนิดหน่อยแค่ เรื่อง สีตัวอักษร กับ คำ,ประโยคที่เขียน)

ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรผมถึงเห็นภาพที่เหมือนเคยเกิดขึ้นแล้วนี้บ่อย ใครมีความรู้

เรื่องจิตช่วยบอกผมทีครับว่า เป็นเพราะเหตุใดกันแน่ :(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2017
  2. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    น่าจะเป็น "ทิพย์จักขุญาณ" ครับ
    ลองเข้าไปฝากคำถามพระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน ได้ที่นี้ครับ https://goo.gl/pheH7k
    ลูกศิษย์จะนำคำถามต่าง ๆ ที่คนฝากถาม ไปถามพระอาจารย์ทุก ๆ ต้นเดือนครับ

3. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

อาจชอบทำอะไรซ้ำๆ จำเจครับ พอมีเหตุการณ์ใกล้เคียงมาเห็นก็ชอบทึกทักว่าเคยผ่านมาแล้วแค่ลืมแต่พอจำได้นิดหน่อย
    ถ้าอาการหนักก็เป็นภาวะมัลติเวริสครับ เริ่มแบ่งภาค มีร่างแยกมาบำเพ็ญบารมีของตัวเองอะ พอกลับเข้าร่างจึงมีอาการเดจาวูได้
    สุดท้ายโลกกำลังอัพแพทอยู่ ปรับสมดุล อ่านเห็นเหตุการณ์ซ้อนได้
    ไม่ก็อาจกำลังจะเข้าสู่โลกแมททริก มอเฟียสมาหายังอะ จะเห็นแมวมาทดสอบก่อนครับ เดินวนที่เดิมอยู่ 2 รอบ ผมเจอมาแล้วตามในหนังภาคแรก วิธีเช็ค อาจกำลังโดนทดสอบ
    ไม่ขวักไขว่ฝ่ายไหนก็เป็นผู้กล้าบ้าๆ บอๆ แบบผมก็ได้นะ โลกนี้ชักอยู่ยาก สัตว์โลกกำลังเอาคืน

4. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆ ก็โพส ในเว็บ พระพุทธศาสนา

ลองเปลี่ยน พยัญชนะ(ตัวภาษา ศัพท์) มาเป็น พุทธวจน ดูสิ

แทนที่จะใช้คำว่า แดจาวู ซึ่งใช้แล้ว ความสงสัยฟู จิตฟู หาความสงบไม่เจอ

มาเป็นใช้คำว่า "กงกรรมกงเกวียน" แล้วลอง พิจารณา รส ที่รับรู้ได้ใหม่

ฟูไหม แฟ๊บไหม

ถ้ามีฟู มีแฟ๊บ บอกก่อนนะว่า ยังใช้คำว่า กงกรรมกงเกวียน ไม่ถูก อรรถสาระ
    ตาม พุทธวัจนะ

5. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

เอิ่ม..ที่ผมใช้คำว่า "เดจาวู" ก็เพราะว่า มันสั้นและได้ใจความอะครับ ถึงจะเป็นคำภาษาต่างประเทศ (ภาษาฝรั่งเศส) แต่เป็นคำที่มีความหมายขยายในตัวเองอะครับ ซึ่งถ้าเป็นประโยคภาษาก็คือ "เหตุการณ์ที่เคยได้พบเห็นมาแล้ว" และผมก็ไม่รู้ว่าจะพูดคำภาษาบาลีสันสกฤตหรือคำพูดตามพุทธวัจนะ ใดที่ทำให้ความหมายตรงกับสิ่งที่ผมต้องการสื่อ ได้ดีเท่ากับคำว่า "เดจาวู"อะครับ แต่ถ้าผมยังใช้คำพูดไม่ถูกกับทางด้านภาษาทางศาสนา ก็ขออภัยไว้ ณ ทีนี้ด้วย นะครับ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับขั้นตอนการเกิดมันเป็นอย่างนี้นะ
    เริ่มจากหลักปี มาเดือน มาสัปดาห์ มาวัน
    มาชั่วโมง มานาที และมาปัจจุบันขณะนั้น
    แรกๆจะเกิดแบบนี้ได้
    ทุกคนแม้ไม่เคยฝึกอะไรมาก่อน
    และมันมักจะเปลี่ยนแปลงไม่ได้
    เหตุเพราะว่า จิตยังไม่ทิ้งสัญญาความจำได้นั้นเอง.....

และถ้าทิ้งได้ เรียกว่า จะเป็นอย่างไรก็ช่างหัวมัน
    ลำดับการพัฒนามันจะเป็นแบบ
    ปัจจุบัน และมานาที มาชั่วโมง มาวัน มาสัปดาห์
    มาเดือน มาปี มาหลายๆปี มาหลายๆชาติ
    และถ้าเกิดตรงนี้ได้ มันจะสามารถเปลี่ยน
    แปลงได้ ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมของจิตตน
    และถ้าทิ้งได้อีก....

มันก็จะย้อนพัฒนามาได้อีก ชาติที่ ๑ ชาติที่ ๒ ชาติที่ ๓
    และหลายๆชาติขึ้นมา และชาติที่เท่าโน้นนี่นั้น
    และถ้าทิ้งได้อีก จิตมันก็จะเริ่มไม่สนใจอะไร

ที่นี้ มันก็จะรู้ หรือจะใช้ เฉพาะที่มีประโยชน์
    รู้ในสิ่งที่ควรรู้ เพื่อส่งเสริมในเรื่องการคลายตัว
    ได้ของจิตตนเองเท่านั้น......

ดังนั้น เรื่องพวกนี้ จึงยึดอะไรไม่ได้เลย
    ไม่ว่าจะเกิดขึ้นกับตนเอง ในช่วงที่เปลี่ยนแปลงไม่ได้
    หรือช่วงที่เปลี่ยนแปลงได้นั่นเองครับ

เพราะมันเป็นกิริยาธรรมดาที่จิต
    จะทำงานในลักษณะแบบนี้
    ได้ปกติทุกคนอยู่แล้วครับ

เพียงแต่ที่ไม่เคลีย ไม่คลายกัน
    เพราะเผลอไปยึด พอยึดแล้ว
    ก็ปรุงไปต่างๆนาๆ พอจิตปรุงแล้วไม่วาง
    มันก็เลยส่งผลต่อกายในลำดับต่อมา
    อย่างคาดไม่ถึงนั้นเองครับ......

ซึ่งทางปฏิบัติเรียกว่า
    เป็นการสร้างวิบากให้กับจิตนั่นเอง
    ซึ่งมักจะเป็นกัน อย่างคาดไม่ถึงครับ

พอเข้าใจภาพรวมๆนะครับ
    ปล.ดังนั้น ถ้าจะปลอดภัยทั้งกายและจิต
    คือไม่ว่าจะเกิดในช่วงไหนๆแบบไหนก็ตาม
    ให้ช่างหัวมันทุกๆกรณีครับ

7. badboy_gt10

badboy_gt10 Active Member

22 พฤศจิกายน 2005
    ไม่ต้องตกใจครับ เรื่องพวกนี้ช่วงนี้ เกิดกับหลายๆคน ไม่มีอะไรผิดปรกติ เดี๋ยวก็ชิน และอาจจะมีอะไรที่ทำได้อีก มาเพิ่มเติมตามกำลังบุญ เพราะฉนั้นไม่ต้องตกใจ พยายามรักษาจิตให้ดีแค่นั้นพอ