ไม่อยากแต่งงาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 5 พฤศจิกายน 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม
    ลูกขออธิษฐานสร้างความดีทุกอย่างเพื่อพระนิพพานขอตัดในเรื่องของ บุพเพสันนิวาส เพราะเห็นว่ามีแต่ความทุกข์ โอกาสที่จะพ้นทำอย่างไรเจ้าคะ...?

หลวงพ่อ
    ก็ไม่ยาก...ไม่สนใจมันเลย บุพเพสันนิวาสต้องการจะพ้น เอาแบบฉันนี่ซิ บวชเสียเลย

ผู้ถาม
    คนนี้เป็นผู้ห_ิงครับ

หลวงพ่อ
    เป็นผู้ห_ิงก็บวชได้....บวชชี!

ผู้ถาม
    ถ้าหากว่าคู่กันจริงๆ เขามาจะทนไหวหรือครับ...?

หลวงพ่อ
    ก็เราไม่ยุ่งกับมัน ความจริงแล้วมันตัดได้นะ ถ้าเราตั้งใจเสียจริงๆ เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ตั้งใจว่าเราจะไม่แต่งงานกับใคร ขอบารมีพระพุทธเจ้า เท่านี้ก็หมดเรื่อง กลังอย่างเดียว เราจะวิ่งไปหาเขา

ไอ้ที่แต่งงานไม่แต่งงานมันเป็นอย่างนี้นะ ถ้าหากว่าชาติไหนถือเนกขัมมบารมี ถ้าเราลงมาจริงๆ แล้วพวกบุพเพสันนิวาสเขาก็ไม่มา มาไม่ได้ มาก็บุพเพอาละวาด ที่ทุกข์หนักก็บุพเพอาละวาด นี่แหละ เช้าด่าเย็นด่า เช้าตุ้บเย็นตั้บ ฉะนั้นไม่มีได้น่ะดีแล้ว แสนจะสุโขๆ

จากหนังสือหลวงพ่อตอบปั_หาธรรม ฉบับพิเศษเล่ม 5

http://www.praruttanatri.com/member/htm/nomar.html

2. pimsai

pimsai สมาชิก

งันพระพุทธเจ้าก็ไม่สนับสนุนการแต่งงานนะสิ ไม่สนับสนุนการ สืบเชื้อสาย นะสิครับ ใครก็ได้ช่วยตอบที

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ใครที่ยังมีกิเลศยังละไม่ได้ก็แต่งงานและสืบเชื้อสายได้

จะแบ่งเป็นขั้นๆ โสดาบันก็ยังแต่งงานได้

สำหรับปถุชนคนธรรมดาที่มีกิเลศ พระพุทธเจ้าไม่ได้ห้ามให้แต่งงาน
    เพียงแต่ห้ามหรือละเว้นการผิดลูกผิดเมียผัวคนอื่น (ศิล5)

พระพุทธเจ้าไม่สนับสนุนการเวียนว่ายตายเกิดเพราะว่าเป็นทุกข์
    พระพุทธเจ้าสนับสนุนให้พ้นทุกข์ นั่น คือ นิพพาน

4. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณpimsaiนับถือศาสนาอะไรครับ

5. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสินะ ยิ่งไม่ยุ่ง ไม่ผูกพันกับใครยิ่งจะดี ไม่ต้องสร้างเวรกรรมกับใครอีก แต่แม่เรามักจะบอกบ่อยๆว่าว่าแก่มาใครจะดูแล จะเอายังไงดีอ่ะ

6. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ก็คงต้องดูแลล่ะครับ ความกตัญญูพระพุทธเจ้าพระองค์ท่านสนับสนุนเต็มที่

7. เวลานาที

เปล่าผมไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้น
    หมายถึงถ้าผมไม่แต่งงานแล้วผมแก่มาใครจะดูแล:'(

8. เลิกตาย

เลิกตาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเห็นนะคับ
    อย่ากังวลเลยคับ เพราะเราอาจอยู่ไม่ถึงเวลานั้นก็ได้ แต่ถ้าอยู่ถึงตอนแก่จริงก็อาจไม่ถึงกับเดินไม่ได้ก็ได้ แต่ถ้าแก่แล้วเดินไม่ได้ไม่มีคนดูแลจริงก็ยังดีต้องทนทุกข์แค่ไม่นาน ไม่เหมือนกับการมีคู่ครองที่ต้องเริ่มทุกข์(จากการมีคู่ครอง)ตั้งแต่อายุยังน้อยไปจนตาย ถึงแม้มีคู่ครอง มีลูก หลาน ก็ไม่แน่ว่าเขาจะมาคอยดูแลเราเสมอไปเราอาจต้องเป็นคนดูแลคู่ครองซะเอง และเขาอาจตายก่อนเรา ยังไงเราก็ต้องไปแต่ผู้เดียวอยู่ดี....
    แต่ทั้งนี้การจะมีคู่ครองหรือไม่ก็สุดแล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละคน
    เคยถามเพื่อนที่มีคู่ครองแล้ว เขาบอกว่า "คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า"

9. เวลานาที

ขอบคุุณครับทุกวันนี้ผมยังไม่ชินกับการระลึกถึงความตาย คิดแต่ว่าตัวเองต้องอยู่ถึงแก่แต่ที่จริงมันอาจจะไม่ใช่ เราอาจจะตายก่อน ถ้าความตายมาเยือนจะทำอย่างไรก็คิดนะ งันคงต้องฝึกสมาธิจะได้ีมีความดีติดตัวบ้าง พอระลึกถึงความดีว่าทำอะไรบ้างนึกไม่ออก พอระลึกถึงความชั่วโอ้โห อธิบายได้เป็นบรรทัด